Tips & Tricks: ขอทะเบียนที่ขนส่ง

ชื่อกระทู้: Tips & Tricks: ขอทะเบียนที่ขนส่ง

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน Tips & Tricks: ขอทะเบียนที่ขนส่ง

(รูปแทน ใช้เพื่อชมเท่านั้น)

ขออนุญาติโพสเรื่องการขอหมายเลขทะเบียนให้รถสุดที่รั กของท่านเป็นความรู้ หวังว่าคงมีประโยชน์กับพี่น้องทั้งหลายที่อยากได้เลข สวยมาสู่รถของท่าน บางท่านต้องการเลขที่มีความหมาย เลขสวย เลขปีเกิด เลขมงคล อาจจะไม่กล้าไปติดต่อกับทางราชการว่าเขาทำกันอย่างไร ผมก็เหมือนหลายๆท่าน เกิดอยู่ในยุคไดโนเสาร์สมัยที่ไปทำบัตรประชาชนแล้วต้ องรอหลายเดือนโดนต้องเอากระดาษใบเหลืองๆไปใช้แทนก่อน ระบบราขการสมัยนั้นเหมือนผมไปขอข้าวเขากินฟรีๆ แถมยังโดนดุด่าว่าห้ามเคี้ยวหญ้าแถวนี้...

แต่เดี๋ยวก่อน..ตอนนี้ระบบของรัฐได้เปลี่ยนไปแล้วครั บ ทุกอย่างทันสมัย รวดเร็ว ยิ้มแย้มแจ่มใสและสะดวก ผมเลิกเคี้ยวหญ้ามากินข้าวทันที 5555

ผมอาจจะไม่ได้แม่นยำเรื่องขั้นตอนมากนักแต่หวังว่าคง มีประโยชน์บ้างนะครับ

สถานที่ติดต่อ ขนส่งครับ ในกรุงเทพอยู่ที่หมอชิตครับ เบอร์ 02-272-5486 02-272-5502 ครับ
    ส่วนตามภูมิภาคต่างๆให้กดดูสาขาได้ที่นี่ครับ กดชมสาขา

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ สำเนาบัตรประชาชนครับ

สมมุติว่า รถคันนี้คือชื่อของท่านโดยบริบูรณ์แล้วนะครับ ก็นำสำเนาบัตรประชาชนไปติดต่อขนส่งที่ตึก2ชั้น4(ในกร ุงเทพ) โดยจะมีป้ายประกาศว่าตอนนี้รถจดทะเบียนอยู่ในหมวดใด และเลขกลุ่มใด จะมีตั้งแต่ เลข1ถึง5000 และ 5001ถึง9000

แล้วท่านก็ขอแบบฟอร์มเขียนเลขที่ต้องการมา10หมายเลข

กดรับบัตรหมายเลขเพื่อรอเรียกจากเจ้าหน้าที่อีกครั้ง

เจ้าหน้าที่เรียกท่านไปตามโต๊ะทำงานแล้วเช็คหมายเลข1 0หมายเลขที่ท่านเลือกว่าตัวใหนมีหรือไม่มี
    (อย่างผมเลือก2507เป็นปีเกิดของคุณนายแดง ผมก็เขียนตั้งแต่2507จนถึง2516 แต่เดชะบุญที่มี2507ว่าง ผมก็ได้เลขนี้มา)

เมื่อท่านตกลงเลือกเลขที่ว่างเจ้าหน้าที่จะออกใบเลขท ะเบียนเพื่อนำไปจดทะเบียนภายใน60วันครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆครับ

***กรณีที่ท่านเลือกเลขสวยเช่น เลขประมูล 1, 9, 88,77,818,919, 9999อะไรแบบนี้เป็นต้น(ทางการจะติดป้ายบอกครับว่าเลข แบบใหนเสียเงิน)ท่านจะต้องชำระเงินตามการประมูลไม่เก ิน60วันเช่นกัน

****แนะนำให้ลองโทรไปก่อนตามเบอร์ขนส่งที่แจ้งไว้ เพื่อสอบถามว่าเลขอยู่หมวดใหนแล้ว จะได้วางแผนถูกนะครับ ติดต่อขนส่งใช้เวลาไม่ถึง10-15นาทีแต่เดินทางค่อนข้างนานครับ ส่วนตามภูมิภาคต่างๆก็คงสะดวกกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 13-10-2009 เมื่อ 09:27

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ok เลย...จะไปขอ XX-800 เหมือนกัน แต่ถ้ารถยังไม่ได้โอนเป็นชื่อเราล่ะ ทำไงครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nun_su อ่านข้อความ
    ok เลย...จะไปขอ xx-800 เหมือนกัน แต่ถ้ารถยังไม่ได้โอนเป็นชื่อเราล่ะ ทำไงครับ
    หมายเลขขอได้เลยครับ ยังไม่ถึงขั้นตอนนั้นซะทีเดียว พอท่านได้เลขมา สมมุติว่าท่านนันได้ มด800(มาสด้า800)มา ท่านก็มีเวลา60วันในการดำเนินการครับ
    แต่แนะนำให้ท่านโอนเป็นชื่อของท่านก่อนครับ จะทำการใดๆถ้ามันเป็นของเราแล้วง่ายยิ่งกว่ากล้วยอีก ของผมทะเบียนคุณนายแดงมาจากโคราช ก็โอนเป็นชื่อของผมแล้วแจ้งย้ายเข้ามากรุงเทพฯ แล้วระงับเลขเดิม จากนั้นก็แจ้งจดทะเบียนตามหมายเลขที่ร้องขอไป 2507 โดยบริบูรณ์ครับ

ขั้นตอนไม่เยอะหรอกครับ ขอให้ได้เลขสวยดั่งใจหวัง...

แต่เดี๋ยวก่อน...ของผมไม่ได้ง่ายขนาดนั้น คืออยู่ๆทะเบียนของผมจะหมดอายุเลยต้องทำเรื่องโอนให้ เรียบร้อยก่อน พอไปตรวจบัตรประชาชนเจ้าของเดิม ชิบหายแล้ว มันหมดอายุไปตั้งนานแล้วนี่หว่า คนที่ขายให้ผมไม่ใช่เจ้าของนะครับ คนที่ขายเขามาชำแหละเอาอะไหล่ไปเฉยๆแล้วปล่อยป้าแดงต ากแดดตากฝนรอผมไปเจอ

ผมเลยค้นดูในเวปนี้จนเจอเจ้าของเก่าที่โคราช โทรไปแนะนำตัวเล่าความทุกข์ให้เขาฟังแล้วขอบัตรประชา ชนเขา แล้วคนดีๆที่ใหนเขาจะให้กันหละทีนี้

ผมต้องเจอบททดสอบความเป็นเจ้าของอย่างละเอียด เขาบอกว่าไม่ได้ขายให้คนนั้น หมายถึงคนที่ผมไปซื้อต่อมา นี่มันซ้อนเงื่อนไปอีกหลายปม( แปลว่า นางสาวพอลล่า(นามสมมุติ)ขายให้นายเวียร์(นามสมมุติ)พ ร้อมชุดโอน นายเวียร์ขายต่อให้นางสาวแพนเค้ก(นามสมมุติ)พร้อมชุด โอน นางสาวแพนเค้กชำแหละเอาอะไหล่แล้วขายให้ผม) ผมรู้เรื่องราวป้าแดงมานิดหน่อยพร้อมถอดรหัสความหลัง ให้เขาฟัง เขาเลยรู้แน่แท้ว่าผมครอบครองป้าแดงอยู่

แต่มันไม่ง่ายขนาดนั้น เจ้าของเดิมบัตรหายคับพี่น้อง โอ้...คุณพระช่วย..แล้วจะทำอย่างไรดี ต้องโน้มน้าวเขาไปทำบัตรประชาชน ซึ่งก็ไม่มีความหวังเสียเลย หน้าตาเราเขาก็ไม่เคยเห็น จะเอาบัตรตูไปทำอะไรหรือเปล่า

ผมก็ฝากความหวังกับเขาไว้แล้วก็ได้แต่รอเพราะไม่กล้า โทรไปกวน...ผ่านไปหนึ่งเดือน ตู๊ดๆๆ พี่นาวีครับ ผมขอที่อยู่พี่เพื่อส่งสำเนาบัตรประชาชนพร้อมชุดโอนใ บใหม่ไปให้พี่ครับ

ตอนนั้นอยู่ในห้างดังแทบแก้ผ้าวิ่งด้วยความเสียสติ ยังมีคนดีๆในโลกนี้จริงด้วย....ดีใจมากๆครับ พอรับเอกสารผ่านไปรษณีย์ผมก็เลยไปดำเนินการโอนเป็นชื ่อผม

ปัจจุบันเจ้าของคนที่อยู่โคราชกลายเป็นสหายของผมอีกค นหนึ่ง ถ้ารถเสร็จเมื่อไหร่คงไปเยี่ยมสหายท่านนี้ที่จิตใจดี ที่สุดในโลกครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    หมายเลขขอได้เลยครับ ยังไม่ถึงขั้นตอนนั้นซะทีเดียว พอท่านได้เลขมา สมมุติว่าท่านนันได้ มด800(มาสด้า800)มา ท่านก็มีเวลา60วันในการดำเนินการครับ
    แต่แนะนำให้ท่านโอนเป็นชื่อของท่านก่อนครับ จะทำการใดๆถ้ามันเป็นของเราแล้วง่ายยิ่งกว่ากล้วยอีก ของผมทะเบียนคุณนายแดงมาจากโคราช ก็โอนเป็นชื่อของผมแล้วแจ้งย้ายเข้ามากรุงเทพฯ แล้วระงับเลขเดิม จากนั้นก็แจ้งจดทะเบียนตามหมายเลขที่ร้องขอไป 2507 โดยบริบูรณ์ครับ

ขั้นตอนไม่เยอะหรอกครับ ขอให้ได้เลขสวยดั่งใจหวัง...

แต่เดี๋ยวก่อน...ของผมไม่ได้ง่ายขนาดนั้น คืออยู่ๆทะเบียนของผมจะหมดอายุเลยต้องทำเรื่องโอนให้ เรียบร้อยก่อน พอไปตรวจบัตรประชาชนเจ้าของเดิม ชิบหายแล้ว มันหมดอายุไปตั้งนานแล้วนี่หว่า คนที่ขายให้ผมไม่ใช่เจ้าของนะครับ คนที่ขายเขามาชำแหละเอาอะไหล่ไปเฉยๆแล้วปล่อยป้าแดงต ากแดดตากฝนรอผมไปเจอ

ผมเลยค้นดูในเวปนี้จนเจอเจ้าของเก่าที่โคราช โทรไปแนะนำตัวเล่าความทุกข์ให้เขาฟังแล้วขอบัตรประชา ชนเขา แล้วคนดีๆที่ใหนเขาจะให้กันหละทีนี้
    ผมต้องเจอบททดสอบความเป็นเจ้าของอย่างละเอียด เขาบอกว่าไม่ได้ขายให้คนนั้น หมายถึงคนที่ผมไปซื้อต่อมา นี่มันซ้อนเงื่อนไปอีกหลายปม( แปลว่า นางสาวพอลล่า(นามสมมุติ)ขายให้นายเวียร์(นามสมมุติ)พ ร้อมชุดโอน นายเวียร์ขายต่อให้นางสาวแพนเค้ก(นามสมมุติ)พร้อมชุด โอน นางสาวแพนเค้กชำแหละเอาอะไหล่แล้วขายให้ผม) ผมรู้เรื่องราวป้าแดงมานิดหน่อยพร้อมถอดรหัสความหลัง ให้เขาฟัง เขาเลยรู้แน่แท้ว่าผมครอบครองป้าแดงอยู่

แต่มันไม่ง่ายขนาดนั้น เจ้าของเดิมบัตรหายคับพี่น้อง โอ้...คุณพระช่วย..แล้วจะทำอย่างไรดี ต้องโน้มน้าวเขาไปทำบัตรประชาชน ซึ่งก็ไม่มีความหวังเสียเลย หน้าตาเราเขาก็ไม่เคยเห็น จะเอาบัตรตูไปทำอะไรหรือเปล่า

ผมก็ฝากความหวังกับเขาไว้แล้วก็ได้แต่รอเพราะไม่กล้า โทรไปกวน...ผ่านไปหนึ่งเดือน ตู๊ดๆๆ พี่นาวีครับ ผมขอที่อยู่พี่เพื่อส่งสำเนาบัตรประชาชนพร้อมชุดโอนใ บใหม่ไปให้พี่ครับ

ตอนนั้นอยู่ในห้างดังแทบแก้ผ้าวิ่งด้วยความเสียสติ ยังมีคนดีๆในโลกนี้จริงด้วย....ดีใจมากๆครับ พอรับเอกสารผ่านไปรษณีย์ผมก็เลยไปดำเนินการโอนเป็นชื ่อผม

ปัจจุบันเจ้าของคนที่อยู่โคราชกลายเป็นสหายของผมอีกค นหนึ่ง ถ้ารถเสร็จเมื่อไหร่คงไปเยี่ยมสหายท่านนี้ที่จิตใจดี ที่สุดในโลกครับ
    ยังโชคดีครับที่เจอเจ้าของเดิม...ผมสิแย่กว่า หมดปัญญาตามแน่นอนครับ เพราะเจ้าของเป้นชื่อบริษัท ซึ่งเจ้งไปนานแล้วผมจะตามกะใครละทีนี้...

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nun_su อ่านข้อความ
    ยังโชคดีครับที่เจอเจ้าของเดิม...ผมสิแย่กว่า หมดปัญญาตามแน่นอนครับ เพราะเจ้าของเป้นชื่อบริษัท ซึ่งเจ้งไปนานแล้วผมจะตามกะใครละทีนี้...
    แล้ววางแผนต่อไปอย่างไรท่าน หมายถึงจะทำอย่างไรครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    แล้ววางแผนต่อไปอย่างไรท่าน หมายถึงจะทำอย่างไรครับ
    ซื้ออีกคัน ที่ทะเบียนพร้อม แล้วเอาคันนี้ใส่ไปให้หมดเลยครับ ง่ายและถูกต้องที่สุดครับ อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ซื้ออีกคัน ที่ทะเบียนพร้อม แล้วเอาคันนี้ใส่ไปให้หมดเลยครับ ง่ายและถูกต้องที่สุดครับ อิอิ
    เห็นด้วยครับ ยังไงก็ต้องทำให้มันถูกต้องดีกว่า ยิ่งรถสวยๆ ปีลึกๆ หายากๆแบบนี้ หาอีกคันเป็นอะไหล่จะดีกว่า ไม่ใช่อะไรหรอก...ผมก็หาอยู่เหมือนกัน อิอิ

Junior Member up2guu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ฮามากตรงประโยคว่า แทบแก้ผ้าวิ่งอย่างเสียสติในห้างอ่ะครับ เกือบตกเก้าอีกคอมเลย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ up2guu อ่านข้อความ
    ฮามากตรงประโยคว่า แทบแก้ผ้าวิ่งอย่างเสียสติในห้างอ่ะครับ เกือบตกเก้าอีกคอมเลย
    555555555555 กลับมาอ่านอีกรอบก็ขำดี พิมพ์ไปได้งัยวะเนี่ย แทบแก้ผ้าวิ่งในห้างดังอย่างเสียสติ
    แต่อารมณ์มันดีใจสุดๆจริงๆครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ok เลย...จะไปขอ XX-800 เหมือนกัน แต่ถ้ารถยังไม่ได้โอนเป็นชื่อเราล่ะ ทำไงครับ
    จัยจิงผมตั้งจัยไว้ว่ายังงัยต้องxx-800แต่พี่ที่ขนส่งบอกต้องรอถึงต้นปีหน้าอะ..ทำงัยดีร อไม่ไหวจิงจิงก้ออยากซิ่งแล้วอะคับแต่ไม่เป็นไรพี่ที ่ขนส่งบอกต้นปีค่อยมาเปลี่ยนเลขคับ-----------------พี่น้อง-สหาย-สายลมและ800
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

สถานที่
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freekick อ่านข้อความ
    จัยจิงผมตั้งจัยไว้ว่ายังงัยต้องxx-800แต่พี่ที่ขนส่งบอกต้องรอถึงต้นปีหน้าอะ..ทำงัยดีร อไม่ไหวจิงจิงก้ออยากซิ่งแล้วอะคับแต่ไม่เป็นไรพี่ที ่ขนส่งบอกต้นปีค่อยมาเปลี่ยนเลขคับ-----------------พี่น้อง-สหาย-สายลมและ800
    ผมรู้สึกว่าผมมีอะไรที่มันตรงกับน้องโยมากเลยน่ะ หลายเรื่องแล้วเนี๊ย..ตั้งแต่เรื่องคอกไม้ที่ผมคิดว่ าจะทำ น้องโยก็ทำออกมาโชว์ซะก่อน และก็เรื่องเลขทะเบียน xx-800 อีก อิอิ เลี้ยงเบียร์ด้วยเลยน่ะ...

ผมรู้สึกว่าผมมีอะไรที่มันตรงกับน้องโยมากเลยน่ะ หลายเรื่องแล้วเนี๊ย..ตั้งแต่เรื่องคอกไม้ที่ผมคิดว่ าจะทำ น้องโยก็ทำออกมาโชว์ซะก่อน และก็เรื่องเลขทะเบียน xx-800 อีก อิอิ เลี้ยงเบียร์ด้วยเลยน่ะ...
    แล้วก้อขอเหล็กรุ่นลิมิเต็ดด้วยพี่รู้มั๊ยแบบที่พี่ไ ด้มานะเมื่อ6-7เดือนที่แล้วผมก้อได้มาเหมือนกันมากกว่าพี่3ตัว.... .
    ความหวังคือกำลังใจคับ..สู้ๆ
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ freekick อ่านข้อความ
    แล้วก้อขอเหล็กรุ่นลิมิเต็ดด้วยพี่รู้มั๊ยแบบที่พี่ไ ด้มานะเมื่อ6-7เดือนที่แล้วผมก้อได้มาเหมือนกันมากกว่าพี่3ตัว.... .
    ความหวังคือกำลังใจคับ..สู้ๆ
    ครับ เราไม่ได้หัวเราะเยาะท่านนะครับ ที่หัวเราะกันเพราะพวกเราก็เจอแบบเดียวกับท่านนี่แหล ะ ฮ่าๆๆๆ หัวเราะในชะตาของพวกเราต่างหากครับ ถึงต้องมาคุยกันให้รุ่นน้องทั้งหลายไม่ต้องเดินหลงทา งเหมือนเรา....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

กระทู้เก่าเมื่อ3ปีที่แล้วครับ เอามาปัดฝุ่นใหม่ ผมไปขอเลขให้อีพรหล้ากับอีแวนเนสซ่ามาแล้วครับ ทุกอย่างปกติดีครับ เลขของอีพรหล้าทำให้เผื่ออนาคตครับ

1300ccครับ

ล้อเล็ก_เด็กโขทัยจ้า's Avatar
    สถานที่
    ขับเฟียต 1500
    ขอบคุณ
    0

ถ้าของเรา ทบเต็มอยู่แล้ว ชื่อเราแล้ว หากไปขอเลขใหม่ จะเสียค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง และประมาณเท่าไหร่ ครับ ตอนนี้มาสด้า 1000 ของผม ทะเบียน 6667 เผื่ออยากได้ ทะเบียน 1000 หน่ะครับ
    I MAZDA 1000 (Ride with Pride)

My Lambretta 3li /// Pheasant Super Bmx
    084-3578804 บลู
    เบอร์เดียวเท่านั้นครับ

นาย ศุภฤกษ์ เชื้อเถาว์
    3647079999 ออมทรัพย์ ธ.ทหารไทย สาขาพะเยา

Facebook : Blue lambretta (โก๋ขายเกิบ)