ขอถามเรื่องระบบไฟ cdi หน่อยนะครับ

ชื่อกระทู้: ขอถามเรื่องระบบไฟ cdi หน่อยนะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอถามเรื่องระบบไฟ cdi หน่อยนะครับ

ขอถามเรื่องระบบไฟ cdi หน่อยนะครับ เวสป้าระบบไฟ cdi กับไฟธรรมดา แบบไหนดีกว่ากันครับ ระบบไฟแบบcdi จะไม่มีแบตใช่มะครับบ ขอบคุณครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

จริงๆแล้ว รถเวสป้า รุ่น เก่าๆ ก็จะไม่มี แบตทั้งนั้น น่ะครับ

จะมีก็เป็นรุ่นใหม่ๆ แล้ว เช่น คอซ่า

ส่วน เรื่อง cdi รอ ท่านผู้รู้มา ตอบดรกว่าครับ

criber's Avatar
    สถานที่
    CRIBER Gang
    ขอบคุณ
    0

cdi สิครับ ใหม่กว่า เร็วกว่า แรงกว่า
    ระบบ cdi กับแบ็ท มันไม่เกี่ยวกันครับผม
    ทองขาวก็มีแบ๊ทได้
    ที่รุ่นใหม่ มีแบ็ท เพราะเค้ามีระบบสตาร์ท มือ ครับ

http://www.facebook.com/home.php?sk=...091544762&ap=1
    แยกรามฯ scooter house
    รับประกอบ ซ่อม โมดิฟลาย เพิ่มแรงม้า ปรึกษา เกี่ยวกับ อะไหล่ ค่าใช้-จ่าย ให้กับรถ Vespa ชุดคิท หรีดวาว ฯลฯ PX150,200 - small frame
    รับสั่งสินค้าจากทั่วทุกมุมโลก(ไม้จิ้มฟันยันเรือรบ - Toothpick lean warship)
    https://www.facebook.com/MiCimFunYanWarship

เลขบัญชี 173-220865-3 MR.WORAWUT Kam. ธ.ไทยพานิชย์ สาขาเดอะมอล3(รามฯ)
    Tel., 089-7973323 Lex แยก ราม

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

โหวตให้ CDI อีกหนึ่งเสียงครับ
    แต่รถผมยังเป็นทองขาวอยู่เลยนะ
    ไม่มีตังเปลี่ยน CDI มันแพง
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

ลองไล่อ่านในกระทู้อ่ะเรื่องนี้มีอยู่พอสมควร
    แบตไม่เกี่ยว มีได้หมดทั้งหน้าทองขาว กะ ซีดีไอ
    แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล องค์ประกอบหลายๆ อย่าง ชอบความเดิม กำลังทรัพย์ ระบบไฟ ฯลฯ
    ดีทั้งสองอย่าง แต่ดีคนละแบบ
    แต่ส่วนตัวผม ซีดีไอลองมาแล้ว แต่ชอบ หน้าทองขาวมันส์ดี
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

คร่าวๆนะ กรณี เวสป้า ถ้ารถเป็นทองขาว (ระบบลูกเบี้ยวไปเตะขาทองขาว )โดยมากที่เปลี่ยนเป็นcdi เพราะลูกเบี้ยวสึกเป็นส่วนใหญ่ครับ ส่วนรถที่เป็น cdi จากโรงงานเช่น Px โคซ่า นั่นเป็นแบบเต็มระบบ การแปลงจากทองขาวเป็นcdi ถ้าทำแบบเต็มระบบ วิ่งดีมากครับ แต่ถ้าเป็น cdi แบบชุดแปลงไม่เต็มระบบ อาจมีปัญหาในบางคัน เช่น สตราท์ผิดจังหวะ อาจมีถอยหลัง ไฟตีกลับ บางคันก้อรอบต้นออกตัวแย่หน่อย (เพราะองศาการจุดระบบได้รับการอ่านค่าโดยผ่านวงจรอิเ ลกทรอนิกในรอบที่ไม่เสถียร) เชิงลึกค่อนข้างละเอียดครับ โดยส่วนตัวถ้ารถเป้นทองขาวมาแต่แรก แนะนำว่าทองขาวแมตกว่า เว้นลูกเบี้ยวจานไฟ สึก แต่ถ้ามีงบ ทำเป็น cdi เต็มระบบแบบPX โคซ่า ก้อจะได้สมรถนะที่ดีกว่า และจะเห้นผลที่สุดในรอบเครื่องตั้งแต่ กลาง ถึง รอบสูง ( เพราะขาเตะทองขาวมีลิมิตการตีกลับโดยค่า K ของเหล็กสปริงและสัมพันกับลูกเบี้ยวในขณะที่cdi ใช้การอ่านค่าแบบวงจรอิเลกจึงแม่นยำกว่าและลากรอบได้ สูงมากกว่า)
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
    คร่าวๆนะ กรณี เวสป้า ถ้ารถเป็นทองขาว (ระบบลูกเบี้ยวไปเตะขาทองขาว )โดยมากที่เปลี่ยนเป็นcdi เพราะลูกเบี้ยวสึกเป็นส่วนใหญ่ครับ ส่วนรถที่เป็น cdi จากโรงงานเช่น px โคซ่า นั่นเป็นแบบเต็มระบบ การแปลงจากทองขาวเป็นcdi ถ้าทำแบบเต็มระบบ วิ่งดีมากครับ แต่ถ้าเป็น cdi แบบชุดแปลงไม่เต็มระบบ อาจมีปัญหาในบางคัน เช่น สตราท์ผิดจังหวะ อาจมีถอยหลัง ไฟตีกลับ บางคันก้อรอบต้นออกตัวแย่หน่อย (เพราะองศาการจุดระบบได้รับการอ่านค่าโดยผ่านวงจรอิเ ลกทรอนิกในรอบที่ไม่เสถียร) เชิงลึกค่อนข้างละเอียดครับ โดยส่วนตัวถ้ารถเป้นทองขาวมาแต่แรก แนะนำว่าทองขาวแมตกว่า เว้นลูกเบี้ยวจานไฟ สึก แต่ถ้ามีงบ ทำเป็น cdi เต็มระบบแบบpx โคซ่า ก้อจะได้สมรถนะที่ดีกว่า และจะเห้นผลที่สุดในรอบเครื่องตั้งแต่ กลาง ถึง รอบสูง ( เพราะขาเตะทองขาวมีลิมิตการตีกลับโดยค่า k ของเหล็กสปริงและสัมพันกับลูกเบี้ยวในขณะที่cdi ใช้การอ่านค่าแบบวงจรอิเลกจึงแม่นยำกว่าและลากรอบได้ สูงมากกว่า)
    แน่น่อน และชัดเจนตรงคำพูดที่ว่า เพราะขาเตะทองขาวมีลิมิตการตีกลับโดยค่า k ของเหล็กสปริงและสัมพันกับลูกเบี้ยว

Bookmarks