ถึงสหายโคราช

ชื่อกระทู้: ถึงสหายโคราช

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

มาตรฐาน ถึงสหายโคราช

มาสด้าแวนที่ท่านหมายปอง ผมได้จินตนาการตามที่ท่านวัชรได้อธิบายแล้ว รถคือรุ่น800ที่แปลงหน้าเป็นรุ่น1000 ทั้งนี้ก็ต้องรอรูปอยู่ดี ไม่กล้าฟันธง หวังว่าท่านคงได้สมดั่งใจหมายปองและผมขอลุ้นให้ออกมา เป็นแบบนี้ มาสด้า1000แวนครับ ถ้าออกมาแบบนี้ไม่ต้องลังเลเลยครับ

wat.lampang's Avatar
    สถานที่
    อนุรักษ์ของเก่า
    ขอบคุณ
    0

คล้ายๆๆนะครับท่าน
    แต่พรุ่งนี้จะต้อถ่ายรูปมาให้ได้นะครับ
    สัญยา
    ชื่อ วัชระ พนมลัง
    ธนาคารกรุงเทพ สาขา สบตุ๋ย ลำปาง เลขบัญชี 2550829747
    Mr. Watchara Panomlang LAMPANG THAILAND 52100

รับสั่ง อะหลั่ย Mazda 1000 ทุกรายการ
    สนใจติดต่อ 087-7252892(dtac) 084-8063430( one-2 -call)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wat.lampang อ่านข้อความ
    คล้ายๆๆนะครับท่าน
    แต่พรุ่งนี้จะต้อถ่ายรูปมาให้ได้นะครับ
    สัญยา
    สาวเวียงพิงค์เอามาแต่งนิดแต่งหน่อยก็สวยแล้วครับ งามมาตั้งแต่เกิดแล้ว เหลือแต่จินตนาการของท่านแล้วหละครับว่า จะสามารถถ่ายทอดออกมาให้เหมือนดั่งใจหวังหรือไม่.... ส่งใจให้พี่น้องโคราชครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

คิดฮอดสหายโคราช ได้ผ่านมาทางนี้บ้างมั้ยหนอ ไม่รู้จะต้องรอกี่หนาว แต่ว่าในชีวิตนี้ต้อง "ไปฟังเพลงโคราชให้ถึงถิ่น ชมงานศิลป์ให้ถึงที่" เด้อพี่น้องโคราช

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมือวานมีโอกาสไปทำงานที อ.บึงกาฬ จ.หนองคาย พบเจอ แวน800มาคันหนึ่ง เจ้าของเขากำลังจะปั้นใหม่ สวยมาก เสียดายไม่ได้หยิบกล้องไปด้วย ไม่งั้นได้เห็นของดีแน่ครั
    ... อ้วนซ่า ....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    เมือวานมีโอกาสไปทำงานที อ.บึงกาฬ จ.หนองคาย พบเจอ แวน800มาคันหนึ่ง เจ้าของเขากำลังจะปั้นใหม่ สวยมาก เสียดายไม่ได้หยิบกล้องไปด้วย ไม่งั้นได้เห็นของดีแน่ครั
    น่ายินดียิ่งนักครับท่าน พ่อกับแม่ของผมเคยอยู่หนองคาย ผมเลยโตที่หนองคายช่วงเวลาสั้นๆและก็ไปอยู่ขอนแก่นตอ นเด็กๆก็ช่วงสั้นๆ ชีวิตของผมก็ผูกพันกับดินแดนถิ่นอีสานมาบ้างแต่ตอนนี ้ลืมไปหมดแล้วครับ แฮ่ๆๆ

สหายโคราชของผมท่านก็ชอบรถมาสด้า800แวน ผมยังอยากลุ้นให้ท่านได้ครอบครองซักคัน หากมีวาสนาผมก็อยากได้ครอบครองเหมือนกัน แต่ตอนนี้วาสนายังไม่มี ราศียังไม่เกิด

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

โอ้ ยินดีครับท่าน ผมคงมาทิ้งข้อความให้สหายโคราชของผมได้อ่านแบบนี้เรื ่อยๆ สักวันคงได้ไปชมแกลลอรี่ของท่านแล้วหาภาพมาประดับบ้า น วันข้างหน้าท่านมีชื่อเสียงโด่งดังแล้ว ผมก็จะได้ยินดีที่มีงานเทพของท่านติดบ้านด้วย

ครับชาวมาสด้าคึกคักดี ผมก็พลอยยินดีไปด้วย ท่านเกี่ยวข้าวด้วยเหรอ? อยากจะชมวิถีชาวบ้านแบบนี้จริงๆ สักวันคงได้เอาอีสาวบ้านนาไปเยี่ยมท่านครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ถึงสหายโคราช

ช่วงนี้บอร์ดมาสด้า800กำลังขับเคลื่อนไปด้วยดี ผมก็เลยขอเผ่นมาพักผ่อนพูดคุยกับสหายนิรนามของผมดีกว ่า เมื่อคืนไปนั่งดูงานศิลป์ของท่าน บอกตามตรงผมก็ไม่รู้ว่าแก่นแท้ของศิลปะคืออะไร แต่ผมก็คิดว่า ผมก็คงเสพมาราวๆ20% แต่สหายรอบข้างบอกว่า คนอย่างเมิงพวกจินตนาการสูง เอาไปเลย80% แต่ผมก็ยังมึนกับคำพูดของมันอยู่ดี สรุปแล้ว ผมเป็นพวกอารมณ์ติสต์ที่คิดแบบธรรมดา หากวันใหนคิดแบบไม่ธรรมดาผมคงอธิบายเรื่องราวของภาพท ่านได้ ช่างเถอครับ อธิบายไปผมก็งงกับคำให้การของผมอยู่ดี

ผมมาเล่าเรื่องราวของผมด้วยภาพดีกว่า ผมชอบภูเขาเพราะผมเป็นเด็กดอย ครั้งแรกที่ผมเห็นปลาหมึกตอนเด็กๆ ผมดีใจมาก พอมีปลามาถึงหมู่บ้านของผม อาหารในมื้อนั้นก็เทพทันที เวลาที่ผมไปทะเล ผมก็เก็บตัวเขียนแต่หนังสือ เขียนทุกอย่างที่ผมเห็น เล่าทุกอย่างด้วยตัวอักษร มีแต่ตีนกับข้อเท้าเท่านั้นที่มีโอกาสได้เล่นน้ำทะเล ส่วนหัวเข่าขึ้นไปจนถึงศรีษะ ไม่มีวันได้ลิ้มลองรสเค็มของทะเลแน่นอน

ผม ชอบวิวนี้ ผมชอบดูเมฆ ชอบจินตนาการ อากาศที่นี่ดีมากครับสหาย

ผมเคยมาติดฝนอยู่ข้างบนนี้ ผมนอนหลับหลบฝนใต้ต้นไม้อย่างสบายใจ นอนจนเย็น ตื่นมาผมรู้สึกว่าผมเดินบนเมฆได้ เพราะเมฆก้อนใหญ่มากพึ่งผ่านผมไป สวยมากครับ

เคยกระแดะอาบแดด แล้วกลับมาต้องไปหาป้าที่ลาว ป้าบอกว่าหลานชายทำไมถึงดำจัง แดดเมืองไทยมันคงแรง 5555 ตั้งแต่นั้นมาผมก็ไม่สามารถกลับไปขาวเป็นนักร้องเกาห ลีได้อีก ตอนนี้ก็กลายๆมาทางนักร้องแอฟริกา แต่ดูไปดูมาเหมือนอาแป๊ะมากกว่า

นี่เป็นภาพที่ผมและสหายชอบมากที่สุด ทั้งเขามีอยู่สี่คน ผมสามคนและเจ้าหน้าที่คนเดียว เพราะมาเที่ยวช่วงที่เขาไม่เที่ยวกัน ต้องเอาน้ำล้างก้นมาแปรงฟัน อาบน้ำ สนุกสนานมาก

ดอกสีเหลืองสวยดี มอบให้สหายจากดวงดาวสีเหลือง

แสงจากสวรรค์ที่ผมเจอ ส่องมาจากดาวใหนก็ไม่รู้

ผมไปเที่ยวพะเนินทุ่งกับเพื่อนมา ก็หลายปีมาแล้ว ก็กลายเป็นสถานที่ที่ผมนิยมมานั่งดื่มเบียร์เขียนงาน ถ่ายรูป พูดคุยกับสหายของผม ผมชอบที่นี่เพราะว่ามีเสือมากินหมูป่าไม่ไกลจากที่ผม พัก 555 คราวที่แล้วมีรายงานว่ามีการจับภาพจรเข้ปากน้ำเพชรได ้ (คนละตัวกับที่เขาใหญ่) ผมเลยวางแผนหลอกล่อเพื่อนๆของผมไปเล่นน้ำที่ปากน้ำเพ ชร เลือกเล่นกันที่วังน้ำเลย อยากเห็นจรเข้มาก ผมก็ลงเล่นด้วย จนหนำใจ ไม่เจอจรเข้สักตัว แต่สหายที่ผมพาไปด้วยไม่ขำตาม แกกลัวมาก...

ดงผู้ดีไม่เคยเห็น เคยเห็นแต่ดงเสือดาว ชอบมาก อยากเข้าไปชะโงกดู

หวังว่าคงจะมีวันนั้นที่ได้พบเจอท่าน สหายของผม

ไม่ลืมรากเหง้าและชาติพันธุ์ว่าเป็นใคร ลูกหลานเรฟูจีแคมป์หนองคาย

ภูมิใจพ่อลาวแม่ไทย ตัวแทนหนุ่มสาวยุคเสรี..

อย่างน้อยครั้งหนึ่งในชีวิตก็ได้ว่ายน้ำที่ๆจรเข้ออก มาหากิน 5555

วันนี้ผมคงต้องขอพักเพียงเท่านี้ก่อน หวังว่าข้อความนี้ท่านจะผ่านเข้ามาอ่านแล้วทักทายท่า นว่า สบายดี

ส่วนผมก็สบายดี อยู่ดีมีแฮงครับ

แมวน้าม foofriday's Avatar
    สถานที่
    mazda3thailand
    ขอบคุณ
    0

สบายดี........................................
    จากดาวสีเหลือง

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ foofriday อ่านข้อความ
    สบายดี........................................
    จากดาวสีเหลือง
    เฮ้ย...สหายของผมจากดวงดาวสีเหลือง มาได้งัยเนี่ย

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ฝากสหายโคราชด้วยคนครับ...ว่างๆผมก็ขึ้นไปจิบกาแฟข้า งบนนี้เหมือนกันน่ะ อิอิ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ฝากสหายโคราชด้วยคนครับ...ว่างๆผมก็ขึ้นไปจิบกาแฟข้า งบนนี้เหมือนกันน่ะ อิอิ
    นันหล่อมาเอง คืนนี้ถ้าเจ้าscannerของผมมันนิสัยดี ไม่งอแง ผมมีของมาฝากท่าน เห็นแล้ว สำหรับท่านนันหล่อแน่นอนครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

สักวันคงมีถึงสหายอยุธยา สหายแม่สะเรียง สหายลพบุรี สหายที่นิยมตัวอักษรและรูปถ่าย

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    นันหล่อมาเอง คืนนี้ถ้าเจ้าscannerของผมมันนิสัยดี ไม่งอแง ผมมีของมาฝากท่าน เห็นแล้ว สำหรับท่านนันหล่อแน่นอนครับ
    จัดมาเลยครับท่าน...

แมวน้าม foofriday's Avatar
    สถานที่
    mazda3thailand
    ขอบคุณ
    0

Wink

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    สักวันคงมีถึงสหายอยุธยา สหายแม่สะเรียง สหายลพบุรี สหายที่นิยมตัวอักษรและรูปถ่าย
    เข้าแกงคด้วยนะ มาสดาเหมือนกัน แต่อายุ เค้ายังน้อย

Bookmarks