ขี่มั่วให้ทั่วกาญน์.......

ชื่อกระทู้: ขี่มั่วให้ทั่วกาญน์.......

Senior Member mka's Avatar
    สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขี่มั่วให้ทั่วกาญน์.......

....วันนี้ออกเติมแบตหน่อยหลังจากนอนหลบฝนมาหลายวัน. ..ภาพแรกเป็นวัดวังขนาย..วัดที่รักษาผู้ป่วย อัมพฤก อัมพาต มีคนไข้ที่รักษาตามโรงพยาบาลแล้วไม่หายก็มาเสี่ยงรัก ษากันที่นี่เป็นร้อย....
    อีกภาพเป็นหลังตลาดท่าม่วง เดี๋ยวจะพาไปดูตลาดเก่าร้อยปี

เอ้า....หัวเรื่อง จ.จานหายไปตัวหนึ่ง (ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์)

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 14-10-2009 เมื่อ 19:56
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขี่มั่วให้ทั่วกาญจน์ (จักรยานโบราณ..เสือภูเขา.)
    ขอบคุณ
    0

ขี่เลาะริมเขื่อนไปเรื่อยๆ ภาพแรกเป็นลายแทง......แทงกันเอาเองใกล้หวยออกแล้ว
    ....ภาษาจีนอ่านว่าอะไรไม่รู้.....อ่านไม่ออกเหมือนก ัน.....

รูป รูป    
    ...ปลูกทุกอย่างที่กิน.........กินทุกอย่างที่ปลูก.. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เอ้า...ดูตึกเก่ากัน

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เจ้าของตึกบอกว่าเทศบาลไม่ให้รื้อ ...ต้องการอนุรักษ์ไว้แข่งกับคลาดน้ำบางนกแขวก(ผมเที ยบเอาเองเพราะตลาดน้ำบางนกแขวก เดินหน่อยเดียวก็สุดตลาดแล้ว)

รูป รูป    

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ออกจากตลาดได้ไปที่เขื่อนแม่กลอง...ไปเดินออกกำลังสั กพักเพื่อผ่อนคลายกล้ามเนื้อ หาวิวดีๆไม่ได้เพราะเคยถ่ายลงไปบ้างแล้ว....ก็เลบจับ นายแบบไปตั้งท่าถ่ายซะเลย
    ภาพสุดท้ายเป็นช่วงเดินทางกลับ เลือกเอาฝั่งที่ร่มรื่นหน่อย เพราะว่าเงาของต้นไม้ชักสั้นลงแล้ว รวมแล้ว ห้าสิบกว่าโล......เหนื่อยดีจัง.....

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mka : 14-10-2009 เมื่อ 20:01

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

[quote=mka;2902870....ภาษาจีนอ่านว่าอะไรไม่รู้..... อ่านไม่ออกเหมือนกัน.....[/quote]
    ฝั่งซ้ายเซิงฉ่าย คล้าย ๆ ชีวิตรุ่งเรือง ส่วนตัวขวาต้าเต้า ประมาณว่า ความรู้ที่ยิ่งใหญ่
    อันนี้มั่ว ๆ นะครับ เพราะดูไม่ค่อยเข้ากับบรรยากาศร้านปิดเท่าไร/\4

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

อาจารย์ไปขี่คนเดียวเหงาหน่อยน่ะครับ.....แต่ก็ใช้เว ลาว่างที่เป็นประโยชน์ให้กับกลุ่มบ้ารถถีบ..ผมก็ชอบส ถาปัตย์กรรมเก่าแบบนี้เช่นกันครับ..ควรที่จะอนุรักษ์ ไว้เป็นอย่างยิ่ง.( ในความเห็นส่วนตัว ) ตึกสวย เก่า และหาดูยากแล้วครับ..ขอบคุณครับที่ฝากภาพมาเล่าเรื่อ ง..โอกาสดีผมอยากนำมาฝากอาจารย์บ้างครับ..
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สิงห์เหนือ อ่านข้อความ
    อาจารย์ไปขี่คนเดียวเหงาหน่อยน่ะครับ.....แต่ก็ใช้เว ลาว่างที่เป็นประโยชน์ให้กับกลุ่มบ้ารถถีบ..ผมก็ชอบส ถาปัตย์กรรมเก่าแบบนี้เช่นกันครับ..ควรที่จะอนุรักษ์ ไว้เป็นอย่างยิ่ง.( ในความเห็นส่วนตัว ) ตึกสวย เก่า และหาดูยากแล้วครับ..ขอบคุณครับที่ฝากภาพมาเล่าเรื่อ ง..โอกาสดีผมอยากนำมาฝากอาจารย์บ้างครับ..
    ใจก็อยากไปหลายๆคนสนุกดี แต่ด้วยภาระหน้าที่หยุดไม่พร้อมกัน ยิ่งขี่ไกลๆด้วยแล้วใช้เวลาครึ่งค่อนวัน จะทำให้ครอบครัวเค้าไม่อบอุ่น สำหรับตัวเองว่างทุกวันครับ จนไม่รู้ว่าวันอะไร วันที่เท่าไร.. คงขี่ได้ไม่กี่อำเภอหรอกครับ อย่างเช่นอำเภอสังขละบุรีห่างจาก บ้าน 270 กิโลเมตร คงจะเป็นอำเภอใกล้ๆ ในรัศมีไม่เกินร้อยโลไปกลับครับ ก็คิดว่าจะขี่จักรยานโบราณอาทิตย์ละครั้ง ส่วนวันอื่นๆก็เสือภูเขา ...จะได้สมกับคำว่าขี่มัวฯ......

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

ผมไม่มีเวลาขี่เลยครับ อยากมีเวลาบ้างจังครับ กลับมาที่บ้านช่วงนี้ดึกหรือเช้าตลอดได้แต่เช็ดถูบ้า ง

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

โดยส่วนตัวไม่ได้รู้จักกับอาจารณ์หรอกครับ แต่ก็ได้อ่านข้อความต่างๆ ที่อาจารณ์โพสท์ไว้ในกระทู้มาโดยตลอด เป็นข้อความและคำพูดที่มีคุณค่า บอกกล่าว ตักเตือนในเรื่องการใช้ชีวิต ผ่านประสบการณ์ของท่านเองออกมาให้ใด้อ่านกัน ซึ่งแล้วแต่ว่าใครจะจับจุดไหนไปปรับใช้กับชีวิตของตน ได้มากกว่ากัน
    ทั้งยังมีไฟอยู่เสมอ หารูป และเรื่องราวต่างๆ มาให้ได้ติดตามอยู่อย่างไม่ขาด
    จะติดตาม ต่อไปครับ
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ t13 อ่านข้อความ
    โดยส่วนตัวไม่ได้รู้จักกับอาจารณ์หรอกครับ แต่ก็ได้อ่านข้อความต่างๆ ที่อาจารณ์โพสท์ไว้ในกระทู้มาโดยตลอด เป็นข้อความและคำพูดที่มีคุณค่า บอกกล่าว ตักเตือนในเรื่องการใช้ชีวิต ผ่านประสบการณ์ของท่านเองออกมาให้ใด้อ่านกัน ซึ่งแล้วแต่ว่าใครจะจับจุดไหนไปปรับใช้กับชีวิตของตน ได้มากกว่ากัน
    ทั้งยังมีไฟอยู่เสมอ หารูป และเรื่องราวต่างๆ มาให้ได้ติดตามอยู่อย่างไม่ขาด
    จะติดตาม ต่อไปครับ
    ขอบใจนะน้องที่ติดตาม เรื่องจักรยานผมรู้แบบงูๆปลาๆ พอของหายากก็เลยหยุดทำ...แต่ผมเฝ้าติดตาม s 90 ของน้องมาตลอด จะโทรไปต่อรองก็ยังไม่ค่อยมีตังค์ เพราะไปได้ทะเบียนมาเป็นกระดาษแผ่นเดียว ส่วนรถเหลือแต่ซาก กะว่าจะเอามาเปลี่ยนโครง ตอกแต่เลขเครื่องก็จบ....แต่มันก็จบอยู่ดีเพราะน้องข ายไปแล้ว......

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

Smile จักรยานคันแรกของผม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ใจก็อยากไปหลายๆคนสนุกดี แต่ด้วยภาระหน้าที่หยุดไม่พร้อมกัน ยิ่งขี่ไกลๆด้วยแล้วใช้เวลาครึ่งค่อนวัน จะทำให้ครอบครัวเค้าไม่อบอุ่น สำหรับตัวเองว่างทุกวันครับ จนไม่รู้ว่าวันอะไร วันที่เท่าไร.. คงขี่ได้ไม่กี่อำเภอหรอกครับ อย่างเช่นอำเภอสังขละบุรีห่างจาก บ้าน 270 กิโลเมตร คงจะเป็นอำเภอใกล้ๆ ในรัศมีไม่เกินร้อยโลไปกลับครับ ก็คิดว่าจะขี่จักรยานโบราณอาทิตย์ละครั้ง ส่วนวันอื่นๆก็เสือภูเขา ...จะได้สมกับคำว่าขี่มัวฯ......
    เป็นรถฮัมเบอร์หญิง 26 สีเขียว ไปหาซื้อที่ร้านเก่าของตลาดปากน้ำโพ ไม่รู้อะไรมากหรอกครับ..เข้าไปคนขายว่ามีรถฮัมเบอร์บ ้างไหม..เถ้าแก่ตอบว่ามี..แต่แพงน่ะ..เท่าไรเฮีย..รถ ผู้ชายมีไหม..ไม่มี มีแต่รถผู้หญิง..เอาก็เอา...5500 ซื้อครับ คันแรก เมื่อวันที่ 27 เม.ษ. 37 ซื้อมาก็ได้ขี่อย่างภูมิใจมากเลยครับ ใหม่ทุกชิ้นมือเกียร์ไม่ใช่ ล้อ ดุม เบาะบูค บันไดตาแปะ ดุมเกียร์หลัง-หน้า 36 น่าจะเป็นของใหม่ (มาเล ) บังโคลนซิครับเป็นบังโคลนราเล่ แหมเริ่มรู้แล้วครับว่าไม่ตรงรุ่น ..เล่าซะยาวเลย..จะบอกว่าคันที่ 2 เป็นเสือภูเขาเป็นโครงเป็นอลูมิเนียมusa สมัยนั้นก็ 27000 ไม่รู้ว่าซื้อไปได้อย่างไร แต่ก็เก็บไว้มาจนทุกวันนี้ ( ขายไม่ออก )..แต่จากนั้นรถโบราณมาเป็นสิบๆ ก็ค้นพบตัวเองตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา..ขอบคุณครับ..
    ขอให้พระคุ้มครอง

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mka อ่านข้อความ
    ขอบใจนะน้องที่ติดตาม เรื่องจักรยานผมรู้แบบงูๆปลาๆ พอของหายากก็เลยหยุดทำ...แต่ผมเฝ้าติดตาม s 90 ของน้องมาตลอด จะโทรไปต่อรองก็ยังไม่ค่อยมีตังค์ เพราะไปได้ทะเบียนมาเป็นกระดาษแผ่นเดียว ส่วนรถเหลือแต่ซาก กะว่าจะเอามาเปลี่ยนโครง ตอกแต่เลขเครื่องก็จบ....แต่มันก็จบอยู่ดีเพราะน้องข ายไปแล้ว......
    s90 จบไปได้เพราะเค้ามาบรรทุกไปเอง ส่วนราคาไม่ต้องพูดถึง ต่างจากที่ตั้งไว้มากครับ
    รถที่จริงขี่ได้ และขี่ดีด้วยแต่เพราะตัวเองไม่ค่อยมีเวลา (รวมถึงไม่มีธุระจะขี่ไปที่ไหนด้วย) จึงบอกขายไป
    อันที่จริงน่าจะได้ราคากว่านี้ ถ้าเป็นธุระส่งให้ด้วย แต่ด้วยรถNo-Book กลัวตอนส่งจะมีปัญหา จึงบอกปัดไปหลายราย เจอเจ้านี้มาซื้อโครงจักรยานเก่าที่บ้าน ลูกชายแกถูกใจ บอกถ้าได้จะยกใส่ท้ายรถไปเลย จึงตัดใจขายให้แกไป(ลงกรุงเทพฯ) แต่ก็แอบกลัวจะมีปัญหาตามมา เพราะรถไม่มีเล่มทะเบียน แก่เอาใส่ท้ายรถกะบะไปเฉย ไม่ยอมคลุม ไม่ปิดอะไรเลย ผมได้แต่ให้สำเนาบัตร กับสำเนาทะเบียนบ้านและเซ็นว่าเป็นผู้ขายไปเท่านั้น ทั้งที่บอกแกแล้วว่าอาจโดนตรวจและยึดรถระหว่างทางได้ (กลัวว่าจะมีปัญหาตามถึงตัวอีก) ผ่านไปสองวันก็แล้ว สามวันก็แล้วเงียบ จนมาอาทิตย์กว่าๆ แกถึงโทรมาบอกว่า ช่วยหารถรถฮอนด้าเก่าๆ อย่างคันนี้ให้อีก สิ้นเดือนจะขึ้นมาเที่ยวถ้าได้จะแวะมาเอาอีก ไอ้เราได้ยินก็โล่งอกไปที เพราะตังค่ารถที่ได้เอาไปใช้หมดแล้ว.....
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ t13 อ่านข้อความ
    s90 จบไปได้เพราะเค้ามาบรรทุกไปเอง ส่วนราคาไม่ต้องพูดถึง ต่างจากที่ตั้งไว้มากครับ
    รถที่จริงขี่ได้ และขี่ดีด้วยแต่เพราะตัวเองไม่ค่อยมีเวลา (รวมถึงไม่มีธุระจะขี่ไปที่ไหนด้วย) จึงบอกขายไป
    อันที่จริงน่าจะได้ราคากว่านี้ ถ้าเป็นธุระส่งให้ด้วย แต่ด้วยรถNo-Book กลัวตอนส่งจะมีปัญหา จึงบอกปัดไปหลายราย เจอเจ้านี้มาซื้อโครงจักรยานเก่าที่บ้าน ลูกชายแกถูกใจ บอกถ้าได้จะยกใส่ท้ายรถไปเลย จึงตัดใจขายให้แกไป(ลงกรุงเทพฯ) แต่ก็แอบกลัวจะมีปัญหาตามมา เพราะรถไม่มีเล่มทะเบียน แก่เอาใส่ท้ายรถกะบะไปเฉย ไม่ยอมคลุม ไม่ปิดอะไรเลย ผมได้แต่ให้สำเนาบัตร กับสำเนาทะเบียนบ้านและเซ็นว่าเป็นผู้ขายไปเท่านั้น ทั้งที่บอกแกแล้วว่าอาจโดนตรวจและยึดรถระหว่างทางได้ (กลัวว่าจะมีปัญหาตามถึงตัวอีก) ผ่านไปสองวันก็แล้ว สามวันก็แล้วเงียบ จนมาอาทิตย์กว่าๆ แกถึงโทรมาบอกว่า ช่วยหารถรถฮอนด้าเก่าๆ อย่างคันนี้ให้อีก สิ้นเดือนจะขึ้นมาเที่ยวถ้าได้จะแวะมาเอาอีก ไอ้เราได้ยินก็โล่งอกไปที เพราะตังค่ารถที่ได้เอาไปใช้หมดแล้ว.....
    เสียดายจริงๆ..... คนซื้อใช่ขับวีโก้สี่ประตูสีดำเปล่าครับ.....

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ่านกระทู้ของอาจารย์แล้วทำให้ต้องแวบไปปั่นนิดนึงแล ้วค่อยไปทำงานครับ

Bookmarks