น้ำมันเครื่องหยดเยอะ

ชื่อกระทู้: น้ำมันเครื่องหยดเยอะ

Question น้ำมันเครื่องหยดเยอะ

หลังจากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา น้ำมันเครื่องหยดออกมาบริเวณแคร้ง หยดเยอะมากครับ

จะถามพี่ๆอะคับว่า มันต้องเช็คตรงไหนบ้างอะคับ

ตอนนี้ไม่กล้าขี่เลย กลัวพัง

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

ดูที่รูถ่ายน้ำมันก่อนเลยครับว่ารั่วจากตรงนี้หรือป่ าว บางทีมันเก่าแล้วอาจจะหลวมหรือเกลียวรูด
    โอนเงิน เลขบัญชี 959-2-09727-0 ธนาคารกสิกรไทย ADIT PHOMOOL

Member Pacific's Avatar
    สถานที่
    ๒ล้อพระราม๘
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็หยดนะ

มาจากใต้เครื่องมันเหมือนเปนตัวจับ

อะไรสักอย่างอ่าครับ หยดออกมาจากตรงนี้แระ

ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ว ช่างอัดเข้าไปใหม่เยอะมาก หยดทุกคืน ออกมาจากแกนสตาร์ทอ่ะครับ ต้องเปลี่ยนซิลอะไรหรือเปล่าครับem93

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ volume c อ่านข้อความ
    ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ว ช่างอัดเข้าไปใหม่เยอะมาก หยดทุกคืน ออกมาจากแกนสตาร์ทอ่ะครับ ต้องเปลี่ยนซิลอะไรหรือเปล่าครับem93

ซีลแกนสตาร์ทรั่ว มั้ง แต่อย่าซีเรียสมากถ้าไม่เยอะ เพราะค่าเปลี่ยนซีล เนี่ยต้องเปิดเครื่องซีกนึงค่าทำหลายตังค์อยู่

รอทำที่เดียวคุ้มกว่า
    Besotted Scooter Club
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

Junior Member boonaoom's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็รั่วครับบริเวณหลังเครื่องแถวๆคาบูเรเตอร์

เหมือนเบนซิลปนๆกับน้ำมันเครื่อง

เห็นพี่ๆเขาบอกว่ามันรั่วกันทุกคันจิงป่าวครับ

บางวันมันรั่วออกมาเยอะเหมือนกัน

แล้วจะแก้ไขยังไงครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boonaoom อ่านข้อความ
    ของผมก็รั่วครับบริเวณหลังเครื่องแถวๆคาบูเรเตอร์

เหมือนเบนซิลปนๆกับน้ำมันเครื่อง

เห็นพี่ๆเขาบอกว่ามันรั่วกันทุกคันจิงป่าวครับ

บางวันมันรั่วออกมาเยอะเหมือนกัน

แล้วจะแก้ไขยังไงครับ
    น้ำมันไหลตรงนี้ เป็นน้ำมันเบนซิลจากคาบูครับ ผมว่าเครื่องเก่าไหลทุกคัน มันพ่นออกมาจากคาบูนิดๆหน่อยๆ

น้ำมันเครื่องหยด ต้องที่มาก่อนจร้า ว่าหยดมาจากตรงไหน......

น๊อตตัวถ่ายน้ำมันเครื่องรึป่าว ...

ถ้าไม่ใช่ แร้วเหนน้ำมันเครื่องไหลมาจากทาง หูที่เอาไว้ตั้งครัช ก้ออาจรั่วเพราะโอริง ฝาครัชอ่าคับ

รถผมก้อเปนอยู่ - -*

เออ ลืมถามเรยคับ มันรั่วตอนจอดอยู่เฉย ๆ หรือว่า ขี่มาแร้วจอดถึงรั่วคับ

ถ้าขี่มาแร้วจอดอาจเปนอาการอย่างหลังอ้ะคับ.....ต้อง ลองเชคดูจร้า...

ธนาคารกรุงเทพ สาขาขลุง ชื่อบัญชี นายจิรัฐติ์ เจริญศรีสุข

เลขที่บัญชี 380-0-42954-4

LINE ID: taluengz

คลิ๊ก >>>facebook<<< คลิ๊ก

Tel: 081-1007732 ต้อ

Junior Member boonaoom's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมรั่วตอนจอดครับ

ขอบคุณนะครับสำหรับความรู้

Humnoi Member ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
    สถานที่
    โบราณแมน อะจึ๋งๆปู้นๆ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Volume C อ่านข้อความ
    น้ำมันไหลตรงนี้ เป็นน้ำมันเบนซิลจากคาบูครับ ผมว่าเครื่องเก่าไหลทุกคัน มันพ่นออกมาจากคาบูนิดๆหน่อยๆ
    ตอนนี้ของผมก็เป็นถอดคาบูออกมาล้างใหม่ ไอ้ปะเก็นตรงน็อตที่ต่อสายน้ำมันเข้าคาบูดันฉีกขาด เลยยังไม่ได้ตัดใส่ใหม่ดีๆตอนนี้ก็เยิ้มตลอดเลย แก้ไขด้วยการจอดก็ปิดก็อกน้ำมันไว้น่ะครับช่วยได้ em19

ปาล์มโบราณแมน สองล้อจัตุรัส'46

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khlungclassic อ่านข้อความ
    น้ำมันเครื่องหยด ต้องที่มาก่อนจร้า ว่าหยดมาจากตรงไหน......

น๊อตตัวถ่ายน้ำมันเครื่องรึป่าว ...

ถ้าไม่ใช่ แร้วเหนน้ำมันเครื่องไหลมาจากทาง หูที่เอาไว้ตั้งครัช ก้ออาจรั่วเพราะโอริง ฝาครัชอ่าคับ

รถผมก้อเปนอยู่ - -*

เออ ลืมถามเรยคับ มันรั่วตอนจอดอยู่เฉย ๆ หรือว่า ขี่มาแร้วจอดถึงรั่วคับ

ถ้าขี่มาแร้วจอดอาจเปนอาการอย่างหลังอ้ะคับ.....ต้อง ลองเชคดูจร้า...

อาการคือขี่มาแล้ว มาจอด จะหยดครับ คือ ก่อนหน้านี้ ไม่มีหยดครับ

แต่พอหลังจากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปเนี่ย จะหยดๆ จากรูน๊อตก็ไม่นะครับ

น่าจะจากด้านใน เพราะว่าล้อ ก็เลอะคราบน้ำมัน

เป็นไปได้ไหมครับว่าอาจจะใส่น้ำมันเยอะเกินไป (ใส่ไปประมาณ 2 ขวด โซดา)

SUPER RALLY classiccotton*'s Avatar
    สถานที่
    Rayong scooter club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถ้าเกิดจากอาการใส่มากเกินไป

: " ตามปกติแล้วถ้าใส่น้ำมันเครื่องมากเกินไป คิดว่ามันจะระบายออกมาทางรูหม้อครัชครับ ซึ่งอยู่ระว่างถาดคาร์บูกับล้อหลังอ่ะครับ มันจะมีเหมือนเป็นท่อยื่นออกมาจากหม้อครัชลูกกลมๆ ถ้ารูไม่ได้ถูกปิดตายนะ บางคันจะต่อสายยางกับรูนี้ออกมาเพื่อไม่ให้น้ำมันเลอ ะแคร้งเครื่องอ่ะครับ ส่วนอัตราส่วนที่ใส่นี่ไม่ทราบครับ ผมเองใส่ครั้งละครึ่งลิตร เปลี่ยนทุกเดือน คือซื้อแบบ ๑ ลิตรใช้ ๒เดือน ครับ "

ts23 : " หากผิดพลาดก็ขอภัยด้วยครับ "
    " เลิกรีดผ้าทั่วไทย ....ประหยัดไฟทั่วโลก "

ช่างมันวางยาหรือเปล่าครับผมก็โดนem85

อัดน้ำมันเครื่องซะเยอะซิลรั่วหมด คือก่อนจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก็ปกติดีไม่มีรั่ว
    ผมเห็นมันอัดเข้าไปซะเยอะหลายรอบจนน้ำมันทะลักออกมาถ ึงจะหยุด

พอรั่วแล้วก็ต้องไปเปลี่ยนกะมัน เงินเข้าครับem93

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ AIRPORT อ่านข้อความ
    อาการคือขี่มาแล้ว มาจอด จะหยดครับ คือ ก่อนหน้านี้ ไม่มีหยดครับ

แต่พอหลังจากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปเนี่ย จะหยดๆ จากรูน๊อตก็ไม่นะครับ

น่าจะจากด้านใน เพราะว่าล้อ ก็เลอะคราบน้ำมัน

เป็นไปได้ไหมครับว่าอาจจะใส่น้ำมันเยอะเกินไป (ใส่ไปประมาณ 2 ขวด โซดา)
    ผมว่าน่าจะเป็นเพราะใส่น้ำมันเครื่องเยอะเกินไปนะคับ เพราะ ถ้าใส่เยอะเกินไป น้ำมันเครื่องมันจะ

ฟรีออกมาทางช่องระบายทางหม้อครัชแหละคับ ปกติแร้ว น้ำมันเครื่องที่ถ่ายใหม่ ใส่เข้าไปต้อง

อยู่ที่ประมาณ 400-500 ml อ้ะคับ ถ้าเกินนั้น อาจทำให้เครื่องอืด ได้จร้า...

2ขวดโซดา ผมว่า มันเยอะไปอ้ะจร้า...

ธนาคารกรุงเทพ สาขาขลุง ชื่อบัญชี นายจิรัฐติ์ เจริญศรีสุข

เลขที่บัญชี 380-0-42954-4

LINE ID: taluengz

คลิ๊ก >>>facebook<<< คลิ๊ก

Tel: 081-1007732 ต้อ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khlungclassic อ่านข้อความ
    ผมว่าน่าจะเป็นเพราะใส่น้ำมันเครื่องเยอะเกินไปนะคับ เพราะ ถ้าใส่เยอะเกินไป น้ำมันเครื่องมันจะ

ฟรีออกมาทางช่องระบายทางหม้อครัชแหละคับ ปกติแร้ว น้ำมันเครื่องที่ถ่ายใหม่ ใส่เข้าไปต้อง

อยู่ที่ประมาณ 400-500 ml อ้ะคับ ถ้าเกินนั้น อาจทำให้เครื่องอืด ได้จร้า...

2ขวดโซดา ผมว่า มันเยอะไปอ้ะจร้า...

ออครับ ผมว่าน่าจะเป็นเพราะเยอะไป

ทีนี้เราต้องเอาออกป่าวครับ หรือว่า ให้มันได้ระดับของมันเอง

Bookmarks