อุปกรณ์ไม่กี่อย่างกับเทคนิคนิดๆหน่อยๆ ที่ทำให้มือใหม่ อย่างเราได้ภาพที่คมชัด

ชื่อกระทู้: อุปกรณ์ไม่กี่อย่างกับเทคนิคนิดๆหน่อยๆ ที่ทำให้มือใหม่ อย่างเราได้ภาพที่คมชัด

pigpee's Avatar
    สถานที่
    แบกะดินทีม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อุปกรณ์ไม่กี่อย่างกับเทคนิคนิดๆหน่อยๆ ที่ทำให้มือใหม่ อย่างเราได้ภาพที่คมชัด

มือใหม่อย่างเรา ซื้อกล้องมาตัวหนึ่งไม่ว่ากล้องตัวนั้นจะเป็น กลัอง DSLR หรือ Compact ความฉลาด ฟั่นชั่นต่าง ระบบต่างที่บรรทึกหรือบรรจุไว้ที่ความจำของกล้อง ฉลาดกว่าคนที่เป็นเจ้าของอีก แม้ตัวผมเองที่ใช่ กล้องทั้งสองประเภพนี้ ยังใช่ไม่หมดฟั่งชั่นของกล้องเลย ผมเองก็ไม่ได้เซี่ยนหรือ pro ที่ไหน ที่จะมาแนะพี่น้อง
    ให้ลึกซึ่งกับการใช่กล้อง แต่ผมได้อ่านเจอและได้เอามาลองปฏิบัติตามและมันก็ได้ ผม ซึ่งเราๆมือใหม่เองก็นึกไม่ถึงอุปกรณ์เหล่านั้น เทคนิคที่เรามือใหม่ไม่นึกถึงว่าจะมีประโยชน์ถึงขนาด นี้
    บางท่านที่ไม่ได้เรียนเทคนิคถ่ายภาพ และไม่ได้ศึกษามา ก็คงคิดว่าภาพที่เคยถ่ายมาด้วยกล้องที่ทั้งสองประเภท ว่ามันคมชัดแล้ว บางภาพที่เราตั้งใจถ่ายแต่ทำไมมันเบลอ อันนี้ก็ต้องใช่ความไวชัตเตอร์ ชดเชยแสงเข้าช่วยแต่ผมจะไม่กล่าวถึง เพราะผมเองก็ไม่มีความชำนาญทางนี้เท่าไร แต่ผมจะกล่าวถึงว่าเราๆมือใหม่จะทำอย่างไร ภาพถ่ายที่เราถ่ายออกมามันนิ่งไม่เบลอ ชัดแบบเราๆมือใหม่ ขนาดใช่ฟั่งชั่น auto แล้วนะ (A P S ฯลฯแล้วแต่ความสามารถ)
    เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า พรรณามามากแล้ว
    # ขาตั้งกล้อง เชื่อหรือไมว่าเป็นสิ่งที่ทำให้ ภาพคมชัด พี่น้องคงสักเกตุมืออาชีพ ที่ถ่ายภาพในงานต่าง ไม่ว่างานเดินแบบ กีฬา ฯลฯ จะเห็นเข้าใช่ขาตั้งกล้อง ซึ่งมือสมัครเล่นแบบเราส่วนใหญ่จะขาดไปแต่มืออาชีพจะ ให้ความสำคัญ การทำให้กล้องนิ่งและทรงตัวที่เป็นหน้าที่ของขาตั้งก ล้องเท่านั้น ภาพถ่ายที่ได้จะแตกต่างและดีกว่าภาพที่ไม่ได้ใช่ขาตั ้งกล้อง ภาพจะนิ่ง คมชัด
    # สายกดชัตเตอร์ ทำไมต้องใช่ด้วยทั้งที่ตัวกล้องก็มีปุ่มกดชัตเตอร์อย ู่แล้ว ตอนแรกผมก็คิดแบบนี้ พอได้ลองใช่แล้วมันได้ภาพทีดีกว่าจริงๆ ทำไมหรือ คุณแน่ใจมากแค่ไหนว่าเวลาคุณกดชัตเตอร์แล้ว กลัองจะไม่ขยับ ถ้าคุณไม่รู้วิธีการถือกล้อง ท่าการยืนในการใช่กล้อง ขนาดกลั้นหายใจแล้วเวลากดกล้องยังขยับเลยแต่เราสักเก ตุไม่ได้
    สายกดชัตเตอร์มีสายต่อออกมาห่างจากกล้อง เพื่อเวลาเรากดชัตเตอร์กล้องจะได้ไม่ขยับ ภาพที่ได้มาก็คมชัดแตกต่างจากการกดชัตเตอร์ด้วยมือ
    สายกดชัตเตอร์ อาจจะโบราณไปแล้ว สมัยนี้มีรีโมทแล้ว 5 55 55 5
    เอาทีนี้เราไปเที่ยว แต่ดั่นลืมสายกดชัตเตอร์หรือรีโมท เราอยากได้ภาพสวยๆภาพนิ่ง เอ้าทำอย่างไรดีหว่า
    ก็อ่านเจอมาว่าต้องใช่สายกด อย่ากังวลไปผมมีเทคนิคแก้ไขเฉพาะให้ (อ่านเจอมาเหมือนกัน)
    เทคนิคนี้ง่ายๆ ไม่ต้องเสียเงินซื้อใหม่ หรือมีกล้องแล้วแต่ไม่มีสายหรือรีโมท ก็ไม่ต้องไปซื้อ แค่เสียเวลาในการกดชัตเตอร์สัก 5 วินาทีหรือ 10วินาที บางคนคิดออกแล้วใช่ม้าย แต่บ้างคนก็ยังคิดไม่ออก บอกเลยดีกว่าเน้อ
    กล้องทั่วไปมีการตั้งกดชัตเตอร์อัตโนมัติ หรือทางการหน่อยก็ ระบบตั้งเวลาถ่ายภาพตัวเอง(self time) เราก็ตั้งไว้สัก 5 หรือ 10 วินาที กล้องก็ทำการลั่นชัตเตอร์ด้วยตัวเอง การใช่ระบบ self time จะช่วยลดความสั่นไหวได้โดยไม่ต้องพึ่งสายกดชัตเตอร์ ยังมีเทคนิดและอุปกรณ์อีกหลายอย่างที่จะทำให้ภาพถ่าย ของคุณคมชัดและสวยงาม
    วันนี้ผมขอแค่นี้ก่อน ผมไม่ใช่ pro นะ เดี๋ยวไปอ่านก่อนแล้วจะมาลงให้อ่านอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kla_vespa : 26-10-2009 เมื่อ 17:08
    พชร แย้มยิ้ม (ชาติ)

307/2 ม 9 เมืองพัทยา ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี 20260
    email
    [email protected]

หรือfacebook

ขอบคุณมากครับ

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมมากๆครับ....ขอบคุณที่เก็บความรู้ดีๆมาฝากกันน ะครับ

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

pigpee's Avatar
    สถานที่
    แบกะดินทีม
    ขอบคุณ
    0

วันนี้เรามา ดูการยึดให้มั่น การถือกล้องให้มั่นคง นี่ก็สำคัญ เมื่อเราถือกล้องให้มั่นคง ภาพที่ออกมาก็คมชัด ในกรณีนี้เรามือสมัครเล่น จะไม่ทราบสักเท่าไร เอ้..แต่ผมบอกว่าต้องใช่ขาตั้งกล้องก็ใช่ แต่เมื่อเราไม่มี ลืม เราก็ต้องมาเรียนรู้ วีธียืน วิธีถือที่ทำให้ตัวกล้องให้มั่นคง ในรูปคือ ช่างภาพ โจเอล ลิโพเวสกี้(ไม่ทราบว่าต้นตระกูลชอบดื่มลิโพ หรือเป็นคนผลิตลิโพ อิอิอิ) ซึ่งเป็นท่าถือกล้องให้มั่นคงและจะได้ภาพที่คมชัดกว่ าการถือกล้องแบบธรรมดา
    ขณะที่ถือกล้องให้สอดแขนเข้าไปข้างในสายกล้อง ให้อยู่ใต้ศอก โดยถือกล้องให้อยู่ที่ระดับเหนือคิ้ว แล้วสอดข้อมือออกมาด้านนอกสายคล้อง แล้วดึงแขนให้ตีง ซึ่งจะทำให้กล้องในมือมั่นคง
    เคล็ดลับในการยืน หรือ ทำให้กล้องมั่นคง ในสถานที่ที่ไม่สามารถใช่ขาตั้งกล้องได้ เรามองกลับไปด้านหลัง อะไรบ้างที่ทำให้เราสามารถพิง หรือใช่หลังเราแนบชิดได้ เช่นกำแพง เอาหลังแนบชิดกับกำแพงเพื่อช่วยให้ยืนให้มั่นคง หากตัวเรานิ่งถือกล้องให้มั่นคง ภาพที่ได้ก็จะคมชัดกว่าแน่นอน แต่เราก็ต้องเป็นคนช่างสักเกตุด้วยนะไม่มีสิ่งที่ให้ เราพิง เราจะต้องมองหาด้านหน้าเราด้วย ก็กำแพง ก้อนหิน ราวหรือรั่ว หรือวัตถุใดก็ได้ ที่สามารถทำให้กล้องเราวางได้ที่อยู่นิ่งได้เหมือนกล ้องอยู่บนขาตั้งกล้อง เมือ่ใดเราขาดขาตั้งกล้องเราก็ใช่วิธีตามนี้ดู แล้วพี่น้องจะได้ความแตกต่างของภาพถ่ายครั้งใหญ่ก็ได ้
    ข้อความนี้ผมได้เติมแต่ง และได้ขัดลอกดัดแปลงมาจากหนังสือเล่มหนึ่ง เพื่อความเข้าใจของพี่น้อง ว่ากล่าวติได้นะครับ
    พชร แย้มยิ้ม (ชาติ)

307/2 ม 9 เมืองพัทยา ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี 20260
    email

หรือfacebook

ขอบคุณมากครับ

Senior Member Jand777's Avatar
    สถานที่
    Amigo Cafe'
    ขอบคุณ
    0

Cool

เห็นด้วยทุกประการ
    มา ทำให้ฉันมีความสุข ในโลกที่ไม่เคยหยุด และไม่เคยรู้มาก่อน..

Jand777 Photographer...

Bookmarks