น้องใหม่800ครับ

ชื่อกระทู้: น้องใหม่800ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้องใหม่800ครับ

อยากรบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำร้านที่จำหน่ายยางหูช้างให้ด้วยครับ ถ้าไม่มีขายจะต้องดัดแปลงได้ยังไงบ้างครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

มันเป็นปัญหาที่แก้ยากส์ครับ...แต่ไม่ใช่ไม่มีทางแก้ น่ะครับ ทางแก้นะมีแน่ครับ มีเพื่อนๆในนี่ทำมาแล้วครับ เดี๋ยวให้เจ้าตัวมาตอบดีกว่าน่ะครับ แต่ก่อนอื่นรบกวน keaw_keaw รายงานตัวอย่างเป็นทางการเพื่อร่วมเป็นสหายกันก่อนน่ ะครับ ขอบคุณครับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    มันเป็นปัญหาที่แก้ยากส์ครับ...แต่ไม่ใช่ไม่มีทางแก้ น่ะครับ ทางแก้นะมีแน่ครับ มีเพื่อนๆในนี่ทำมาแล้วครับ เดี๋ยวให้เจ้าตัวมาตอบดีกว่าน่ะครับ แต่ก่อนอื่นรบกวน keaw_keaw รายงานตัวอย่างเป็นทางการเพื่อร่วมเป็นสหายกันก่อนน่ ะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    ผมชื่อเขียวครับ อยู่ กทม. เพิ่งได้รถมา ตอนนี้กำลังทำสีอยู่ครับ ตัวรถค่อนข้างผุมากครับแต่อะไหล่โดยทั่วไปค่อนข้างสม บูรณ์ ยกเว้นที่เป็นยางโดยรอบเท่านั้นครับ รบกวนพี่ ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับem19

Junior Member up2guu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอชมหน้าตารถคู่ชีพบ้าง เว๊บๆ ได้เปล่าครับ อิอิ

wat.lampang's Avatar
    สถานที่
    อนุรักษ์ของเก่า
    ขอบคุณ
    0

พี่นาวีงานเข้าครับ
    ชื่อ วัชระ พนมลัง
    ธนาคารกรุงเทพ สาขา สบตุ๋ย ลำปาง เลขบัญชี 2550829747
    Mr. Watchara Panomlang LAMPANG THAILAND 52100

รับสั่ง อะหลั่ย Mazda 1000 ทุกรายการ
    สนใจติดต่อ 087-7252892(dtac) 084-8063430( one-2 -call)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ keaw_keaw อ่านข้อความ
    ผมชื่อเขียวครับ อยู่ กทม. เพิ่งได้รถมา ตอนนี้กำลังทำสีอยู่ครับ ตัวรถค่อนข้างผุมากครับแต่อะไหล่โดยทั่วไปค่อนข้างสม บูรณ์ ยกเว้นที่เป็นยางโดยรอบเท่านั้นครับ รบกวนพี่ ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับem19
    ยินดีต้อนรับครับท่าน สหายเมืองหลวงของเรา

พี่เขียวรบกวนแจ้งระบุส่วนที่อยากได้ให้น้องๆหน่อยก็ ได้ครับ หรือจะเป็นการดีถ้าถ่ายรูปมาให้ดูเลยก็ได้ว่าตรงใหนท ี่อยากเปลี่ยน ยางต่างๆผมก็พอมีเก็บบ้าง ไม่มาก บางอันก็แปลงเอา บางอันก็ของเดิมๆ จะได้ชี้เป้าให้ได้ว่าสามารถไปหาซื้อได้ที่ใหนหรือสห ายท่านอื่นๆจะได้ช่วยเสาะหาให้ได้

ยางหูช้างของผมก็...คือขอเรียนตามตรงว่า ผมพอจะมีสภาพที่สมบูรณ์ทั้งจากท่านโยที่แบ่งมาให้และ ก็ที่หามาครอบครอง แต่ว่าถ้าผมติดตั้งเข้าไปแล้วผมก็ไม่สามารถช่วยท่านอ ื่นๆได้ แต่ถ้าไปเสาะหาตามแหล่งหรือกับพ่อค้าท่านอื่นๆ ผมก็ยังได้รับคำตอบเมื่อ11เดือนที่แล้วว่าไม่มี (ที่ผมครอบครองก็ไม่มีอีกแล้ว) แต่ถ้าผมเอาไปหล่อยางหูช้างแล้วมาช่วยท่านอื่นๆกับโร งงานหล่อยาง แบบที่เขารับจ้างสร้างชิ้นงานอะไหล่ ราคาไม่รวมโมลด์ ผมต้องใช้เงินอย่างน้อย2แสนบาทเขาถึงจะผลิตให้ผมได้ 100ชิ้น แต่แค่ข้างเดียวนะครับ สรุปแล้วสองข้างต้องใช้เงินอย่างน้อย4แสน ถึงจะช่วยสหายได้100คัน แล้วใครบ้างจะมาซื้อยางหูช้างของผมจนคุ้มทุน แล้วต้องตั้งราคาขายเท่าไหร่ถึงจะไม่เอาเปรียบสหายทั ้งหลาย ส่วนยางหูช้างที่ผมได้มา ปรมาจารย์ของผมพูดอย่างตลกว่า ต้องเก็บยางหูช้างให้ผมตั้ง45ปีกว่าผมจะเดินทางมาซื้ อแค่คู่เดียว....แล้วก็หมดที่ผมพอดี...

ความหวังดีของผมที่จะช่วยเหลือพี่น้องท่านอื่นๆในตอน นี้ก็เลยเหมือนยิ่งกว่าล้มช้างเอางา แต่ผมก็ยังไม่ได้ติดตั้งหูช้างเข้าไปในป้าแดง ยังคงนั่งมองมันทุกวันเผื่อจะมีเรื่องดีๆเข้ามา และต้องการจะรอให้ถึงที่สุด ไม่สามารถทิ้งท่านอื่นๆไปได้ ก็เลยต้องรบกวนพี่เขียวหรือท่านที่กำลังประสบปัญหารอ ไปก่อนนะครับ หนทางมันยังไม่ได้มึดมน ผมยังไม่ได้ยอมแพ้แม้แต่น้อย

ส่วนยางอื่นๆที่ผมครอบครอง ป้ายToyo Kogyoยังไม่ได้แกะออก...ก็พอมีครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ยินดีต้อนรับครับท่าน สหายเมืองหลวงของเรา

พี่เขียวรบกวนแจ้งระบุส่วนที่อยากได้ให้น้องๆหน่อยก็ ได้ครับ หรือจะเป็นการดีถ้าถ่ายรูปมาให้ดูเลยก็ได้ว่าตรงใหนท ี่อยากเปลี่ยน ยางต่างๆผมก็พอมีเก็บบ้าง ไม่มาก บางอันก็แปลงเอา บางอันก็ของเดิมๆ จะได้ชี้เป้าให้ได้ว่าสามารถไปหาซื้อได้ที่ใหนหรือสห ายท่านอื่นๆจะได้ช่วยเสาะหาให้ได้

ยางหูช้างของผมก็...คือขอเรียนตามตรงว่า ผมพอจะมีสภาพที่สมบูรณ์ทั้งจากท่านโยที่แบ่งมาให้และ ก็ที่หามาครอบครอง แต่ว่าถ้าผมติดตั้งเข้าไปแล้วผมก็ไม่สามารถช่วยท่านอ ื่นๆได้ แต่ถ้าไปเสาะหาตามแหล่งหรือกับพ่อค้าท่านอื่นๆ ผมก็ยังได้รับคำตอบเมื่อ11เดือนที่แล้วว่าไม่มี (ที่ผมครอบครองก็ไม่มีอีกแล้ว) แต่ถ้าผมเอาไปหล่อยางหูช้างแล้วมาช่วยท่านอื่นๆกับโร งงานหล่อยาง แบบที่เขารับจ้างสร้างชิ้นงานอะไหล่ ราคาไม่รวมโมลด์ ผมต้องใช้เงินอย่างน้อย2แสนบาทเขาถึงจะผลิตให้ผมได้ 100ชิ้น แต่แค่ข้างเดียวนะครับ สรุปแล้วสองข้างต้องใช้เงินอย่างน้อย4แสน ถึงจะช่วยสหายได้100คัน แล้วใครบ้างจะมาซื้อยางหูช้างของผมจนคุ้มทุน แล้วต้องตั้งราคาขายเท่าไหร่ถึงจะไม่เอาเปรียบสหายทั ้งหลาย ส่วนยางหูช้างที่ผมได้มา ปรมาจารย์ของผมพูดอย่างตลกว่า ต้องเก็บยางหูช้างให้ผมตั้ง45ปีกว่าผมจะเดินทางมาซื้ อแค่คู่เดียว....แล้วก็หมดที่ผมพอดี...

ความหวังดีของผมที่จะช่วยเหลือพี่น้องท่านอื่นๆในตอน นี้ก็เลยเหมือนยิ่งกว่าล้มช้างเอางา แต่ผมก็ยังไม่ได้ติดตั้งหูช้างเข้าไปในป้าแดง ยังคงนั่งมองมันทุกวันเผื่อจะมีเรื่องดีๆเข้ามา และต้องการจะรอให้ถึงที่สุด ไม่สามารถทิ้งท่านอื่นๆไปได้ ก็เลยต้องรบกวนพี่เขียวหรือท่านที่กำลังประสบปัญหารอ ไปก่อนนะครับ หนทางมันยังไม่ได้มึดมน ผมยังไม่ได้ยอมแพ้แม้แต่น้อย

ส่วนยางอื่นๆที่ผมครอบครอง ป้ายToyo Kogyoยังไม่ได้แกะออก...ก็พอมีครับ
    ถ่ายรูปวัดขนาดแบบละเอียดให้ผมหน่อยเดี๋ยวผมจะลอง DIY ดูแบบขำๆๆ (แต่ ยางหูช้าง Daihatsu berlina 1000 ของผม จะบอกให้ว่าผมก็ DIY ตัดต่อดัดแปลงเอาน่ะครับ ไม่มีขายเหมือนกัน) อิอิ

ขอบคุณ
    0

ถ่ายรูปวัดขนาดแบบละเอียดให้ผมหน่อยเดี๋ยวผมจะลอง DIY ดูแบบขำๆๆ (แต่ ยางหูช้าง Daihatsu berlina 1000 ของผม จะบอกให้ว่าผมก็ DIY ตัดต่อดัดแปลงเอาน่ะครับ ไม่มีขายเหมือนกัน) อิอิ
    ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้ความกระจ่าง สงสัยผมต้องลอง DIY ดูบ้างแล้ว (ไม่เคยทำมาก่อนซะด้วยสิครับ)

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมยังคงกลับมาดูกระทู้นี้ที่มีรูปป้าแดงจอดอยู่ริมคล องประปา ทำให้ผมหวนคิดถึงวันเก่าๆที่รออยู่หน้าคอม รอว่าเมื่อไหร่จะมีเงิน รอว่าเมื่อไหร่จะมีเวลา รอว่าเมื่อไหร่จะถึงเวลาอันเหมาะสม และที่สำคัญ ก็ภาวนาว่า ขอให้ผมได้ครอบครองรถคันนี้เถอะ ของขวัญวันเกิดของผมที่ผมปรารถนา....

ผมมีวาสนาได้คุยกับท่านเขียวถึงเรื่องราวที่พานพบ เราต่างก็เกี่ยวดอง ถึงได้รู้ว่ารถของท่านมีศักดิ์เป็นสตรีผู้สูงศักดิ์ก ว่าป้าแดงในอดีต เราต่างเคยมีเจ้าของเก่าคนเดียวกัน รถของท่านคือรถคันเขียวที่ผมไปดูแต่ไม่มีวาสนาได้ครอ บครอง สภาพสมบูรณ์มาก อะไหล่บางส่วนของป้าแดงในอดีตก็ไปอยู่กับรถของท่าน 5555

ป้าแดงยืนตากแดดอยู่ริมคลองประปาแต่คุณนายเขียวจอดอย ู่ในที่ร่มในรั้วบริเวณ แต่ก็ต้องขอบคุณในโชคชตาที่ไม่มีปัญญาได้ครอบครองคุณ นายเขียวคันนั้น และผมก็เชื่อว่ารถเลือกคน รถเลือกเจ้านายของตัวเอง วันนี้มีโอกาสได้รู้จักท่านเขียวเจ้าของคุณนายเขียว ท่านก็คุยดี เป็นสหายที่ดี รถของท่านแค่ลายเส้นก็กินขาด เป็นที่ฮือฮามากๆ อะไหล่ก็ครบ ป้าแดงของผมมีความยินดีที่ได้เห็นสตรีท่านนี้กลับมาโ ลดแล่นอีกครั้ง ต้องออกมาสวยมากๆแน่ๆ

แต่ก็ขอบอกแบบตลกๆกับคุณนายเขียวที่เคยเกื้อกูลกันมา ในอดีตว่า ฉันไม่ใช่ป้าแดงคันเดิมที่ตากแดดคันนั้นอีกแล้ว... "ข้าพเจ้าขอทิ้งท่านไว้ตรงนี้ คนที่ครั้งหนึ่งข้าพเจ้าเคยเป็น"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 20-01-2010 เมื่อ 22:52

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่วีคับ งานเข้าแล้วคับ หูช้างด้านซ้ายผมหัก..
    ซวยเลยพี่ แก้ไขไงได้บ้างคับ.....
    ... อ้วนซ่า ....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    พี่วีคับ งานเข้าแล้วคับ หูช้างด้านซ้ายผมหัก..
    ซวยเลยพี่ แก้ไขไงได้บ้างคับ.....
    พับเหล็กใหม่ได้ครับ ผมก็ขึ้นงานใหม่ทั้งชิ้น ไม่ยากครับท่าน แล้วตามสุสานรถมีบ้างมั้ยครับ?

Member
    ขอบคุณ
    0

รถผมในปัจจุบันนี้ยังไม่อาจหาญกล้าไปเทียบชั้นป้าแดง ของคุณวีได้เลย แต่สักวันคงได้โลดแล่นในเส็นทางเดียวกัน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ keaw_somboon อ่านข้อความ
    รถผมในปัจจุบันนี้ยังไม่อาจหาญกล้าไปเทียบชั้นป้าแดง ของคุณวีได้เลย แต่สักวันคงได้โลดแล่นในเส็นทางเดียวกัน
    หามิได้ครับท่าน แค่เขียนในเชิงขำขันครับ ไม่อาจเอาอีสาวบ้านนาไปเทียบกับใครได้ ยังมีรถในตำนานแถวหน้าหลายคันของเหล่าแม่ทัพทั้งหลาย ที่ผมก็ชื่นชม รถของสหายทุกท่านจะทำมากทำน้อยก็สวยในสายตาของเจ้าขอ งด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น ลูกเราขี้เหล่ขนาดใหนก็น่ารักในสายตาเรา คิดถึงวันแรกที่เราปรารถนาอยากจะได้เขามาครอบครอง อารมณ์นั้นยิ่งใหญ่ขนาดใหน ผมว่าทุกท่านมีไม่น้อยไปกว่ากัน

ความสุขของการมีรถไม่ได้แค่อยากจะเอาชนะคนอื่น ความสุขของการมีรถของผมก็คือได้แสดงให้คนอื่นถึงความ รักที่ผมมีต่อป้าแดงแต่สำคัญเหนือสิ่งอื่นใดก็คือได้ ท่านมาเป็นสหาย ท่านทั้งหลายที่นี่ ได้พี่น้องของเรามารวมตัวกันเป็นปึกแผ่น ผมมีความสุขครับ

ถนนแห่งมิตรภาพไม่ได้มีให้รถที่สวยที่สุดขับแค่คันเด ียว ถนนแห่งนี้มีที่สำหรับทุกท่านที่นิยมสายลมและความคลา สสิคเสมอ เราจะไปด้วยกันอย่างเช่นสหาย เช่นพี่น้อง ป้าแดงต้องการให้พี่น้องของป้าแดงกลับมา จะอยู่รอดปลอดภัยและสมบูรณ์ก็ต้องดูแลกัน คนละไม้คนละมือสัญลักษณ์Ride with Prideที่กระจายไปทั่วประเทศนั่นแหละ คือเครือข่ายของสหายมาสด้าที่จะดูแลกัน ผมก็แค่คนส่งสาร์น หากถามผมว่าผมพอใจแล้วหรือยัง....

ผมมีความสุขมากครับ

Bookmarks