ขอผู้รู้หน่อยครับ

ชื่อกระทู้: ขอผู้รู้หน่อยครับ

Verified Member
    สถานที่
    Amigo cafe
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอผู้รู้หน่อยครับ

พอดีจะปั้น มาสด้า สักคันอยากรู้ราคา ทำสีปะผุ ทำภานใน เดินไฟ เอาคร่าวๆไดครับ ว่าประมานเท่าไหร่

หรือ มีเบอร์ใครที่ให้คำปรึกษาหน่อยครับ พอดีไม่ได้มาสายนี้กลัวโดนเฉาะ 555 ขอบคุณครับ

Senior Member ปุ๊ทะริ's Avatar
    ขอบคุณ
    245

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คาเฟ่ อ่านข้อความ
    พอดีจะปั้น มาสด้า สักคันอยากรู้ราคา ทำสีปะผุ ทำภานใน เดินไฟ เอาคร่าวๆไดครับ ว่าประมานเท่าไหร่

หรือ มีเบอร์ใครที่ให้คำปรึกษาหน่อยครับ พอดีไม่ได้มาสายนี้กลัวโดนเฉาะ 555 ขอบคุณครับ
    ..........ราคาไม่เป็นที่แน่นอนครับขึ้นอยู่กับความต ้องการของเจ้าของรถและมาตรฐานของช่างอ่ะครับ.....อย่ างทำสีปะผุมีราคาตั้งแต่15000-40000บาททั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู้กับสภาพรถและคุณภาพข องสีด้วยครับ...เพราะฉะนั้นผมแนะนำว่าหาอู่ที่ท่านสน ิทหรือมีเพื่อนท่านสนิทและอู่ต้องเกรงใจท่านหรือเพื่ อนท่านมากๆๆด้วย..ทางอู่จะทำงานออกมาได้ดีแน่นอนครับ ...ส่วนราคาท่านต้องนำรถไปตีราคาที่อู่ครับเขาต้องดู รถท่านว่าผุมากน้อยแค่ใหนครับ......อย่าลืมนะครับว่า สีมีหลายเกรดขึ้นอยู่กับกำลังเงินด้วยครับ....

Senior Member jeap_bond_007's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    12

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ปุ๊ทะริ อ่านข้อความ
    ..........ราคาไม่เป็นที่แน่นอนครับขึ้นอยู่กับความต ้องการของเจ้าของรถและมาตรฐานของช่างอ่ะครับ.....อย่ างทำสีปะผุมีราคาตั้งแต่15000-40000บาททั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู้กับสภาพรถและคุณภาพข องสีด้วยครับ...เพราะฉะนั้นผมแนะนำว่าหาอู่ที่ท่านสน ิทหรือมีเพื่อนท่านสนิทและอู่ต้องเกรงใจท่านหรือเพื่ อนท่านมากๆๆด้วย..ทางอู่จะทำงานออกมาได้ดีแน่นอนครับ ...ส่วนราคาท่านต้องนำรถไปตีราคาที่อู่ครับเขาต้องดู รถท่านว่าผุมากน้อยแค่ใหนครับ......อย่าลืมนะครับว่า สีมีหลายเกรดขึ้นอยู่กับกำลังเงินด้วยครับ....
    รับทราบครับพี่ปุ๊ ผมก็มีอู่ที่ช่างสุดจะเกรงใจพี่สาวที่ผมรู้จักอยู่เห มือนกัน งานเนี๊ยบมาก ตอนนี้ขอเก็บตังค์ก่อนเด้อ...

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คาเฟ่ อ่านข้อความ

ขอแนะนำแบบส่วนตัวน่ะครับ ไม่เกี่ยวกับท่านอื่นๆที่ทำรถของท่านๆ

ทำรถเก่าต้องทำใจครับ โดนฟันแน่ครับ และต้องใจถึง ใจปั้ม เงินถึง ต้องจ่ายและเลี้ยงช่าง ทำให้จบ ให้สุดอย่าทำกั๊กๆ เพราะถ้าท่านทำกั๊กๆท่านจะเสียเงินที่ทำไปฟรีๆกับงาน ที่ออกมาไม่ดี ใช้รถได้ไม่เท่าไหร่ก้อพังสีก้อปูด และอาจผุเป็นสนิมเร็วกว่าเดิมได้ ทำครั้งเดียวทำให้ดี เสร็จแล้วจะได้ขับใช้งานได้อีกเป็น10ปี คุ้มแน่นอนครับ
    ปล..เตรียมเงินไว้สัก1แสนนิดๆ ไม่รวมราคารถที่ซื้อมาน่ะ
    ปลล..โชคดีครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

เป็นกำลังใจให้ครับ เรื่องราวของผมเป็นเรื่องราวที่เหลือเชื่อครับ ไม่สามารถเอาไปเปรียบเทียบเป็นแนวทางให้ท่านได้ แต่ก็เหมือนกับสหายทุกท่านครับ เมื่อรถเลือกคนแล้ว คนก็ต้องเลือกอู่เองครับ จะรู้ได้อย่างไรว่าอู่นี้ใช่สำหรับเรา ผมเขียนไว้เป็นบทความเมื่อ2ปีที่แล้วในกระทู้หนึ่ง ทุกวันนี้ยังคิดว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ....

Senior Member chevit's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand
    ขอบคุณ
    616

ถูกของท่านนันครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง ค่าเบียร์อาจจะแพงกว่าค่าแรงก็เป็นได้ นานาจิตตังครับ ลองไปคุยดูหลายๆอู่ก็ได้ครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ขอแนะนำแบบส่วนตัวน่ะครับ ไม่เกี่ยวกับท่านอื่นๆที่ทำรถของท่านๆ

ทำรถเก่าต้องทำใจครับ โดนฟันแน่ครับ และต้องใจถึง ใจปั้ม เงินถึง ต้องจ่ายและเลี้ยงช่าง ทำให้จบ ให้สุดอย่าทำกั๊กๆ เพราะถ้าท่านทำกั๊กๆท่านจะเสียเงินที่ทำไปฟรีๆกับงาน ที่ออกมาไม่ดี ใช้รถได้ไม่เท่าไหร่ก้อพังสีก้อปูด และอาจผุเป็นสนิมเร็วกว่าเดิมได้ ทำครั้งเดียวทำให้ดี เสร็จแล้วจะได้ขับใช้งานได้อีกเป็น10ปี คุ้มแน่นอนครับ
    ปล..เตรียมเงินไว้สัก1แสนนิดๆ ไม่รวมราคารถที่ซื้อมาน่ะ
    ปลล..โชคดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chevit : 12-12-2010 เมื่อ 01:36

Senior Member powerdome's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    เป็นกำลังใจให้ครับ เรื่องราวของผมเป็นเรื่องราวที่เหลือเชื่อครับ ไม่สามารถเอาไปเปรียบเทียบเป็นแนวทางให้ท่านได้ แต่ก็เหมือนกับสหายทุกท่านครับ เมื่อรถเลือกคนแล้ว คนก็ต้องเลือกอู่เองครับ จะรู้ได้อย่างไรว่าอู่นี้ใช่สำหรับเรา ผมเขียนไว้เป็นบทความเมื่อ2ปีที่แล้วในกระทู้หนึ่ง ทุกวันนี้ยังคิดว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ....
    ขออ่านหน่อยครับพี่วีหาไม่เจออะครับอยากอ่านกระทู้นั ้นที่พี่เขียนครับ

tommycm's Avatar
    สถานที่
    RetroClub
    ขอบคุณ
    0

ผมเห็นด้วย กับเรื่องการทำครั้งเดียวให้ดี ให้จบ
    เพราะตอนนี้ ผมต้องไปทำรอบที่สองแล้วครับ อย่างที่ว่าเลยครับ
    สีปูด สีลอก สนิม มากันเป็นชุด ต้องทำกับอู่ดีดีอีกซักรอบ
    เสียเงิน เสียเวลาอีก

ย้ำ ทำทีเดียวให้ดีครับ อย่าเหนียว หุหุ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerdome อ่านข้อความ
    ขออ่านหน่อยครับพี่วีหาไม่เจออะครับอยากอ่านกระทู้นั ้นที่พี่เขียนครับ
    โทษทีครับ เขียนไปได้ปีเดียวเองนี่หว่า แต่ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ผมเขียนไว้ตามความรู้สึกในห้วง เวลานั้นครับ หลายๆคำกลายมาเป็นคำพูด เป็นวลี หวังว่าจะเป็นประโยชน์และให้ท่านทั้งหลายได้เข้าใจผม และเรื่องราวของชาวมาสด้าได้บ้างครับ

16.07.09

รถเลือกคนครับพี่น้อง The Chosen One มีเงินใช่ว่าจะมีวาสนาได้ครอบครอง ต้องผ่านบททดสอบอีกเยอะ อุปสรรคมีมากกว่ากำเงินไปซื้อรถป้ายแดงเสียอีก รถจะทดสอบคุณว่าคุณคู่ควรที่จะครอบครองเขาหรือเปล่า อย่าลืมนะว่าบางช่วงของชีวิต เขาผ่านถนนหนทางมามากกว่าอายุเรา บางครั้งเขาก็อาจจะชราจนตายสนิทอยู่ที่ใหนสักที่ เขาอยากจะพักแต่คุณเลือกที่จะไปปลุกเขากลับมาบนท้องถ นน แต่แค่ไปเห็นแล้วชอบยังไม่พอครับ ต้องฝึกเรื่องอารมณ์อีกว่ารับได้มั้ยกับความชราและเช ื่องช้า รวมถึงสภาพผ่านโลกมาแบบนั้น กว่าจะบูรณะจนขับได้ต้องเจอช่าง พ่อค้าอะไหล่ คนที่เกี่ยวข้อง เพื่อนที่เล่นรถรุ่นเดียวกัน ตัวระครอีกหลายท่านที่ท่านจะต้องพบปะ พี่น้องคลาสสิกคงเข้าใจความหมายนี้นะครับ

ถ้าคุณผ่านอารมณ์นั้นมาได้ ค่อยมาบอกกับตัวเองว่า คุณคู่ควรที่จะครอบครองรถคันนี้ครับ บทความนี้เขียนจากใจเพื่อให้สหายที่เริ่มเล่นรถทั้งห ลายได้เข้าใจนะครับ
    04.10.09

ด้วยความยินดีครับ หากสังคมมีการแบ่งปัน พี่ช่วยน้อง น้องช่วยพี่ สหายเดินเคียงบ่าเคียงไหล่กัน มีความภารดรภาพในหมู่มิตรมันก็เป็นเรื่องที่น่ายินดี

เรื่องของความคลาสสิก มันอยู่ที่รถหรือมันอยู่ที่เรา บางคนปล่อยให้สิ่งที่หลงใหลครอบงำจนมองไม่เห็นความจร ิงว่าตัวตนที่เดินจากมานั้นเป็นอย่างไร จากคนดีๆก็อาจจะเสียได้เพราะหลงในสิ่งที่ครอบครองและ ไม่ต้องการให้ใครมาเทียบเคียง สุดท้ายเมื่อท่านอยู่จุดสูงสุดแต่กลับไร้มิตรมันจะมี ประโยชน์อย่างไร รถที่เป็นหนึ่งในปฐพีที่ภูมิใจ แต่แท้จริงก็ไม่เคยได้สัมผัสท้องถนนเลย....

รถที่เราครอบครองหรือหมายปองจะปีลึกหรือปีไม่ลึกมันก ็มีคุณค่าทั้งนั้น รถเก่าๆที่ใครเย้ยหยันอาจจะมีความหมายกับมหาเศรษฐี ที่ต้องการย้อนความหลังครั้งอดีต รถคันเก่าจะเป็นเวสป้าแก่ๆหรือรถช้างเหยียบขนผักในบ้ านไร่ ก็อาจจะมีความหลังและความหมายต่อใครหลายๆคน ฉะนั้นรอยยิ้มแรกที่ท่านได้ครอบครองรถที่ท่านหมายปอง ที่อารมณ์อยากได้ใจจะขาด “ควรจะเป็นรอยยิ้มทุกๆครั้งที่ท่านยิ้มตอบรับทุกสายต าที่มองมาที่รถของท่าน“

เมื่อถึงจุดหนึ่ง ท่านก็จะเจออุปสรรค ความยุ่งยากในชีวิตก็ตามมา แต่ละท่านคงเจอบททดสอบที่ไม่เหมือนกัน บางคนก็โชคดี บางคนก็โชคช่วย บางคนก็ล้มหายและถอดใจไปเลย นั่นมันก็แค่อุปสรรคเล็กๆน้อยๆของบททดสอบกับคนที่คู่ ควร

เวลาที่มีปัญหานั่นก็คือ บทเรียนของการสร้างปัญญา เวลาที่เจอรถที่ชอบแล้วไม่ได้ครอบครองนั่นก็คือ ไม่มีใครได้ทุกอย่างดั่งใจหวัง ทุกๆอย่างท่านเรียนรู้จากประสบการณ์

เมื่อทุกคนมีความต้องการในสิ่งเดียวกัน แน่นอนย่อมมีแค่คนๆเดียวเท่านั้นที่คู่ควร ก็คือท่าน และทุกๆการเดินทางย่อมมีเบาะแสของสหายที่ล่วงหน้าไปก ่อนแล้ว จะยืนเดียวดายอยู่จุดสูงสุดหรือจะหันมามองเพื่อนที่พ ร้อมจะเดินร่วมทางไปกับท่าน แล้วแบ่งปันน้ำใจดั่งมิตรสหายช่วยเหลือให้เขาเดินทาง ไปพร้อมๆกับเราได้ ท่านชนะใจตัวเองและท่านจะเป็นมหามิตรที่ใครๆก็รักและ เทิดทูน

ท้ายสุดผมก็แค่คนส่งสาร์น วันนี้ผ่านบททดสอบมายังไม่ไกลเท่าไหร่ แต่ก็มีจิตใจที่เปี่ยมล้นไปด้วยความสุขกับทุกๆครั้งท ี่อยู่กับสิ่งที่ผมเฝ้ารอมาเป็นปีๆ ยิ้มให้กับทุกคนเต็มใจกับทุกๆคำตอบ เพราะผมมั่นใจว่าผมคู่ควรที่จะครอบครองรถคลาสสิกคันน ี้ครับ
    12.10.09

ผมพอจะเข้าใจความรู้สึกท่านเหมือนกัน เพราะผมก็เหมือนท่าน หรือท่านเหมือนผมเมื่อ10เดือนก่อนเลย ผมในตอนนั้นคือ ผมยังไม่รู้จะหาอู่ที่ใหน อะไหล่จะหายากมั้ย รู้อย่างเดียวคือ กูชอบ เพราะตอนที่ผมได้รถมา ผมยังดูรถไม่เป็นเลย รถก็ขับไม่ได้ด้วย แต่ตอนนั้นรู้แค่ว่า ถ้าตูไม่เอาคราวนี้ ชาตินี้คงไม่รู้จะได้เมื่อไหร่ (แต่ที่ใหนได้ พอซื้อมาปุ๊ป มาสด้า800ออกมาเพียบเลย ฮา) คือผมคงไม่บอกว่าไหวหรือไม่ไหวดีกว่าครับ เพราะบางท่านก็ปั้นเก่ง บางท่านก็มีความอดทนสูง บางท่านก็หาอะไหล่เก่งเหลือเกิน บางท่านก็อยากได้ที่มันสมบูรณ์ไปเลย

เอางี้ครับสมมุติว่าท่านคือผมก็แล้วกัน หลังจากที่เปิดรูปตามเวปแล้วไปเซฟรูปคนอื่นมาพินิจพิ เคราะห์ดั่งว่า กูเกิดมาเพื่อสิ่งนี้แล้วนั้น และท่านชั่งใจได้และตัดใจซื้อแล้ว ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีก่อนเลยครับ ท่านได้ครอบครองรถที่คนอื่นๆหมายปอง ท่านคือคนสุดท้ายที่รถได้เลือกท่าน(จะเลือกผิดเลือกถ ูกดูตอนที่ทำรถเสร็จโน่นนะครับ ตอนครอบครองยังตัดสินไม่ได้) แล้วท่านได้ผ่านงานฉลองรถในดวงใจจนหนำใจไปแล้ว....

วางแผนการใช้เงินครับ คนขับรถเก่าๆรวยทุกคนครับ ไม่มีจน เชื่อผมสิ ไม่ต้องอายด้วย สาวๆมองคอแทบเคล็ด ขั้นตอนนี้อาจจะตอบคำถามท่านได้ ซื้อรถเก่าๆไปทำอะไรก่อน สมมุติว่ามันมีทะเบียนแล้ว ท่านผ่านเรื่องแบบนั้นไปแล้วและครอบครองอย่างภาคภูมิ ใจเพราะเป็นเจ้าของแล้ว แล้วตูจะทำอะไรก่อนดี วางแผนการใช้จ่ายครับ

ซ่อมสี ปะผุ 40%
    ซื้ออะไหล่ 20%
    ทำเครื่องยนต์ 25%
    ไม่คาดฝัน 10%
    อื่นๆ 5%

ท่านอื่นๆ หรือกูรูคนอื่นๆอาจจะมีความเห็นต่างกันไป แต่ผมคิดว่า ผมเดินมาแบบนี้ ขออธิบายครับ 40%ที่ผมบอกว่าซ่อมสี ปะผุนั้น อาจจะเป็นเงินตั้งแต่10000-30000บาท ตามความยากง่ายของรถที่ท่านครอบครอง แต่น่าสนใจนะครับเพราะว่า รถที่ซ่อมโครงรถและสี ตัวถังจนสมบูรณ์และแข็งแรงนั้น เป็นการลงทุนระยะยาวครับ รถ46ปีแล้วนะครับ ชราสุดๆ รถแข็งแรง อยู่กับเราได้อีกนาน ทรงกลับมาสมบูรณ์ ทุกอย่างพร้อม ท่านสามารถสบายใจได้ครับว่า รถของท่านกลับมาฟิตมากๆ

มาดูเครื่องครับ 25%ที่ผมบอกรวมช่วงล่างด้วยนะครับ สมมุติว่าเครื่องเดิมๆยังดีก็ไม่ใช่ปัญหา แต่ถ้าการบูรณะเครื่องทั้งหมดราคามันแพงกว่ารถหละ หรือซื้อเครื่องใหม่ใส่ลงไปหละ มันก็ยังเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัยได้ ข้อนี้ไม่ต้องไปซีเรียสครับ ตัวถังของท่านยังสมบูรณ์ รถของท่านทรงกลับมาสวยแล้ว เครื่องยนต์มันเป็นเรื่องใต้ฝากระโปรงไม่มีใครมาขอดู หรอกครับ ยกเว้นว่าท่านจะนำไปอวดสาวข้างบ้าน

ช่วงล่างต้องทำให้สมบูรณ์ครับเพราะท่านต้องใช้งานมันเหมือนรถ ในชีวิตประจำวัน ระบบความปลอดภัยต้องมาก่อน ทำให้มันสมบูรณ์ดีกว่า ควรเปลี่ยนมากกว่าซ่อมครับ

อะไหล่ที่ท่านหาซื้ออยู่ก็สำคัญ 20%ที่ผมคาดเดาเพราะรถมัน46ปีแล้ว การหาซื้ออะไหล่บางอย่างก็แพงบางอย่างก็ถูก บางอย่างควรซื้อตุนไว้ บางอย่างยังวิ่งไปซื้อตามร้านหรือหาของอื่นแทนกันได้ หากจะทำให้สมบูรณ์ก็เหนื่อยหน่อยแต่ค่อยๆเหนื่อยนะคร ับ หาอะไหล่เป็นงานอดิเรกแล้วท่านจะสนุกกับมัน หาอุปกรณ์ที่สำคัญๆก็พอที่เหลือแปลงเอาก็น่าจะประหยั ดไปบ้างแล้วค่อยหาเก็บตอนมีเงินก็ได้

10%ที่ไม่คาดฝันมีตั้งแต่ซื้อของมาแล้วใช้ไม่ได้ ท่านกำลังหลงทาง ช่างกำลังท้อ งบไม่คาดฝันอาจจะควบคุมได้ถ้าท่านวางแผนดีๆ แบ่งการใช้จ่ายให้แม่นยำ อย่าสุรุ่ยสุร่าย ซื้อมาแล้วต้องมีประโยชน์สูงสุด 5%สำหรับอื่นๆ อาจจะเป็นค่ากาแฟ ค่าลิโพ ค่าเดินทางไปนั่นไปนี่ ค่าอัดฉีด ค่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เดี๋ยวมันก็มีเข้ามาครับท่าน

พวกนี้ไม่ใช่สูตรตายตัวนะครับ งบประมาณอาจจะไปเทที่ใหนมากน้อยก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ ของท่านเอง บางทีทำแค่ให้มันขับได้ไปก่อนแล้วค่อยตามทำสีปะผุทีห ลังก็อาจเป็นได้ ของแบบนี้กำหนดไม่ได้ครับแค่วาดให้ดูเฉยๆ

คนที่จะเหนือท่านคนต่อไปหลังจากที่ครอบครองรถก็คือ ช่าง ครับ ช่างที่จะมาปั้นรถเก่าๆแต่ในสายตาเราดั่งบุตรและธิดา เนี่ยแหละครับ จะหาช่างที่มองรถเราดั่งลูกในดวงใจนั้นหายากครับ แต่ไม่ใช่ว่าหาไม่ได้นะครับ ผมหมายถึง รถที่ปั้นนานๆเขาไม่มีรายได้เข้ามาหมุนเวียนในอู่นะค รับ สู้รถที่ซ่อมมาแล้วออกไปแบบนั้นไม่ได้

ดังนั้นท่านต้องหาช่างดีๆที่ไม่ทิ้งงานและเข้าใจท่าน และที่สำคัญต้องหาคนที่ช่างเกร็งใจมากดดันด้วย จะเป็นกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน เมียผู้ว่า ผู้กำกับ กิ๊กของมัน ผู้มีอิทธิพลก็หามาเถอะครับ คือถ้าช่างมันอู้ก็ฟ้องเมียมันเลยครับ เขาไม่ได้ทำรถเราเพียงคันเดียว รถในอู่เยอะแยะ ต้องวางแผนครับและที่สำคัญ ต้องให้ช่างประเมินด้วยว่า รถคันนี้ต้องทำอะไรบ้าง ใช้เวลาเท่าไหร่ อุปสรรคมีครับ ต้องคุยกันทุกครั้งว่าติดขัดอะไรบางอย่างท่านต้องหาม าให้ช่างเพื่องานจะได้เดิน จะพึ่งเด็กวิ่งอะไหล่ไม่ได้ ของบางอย่างมันยังไม่รู้ดีไปกว่าเราหรอกครับ ท่านต้องไปหาซื้อเองจะได้รู้ว่า บุตรและธิดาของท่านเนี่ย...ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ ดังนั้นต้องทำให้เวลาซ่อมในอู่น้อยที่สุด รถของผมทำสี+ปะผุ3เดือนเต็มๆ เพราะอู่ของเขามีงานเยอะ ส่วนเครื่องอีก6เดือนเพราะอู่เครื่อง คิวงานเยอะกว่าแถมเจออุปสรรคคือของหายากครับ ยิ่งนานยิ่งแพงครับ แล้วก็ท้อด้วย ดังนั้นต้องหาคนมากดดันครับ

ตีซี้เด็กในอู่ครับ หาลิโพ เหล้า เบียร์ หรืออะไรที่เขาชอบมาให้เขา ถ้าป้อนใส่ปากได้ทำไปเลยครับ จะได้รู้ว่า รถของกู กูรักและกูถนอมอย่างที่กูป้อนใส่ปากคุณนี่แหละครับ คุยกันบ่อยๆให้เขาเข้าใจว่าของบางอย่างทำอย่างไร บางทีตรงใหนที่ผุเราเห็นเราก็บอกเขาได้ อยากได้แบบใหนก็บอกเขาไปครับ

หมั่นไปดูบ่อยๆ พาคนกดดันไปด้วยเน้อ

พ่อค้าอะไหล่ ต้องหามาเป็นเพื่อนให้ได้ เพราะเราต้องพึ่งเขาครับ แล้วก็ต้องคุยกันบ่อยๆ บางทีเราอาจจะได้เบาะแสที่มากกว่าเดิมว่าของเขามีมาก น้อยอย่างไร ของหายากๆหาได้ที่ใหน หรือเขาอาจจะเล่าเรื่องราวเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับรถให้เ ราฟังได้

สหายครับ ผมเป็นคนที่เก็บตัว ทำรถโดยไม่มีเพื่อนเลย ไม่รู้จะไปคุยหรือปรึกษาใคร ท่านYoบอกว่าตามหาผมเป็นเดือนกว่าจะยอมเปิดตัวมัวแต่ หลบอยู่ในเวป ต้องเปิดเผยครับว่าท่านต้องการเพื่อน ต้องการความช่วยเหลือ ถามสหายคนนั้นว่ารถสวยจังเพ่ ทำที่ใหน อะไหล่มีแบ่งมั้ย ศึกษานิสัยใจคอกันอาจจะได้มิตรแท้มาอีกคนจากรถเก่าๆน ี่แหละ อย่าเอาตัวท่านไปเปรียบกับสหายคนนั้น เพราะว่าบางอย่างเราก็ไม่สามารถมีได้เหมือนเขา

คนที่ท่านจะเปรียบได้ก็คือตัวของท่านเองเท่านั้น ต้องเอาชนะตัวเองให้ได้ ทำรถตามเป้าหมายที่ตั้งไว้ จะไปถึงดวงดาวหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง วาดฝันไว้ว่ารถเราสวยเลิศแน่ๆ คุยกับรถว่าเราจะทำให้เขาสวยนะ ไม่ต้องกลัวว่าใครว่าบ้า (ป้าแดงของผมถ้าพูดได้ ป้าคงบอกว่าคุณเลิกจ้อกับกูเสียทีเถอะ รำคาญ) ทำให้มันสุดความสามารถของเราอย่าเอารถเราไปเปรียบกับ คนอื่น เพราะเราจะท้อและถูกเมฆดำกัดกินหัวใจ ทำใจให้สบาย ถนนเส้นนี้เปิดรับทุกคนครับ หามิตรดีๆช่วยทำให้ท่านไปถึงเป้าหมายได้ แบ่งปันน้ำใจให้เขาแล้วท่านจะได้มิตรแท้กลับมา รับฟังข้อเสนอแนะและตั้งใจฟังในสิ่งที่ผู้รู้บอก ไม่ว่าเขาจะเด็กกว่าหรือจะเป็นใคร ฟังเขาพูด เพราะอาจจะเป็นประโยชน์ได้

หากองเชียร์ครับ หาเพื่อน หาแฟน หาพ่อ หาแม่ หาญาติพี่น้องมาเชียร์ท่าน เหมือนว่าท่านกำลังเข้าประกวดAFอะไรแบบนั้นแหละ ต้องมีกองเชียร์นะครับ โน้มน้าวเขาให้หลงไปกับรถเก่าๆนี้ให้ได้ (จริงๆแล้วเรื่องราวมันเยอะใครอ่านมาถึงตรงนี้ก็สุดย อดแล้วหละ ฮ่าๆๆๆ) คำพูดดีๆของใครแค่คำเดียวอาจจะหล่อหลอมจิตใจให้แน่วแน่ได้ ดังนั้นท่านต้องหากองเชียร์มาดันตูดท่านให้กลับเข้าไ ปรบเวลาท่านท้อๆ ผมได้น้องที่ทำงานคอยถามไถ่และเชื่อมั่นในป้าแดง มีเพื่อนๆคอยถามข่าวคราว มีแม่คอยลุ้น มีคนจองคิวจะขอนั่งเที่ยว มีแต่คนให้กำลังใจครับ แล้วท่านจะมีความสุข

ศัตรูที่น่ารำคาญมีนะครับ จะมีพวกที่คอยถากถาง ดูถูก ปลิ้นปล้อน หลอกลวง คนอย่างนี้อย่าไปคบครับ ผมเลิกคุยกับเพื่อนเรื่องรถแต่ไม่ได้เลิกคบนะครับ คุยกันเฉพาะที่คนดีๆเขาคุยกัน เรื่องที่มันชอบล้อก็ช่างหัวมันครับ รางวัลของคนช่างฝันเขามีมอบให้ตอนท้ายเรื่องครับ ปล่อยมันพูดไปเดี๋ยวมันก็เบื่อเอง และศัตรูคนสุดท้ายก็คือตัวท่านเอง ต้องเอาชนะตัวเองให้ได้ ท่านจะมีช่วงตกต่ำ ท้อถอย เงินทุนร่อยหรอ ของหายาก เครียด ช่างไม่ทำงานตามเป้า ท่านก็จะมีสีหน้าเหมือนกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง คนที่จะดึงตัวท่านให้กลับมาก็คือตัวท่านที่มีจิตใจที ่แน่วแน่และเชื่อมั่นในตัวเอง เวลาที่ผมท้อและเจออุปสรรค ผมไปหยุดที่ป้าแดงแล้วถามว่า ยังมีบททดสอบใหนบ้างที่ผมทำให้ป้าคิดว่าผมไม่คู่ควรท ี่จะครอบครองรถคันนี้ ยังมีเรื่องอะไรบ้างที่ผมยังไม่แสดงออกให้เห็นว่าผมม ีความกระหายที่จะทำให้ป้ากลับมาสวยอีกครั้ง

ทุกครั้งที่จิตใจตกต่ำป้าแดงก็พาผมกลับมาเป็นคนเดิมไ ด้ กว่าจะผ่านมาวันนี้ได้ก็ท้อเยอะแต่ไม่ถอยครับ สนุกมากเหมือนการผจญภัย ในแต่ละวันจะเจอทดสอบอะไรบ้าง สนุกดี รางวัลตอนจบคืออะไรผมก็ไม่รู้ แต่ป้าแดงก็มอบมิตรสหายดีๆในบ้านนี้ให้มาก่อนแล้วครั บ

ทำไปเรื่อยๆครับ พี่น้องที่พึ่งออกเดินทาง หนทางของท่านยังยาวไกล มีอะไรก็เข้ามาถามมิตรสหายในนี้ อย่าอาย เพื่อนๆในนี้นิสัยดีทุกท่าน ถ้าผมทราบผมก็จะพยายามตอบให้ ถ้าไม่ทราบผมก็จะไปหามาตอบให้ แต่ทั้งนั้นสหายท่านอื่นๆเขาก็พอจะช่วยได้ครับ

หวังว่าท่านคงอ่านมาถึงตอนท้ายแล้วพร้อมที่จะเดินทาง ไปกับพวกเรานะครับ บทความของผมมาจากจินตนาการส่วนตัว ไม่สามารถไปชี้ชัดเรื่องใดๆได้ ใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอถอดข้อความไปเก็บไว้ในแฟ้มส่วนตัวน๊ะกำนัน...หนู.. ช๊อบ ชอบ !

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ TOOK_14 อ่านข้อความ
    ขอถอดข้อความไปเก็บไว้ในแฟ้มส่วนตัวน๊ะกำนัน...หนู.. ช๊อบ ชอบ !

555 ด้วยความยินดีครับพี่ตุ๊ก...ย้อนกลับไปดูวันวาน เรามาไกลมากๆครับ เลยมาหลายป้ายรถเมล์เลย....

Senior Member 087684's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เตรียมเงินไว้ให้มากที่สุดเลยครับ
    การทำรถ เปรียบเหมือนพายุที่จะพัดพาเงินเราออกจากกระเป๋าอะคร ับ
    ผมโดนมาแล้วเต็มๆ ผมเห็นด้วยกับคุณพี่นันอะครับ
    ตอนนั้นผมขับรถชน รถพังยับเยิน คัดซีนี่คดเอียงไม่เป็นท่าเลยครับ
    ราคาเบ็ดเสร็จ ซื้อรถเก๋งมือ2 ได้คันนึงอะครับ
    แต่ก้อเสียใจอย่างเดียวเรื่องสีนี่แหละครับ ปูดไม่เป็นท่า
    ออกจากอู่สีมาได้ไม่ถึงปีแย่ จิงๆเชียว
    ยังงัยก้อฝากไว้เพียงเท่านี้นะขอรับป๋ม

Bookmarks