สาระพันปัญหา ตอนลอกสีรถ

ชื่อกระทู้: สาระพันปัญหา ตอนลอกสีรถ

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

มาตรฐาน สาระพันปัญหา ตอนลอกสีรถ

รถของเพื่อนมาฝากให้ทำ เเต่ทำสีมา เลยหาวิธีลอกสี ลองดูครับ

รูป รูป    

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

ส่วนตรงบังโคลนไม่มีสีรองพื้น ต้องค่อยๆ ขูด

รูป รูป    

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณที่แบ่งปันครับพี่ไพบูลย์
    กรณีนี้คือ รถโดนพ่นทับสีเดิมมาใช่มั๊ยครับ (ไม่ได้ลอกสีเดิม)
    รอชมต่อครับพี่

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ครับคุณไพบูลย์ รวมทั้งกระทู้ใหม่ๆที่จะผุดขึ้นมาอีกเพื่อเผยแพร่ควา มรู้และประสบการณ์ตรงของคุณไพบูลย์ที่จะเผยแพร่ให้น้ องใหม่ๆและผมได้ทราบ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

ผมใช้ทินเนอร์ครับ เอาผ้าชุบแล้วค่อยๆ เช็ด สีที่พ่นทับไว้จะค่อยๆ ละลายออก
    วิธีนี้ไม่รับประกันความพึงพอใจนะครับ ควรลองจุดเล็กๆ ก่อนครับ
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

มาตรฐาน สุดยอดมากครับ

พี่่ติดตาม ตามติด

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naymodx อ่านข้อความ
    ขอบคุณที่แบ่งปันครับพี่ไพบูลย์
    กรณีนี้คือ รถโดนพ่นทับสีเดิมมาใช่มั๊ยครับ (ไม่ได้ลอกสีเดิม)
    รอชมต่อครับพี่
    ใช่ครับ

t13 ผมใช้ทินเนอร์ครับ เอาผ้าชุบแล้วค่อยๆ เช็ด สีที่พ่นทับไว้จะค่อยๆ ละลายออก
    วิธีนี้ไม่รับประกันความพึงพอใจนะครับ ควรลองจุดเล็กๆ ก่อนครับ
    ผมใช้ทินเนอร์หลังจากขุดผิวออกบางส่วนครับ ไม่งั้นไม่ค่อยออก

ดูต่อครับ หลังจากใช้ทินเนอร์แล้ว ใช้น้ำยาทำความสะอาดคอมฯ ขัดอีกครั้ง ก็เงาขึ้น

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paiboon : 13-10-2009 เมื่อ 13:04

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

เอาชุดเกียร์มาให้ดูครับ ต้องทำงานก่อนครับ ไปแล้ว

รูป รูป    

Senior Member ฮัมเบ้อ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

นี่มันเกียร์ รถอะไรครับ เกิดมาไม่เคยพบ เคยเห็น อยากเห็นเต็ม ๆ ตาจะ ๆ เต็ม ๆคัน
    เงินทองของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง
    โลกพร่องอยู่ เปนธรรมดา

parisCN's Avatar
    ขอบคุณ
    219

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    เอาชุดเกียร์มาให้ดูครับ ต้องทำงานก่อนครับ ไปแล้ว
    ขอบคุณมากครับพี่ไพบูลย์ ที่ถ่ายภาพชุดเกียร์ 2 Speed ของรถ Sunbeam มาให้ชมกัน ผมเคยเห็นแต่ใน Cataloque Sunbeam ก็ยังสงสัยในหลักการทำงานของชุดเกียร์อยู่เหมือนกันค รับ em98

รูป รูป  

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

รบกวนคุณไพบูลย์ หากทำการลอกสีรถคันนี้เสร็จแล้ว นำภาพมาให้ชมอีกครั้งนะครับ เพื่อเป็นแนวทางแก่เพื่อนสมาชิกที่ชอบรถถีบโบราณในกา รลอกสีรถครับ/\2

ไว้ว่างๆจะฝากตัวเป็นศิษย์หน่อย 555

ตอนนี้ปวดหวัเรื่องบังโซ่รถอยู่ครับ หากตั้งโซ่ให้ปกติ เวลาปั่นโซ่มันจะขูดบังโซ่ดังมากเลยครับ ตอนนี้แก้ปัญหาโดยการตั้งโซ่ให้ตึง เพื่อให้เวลาปั่นโซ่มันจะขูดบังโซ่น้อยหน่อย แต่ปั่นแล้วสงสารรถตัวเองเลยครับ

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

เสี่ยปาล์ม รบกวนคุณไพบูลย์ หากทำการลอกสีรถคันนี้เสร็จแล้ว นำภาพมาให้ชมอีกครั้งนะครับ เพื่อเป็นแนวทางแก่เพื่อนสมาชิกที่ชอบรถถีบโบราณในกา รลอกสีรถครับ

ไว้ว่างๆจะฝากตัวเป็นศิษย์หน่อย 555

ตอนนี้ปวดหวัเรื่องบังโซ่รถอยู่ครับ หากตั้งโซ่ให้ปกติ เวลาปั่นโซ่มันจะขูดบังโซ่ดังมากเลยครับ ตอนนี้แก้ปัญหาโดยการตั้งโซ่ให้ตึง เพื่อให้เวลาปั่นโซ่มันจะขูดบังโซ่น้อยหน่อย แต่ปั่นแล้วสงสารรถตัวเองเลยครับ
    ไม่ต้องถึงขนาดนั้นคุณ เสี่ยปาล์ม แต่ละคนต่างรู้กันคนละนิดหน่อย ที่สำคัญก็คือเอามาแบ่งกันครับ
    ส่วนใหญ่ ผมได้ทำเอง พอได้ผลก็เอามาแลกเปลี่ยนกัน แต่ก็ไม่ใช่ วิธีที่ดีที่สุดครับ

สำหรับปัญหา ของคุณปาล์ม ต้องดูว่ามันขูดแนวไหน อาจไม่ได้เกิดจากโซ่ ก็ได้
    อาจเกิดจากบังโซ่ผิดแนวและบิดเอียง จัดแนวดู อาจหายได้

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    ไม่ต้องถึงขนาดนั้นคุณ เสี่ยปาล์ม แต่ละคนต่างรู้กันคนละนิดหน่อย ที่สำคัญก็คือเอามาแบ่งกันครับ
    ส่วนใหญ่ ผมได้ทำเอง พอได้ผลก็เอามาแลกเปลี่ยนกัน แต่ก็ไม่ใช่ วิธีที่ดีที่สุดครับ

สำหรับปัญหา ของคุณปาล์ม ต้องดูว่ามันขูดแนวไหน อาจไม่ได้เกิดจากโซ่ ก็ได้
    อาจเกิดจากบังโซ่ผิดแนวและบิดเอียง จัดแนวดู อาจหายได้

ขอบคุณมากครับคุณไพบูลย์.........ลองดัดบังโซ่ไป-มา + เสริม-ถอด แหวนที่ดุมเกียร์ ก็ไม่หาย ปวดหัวอย่างแรงครับ
    อย่างนี้แล้ว ผมควรแก้ที่จุดไหนครับ (บังเอิญกระแดะใส่ดุมเกียร์เข้าไป-งานเข้าเลย 555 )
    ที่รู้ๆคือตอนนี้ จาน+เสตอร์เกียร์หลังยังไม่ได้ alinement คือปั่นแล้วรู้สึกได้เลย........... เดี๊ยวไปอบรมก่อนเดี๋ยวมาโพสใหม่ครับ

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ตามปกติแล้วเกียร์เปลือย / ดุมเกียร์ / ดุมหลอด ระยะเท่า ๆ กันนี่ครับ ไม่น่าทำให้เกิดปัญหานะ
    เห็นด้วยกับพี่ไพบูลย์ครับ ถ้ามั่นใจว่าหุ้มโซ่ไม่บิด เสี่ยลอง
    1.ถอดหุ้มโซ่ก่อน เอาล้อใส่โซ่ใส่ ดูว่าสเตอร์หลังได้ศูนย์กับจานถีบหรือเปล่า
    ถ้าได้กันเล็งโซ่จะเห็นว่าเกือบเป็นเส้นตรงครับ จะไม่มีข้อไหนบิดเลยหมุนลื่น ไม่สะดุดกึก ๆ
    ต้องลองหนุนแหวนดูครับ อาจต้องใช้หลายขนาดหน่อย หรืออาจมีกิจกรรมดัด-ถ่างตัวถังนิดหน่อย
    2. เช็คว่าจานถีบคดหรือเปล่า บางทีดูด้วยตาไม่รู้ ต้องลองหาเพลามาตั้งบนปากกาจับงาน แล้วสวมจานลงไป
    ใช้ตลับเมตรวัดแนวเลยครับ ถ้าคดไม่เยอะก็หาแป๊บเหล็กมาสวมแล้วดึง (จริง ๆ แล้วเค้ามีตัวดัดเฉพาะด้วยนะ
    กำลังอยากได้ แต่เค้ายังไม่ขายให้ /\4)
    ลองดู ๆ ปกติมันจะมีเสียงหอนหน่อย ๆ แต่ไม่ใช่เสียงขูดนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 14-10-2009 เมื่อ 10:03

bum686@gmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสี่ยปาล์ม อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากครับคุณไพบูลย์.........ลองดัดบังโซ่ไป-มา + เสริม-ถอด แหวนที่ดุมเกียร์ ก็ไม่หาย ปวดหัวอย่างแรงครับ
    อย่างนี้แล้ว ผมควรแก้ที่จุดไหนครับ (บังเอิญกระแดะใส่ดุมเกียร์เข้าไป-งานเข้าเลย 555 )
    ที่รู้ๆคือตอนนี้ จาน+เสตอร์เกียร์หลังยังไม่ได้ alinement คือปั่นแล้วรู้สึกได้เลย........... เดี๊ยวไปอบรมก่อนเดี๋ยวมาโพสใหม่ครับ
    ต้องดูว่าเป็นรถอะไรครับ และขนาดของแกนกระโหลกอาจไม่ต้องกับรุ่น แกนกระโหลกมีหลายขนาดหลายsize สั้นหรือยาวเกินไป อาจดันมาชิดด้านใดด้านหนึ่งของบังโซ่ ดัดบังโซ่ก็ไม่หาย อันนี้ก็อาจเป็นสาเหตุหนึ่งครับเสี่ยปาล์ม
    คิดก่อนพูด..พูดแล้วทำ..ทำหลังคิด..
    สนอข้อคิดเห็น..แนะนำ.สอบถาม....โทร 085 8333 686 080 6132333
    ธเนศ เจตนาดี ธนาคารไทยพาณิชย์ 067- 2 - 02036 - 3

Bookmarks