BSA Paratrooper Early & Late Model - หน้า 2

ชื่อกระทู้: BSA Paratrooper Early & Late Model

Verified Member pj's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เก็บตก!!!

BSA พับได้คัน Early model นั้นตอนที่ได้มา ได้ปลอกมือมาเพียงข้างเดียวเป็นของ DOVER เช่นเดียวกับ ปลอกมือรถbsaพับได้อันอื่นที่เคยเห็น ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเป็นของเดิมติดรถเลยหรือไม่ แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะใช่ เพียงแต่ว่าไม่มีตีตราปืน และปลอกมือนี้จะยาวกว่าปกติจับได้เต็มมือดี ไม่เคยวัดเหมือนกันว่าปลอกมือของ BSA พับได้ยาวเท่าไหร่ แต่อันนี้ยาว 9.5 cm. ยังไงฝากคนที่มีลองวัดความยาวให้ดูด้วยน่ะครับ

เบาะที่ติดมาเป็นเบาะ BSA Model 40 มีเพลท มาในสภาพเก๋าๆดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pj : 29-11-2009 เมื่อ 22:27

โอโฮ สุดยอดมากเลยครับ ขอบคุณที่มาให้ข้อมูลและแบ่งปันความรู้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mankuzo : 21-05-2012 เมื่อ 14:03

9026's Avatar
    สถานที่
    เพียงเพื่อน
    ขอบคุณ
    32

มาตรฐาน 10

ถ้าได้ตัวนี้อีกตัวละแจ่มเลยพี่

รูป รูป    
    นายวีรพันธ์ บุญช่วยชาติ
    บ้านเลขที่ 6 ซอย 5
    ถนนสันติเกษม ตำบลแสนสุข
    อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี 20130
    (085-9171321 wee)
    เลขบัญชี 640-241878-2
    ธนาคารไทยพาณิช สาขาบางแสน
    "แค่ทำในสิ่งที่ชอบและเป็นอยู่"

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

เอาร่วมกองทัพด้วย

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

::สุดๆไปเลยครับ นับถือๆ::

รบกวนคุณ pj ไม่ทราบว่าจะสะดวกไหมครับ หากจะขอปรึกษาเรื่องจักรยาน BSA พับได้ครับ หากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ผมอยากจะขอทราบเบอร์มือถือหน่อยได้ไหมครับ จะเป็นพระคุณมาก
    ขอแสดงความนับถือ
    ท.พ.ปกาญจน์ กาญจนะ (อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช)

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pakhank อ่านข้อความ
    รบกวนคุณ pj ไม่ทราบว่าจะสะดวกไหมครับ หากจะขอปรึกษาเรื่องจักรยาน BSA พับได้ครับ หากไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ผมอยากจะขอทราบเบอร์มือถือหน่อยได้ไหมครับ จะเป็นพระคุณมาก
    ขอแสดงความนับถือ
    ท.พ.ปกาญจน์ กาญจนะ (อ.ทุ่งสง จ.นครศรีธรรมราช)
    สวัสดีครับ...ต้องขอโทษด้วยที่ตอบช้า ด้วยเหตุที่ยุ่งมากไม่ได้เข้า เวป เลยกว่าครึ่งปี. เบอร์โทรผมครับ 081-9494307 พิท..ครับ
    คิดถึงทุกๆคน... ครับ

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

คำบรรยายของคุณพิทในกระทู้นี้ไปโผล่ในหนังสือเกี่ยวก ับจักรยานเล่มหนึ่ง
    หลายๆท่านอาจผ่านตามาบ้างแล้ว
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

Senior Member samuinorman's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น่าจะเป็นแบบชัดๆอีกคันหนึ่ง ครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ
    คำบรรยายของคุณพิทในกระทู้นี้ไปโผล่ในหนังสือเกี่ยวก ับจักรยานเล่มหนึ่ง
    หลายๆท่านอาจผ่านตามาบ้างแล้ว
    สวัสดี...ครับ ผมเพิ่งซ้ือหนังสือดังกล่าวมาเม่ือ 2 วันก่อน...เคยซ้ือฉบับแรกมาแล้ว...ชอบและต้องซ้ือทุก คร้ังท่ีพบเห็นหนังสือแบบน้ี..อยากเป็นกำลังใจให้..แ ม้ว่าบ่อยคร้ังเน้ือหาด้านในมักจะผิดหวัง..แต่ก็เอาใ จช่วย..อยากให้เค้าขายได้อยู่ได้เพ่ือพัฒนาหนังสือแน วๆน้ีต่อไป..รู้ว่าการทำหนังสือสักเล่มไม่ง่ายเลยย่ิ งไม่ใช่แนวตลาดแล้วล่ะก็...
    ผมได้ถ่ายรูปการบรรยายหนังสือเล่มน้ีไว้ในส่วนท่ีเป็ นเน้ือหาของ BSA พับได้น้ีไว้..คิดไว้ว่าจะนำมาลงที่กระทู้น้ี..เพ่ือ จะพูดคุยบางอย่างแต่เม่ือเข้ามาเห็นคุณ T13 เกร่ินไว้..เลยตัดสินใจไม่ลงรูปและข้อความบรรยายในหน ังสือดังกล่าว...แต่ก็ขอพูดในความรู้สึกส่วนตัวของผม ....
    ผมเห็นหนังสือเล่มน้ีบนแผงใกล้บ้าน...เฮ้ย..ดีใจมีคน ทำหนังสือเกี่ยวกับจักรยายโบราณออกมาด้วย..ซ้ือเลย.. 80.- เม่ือกลับมาบ้านเปิดดูคร่าวๆ.. OK. น่าพอได้อยากให้มีฉบับต่อๆไปอีกไม่ต้องออกทุกเดือนก็ ได้... แล้วก็มาสะดุดตากับคอลัมภ์ BSA พับได้เม่ืออ่าน.. เออมันคุ้นว่ะ..เปิด thaiscooter.com อ้าว..เราเขียนลง thaiscooter.com เม่ือ 2 ปีก่อนน่ี...ผมดีใจท่ีคนเขียนเร่ือง BSA พับได้ในนิตยสารเล่มน้ีเอาข้อมูลน้ีไปใช้ประโยชน์... ผมไม่ใช่คนทำหนังสือ..ไม่มีความรู้ด้านน้ีไม่ได้จบนิ เทศฯ.. แต่เม่ือคร้ังยังเรืยนหนังสือ..ตอนเด็กๆ ครูเคยให้เขียนเรียงความ..เขียนรายงาน..ซ่ึงผมคิดว่า เป็นพ้ืนฐานอย่างหน่ึงของคนที่จะมาทำงานด้านน้ี..การ ท่ีเราหาข้อมูลต่างๆจากแหล่งต่างๆซ่ึงแหล่งข้อมูลที่ ใหญ่ที่สุดสะดวกและประหยัดก็ต้องเป็นจาก internet แน่นอน...ถ้าเป็นผมเม่ือเราได้ข้อมูลมารวบรวมไว้กล่ั นกรองเรียบเรียงใหม่ในความเป็นตัวเราเอง...แน่นอนไม่ ลืมที่จะให้เครดิตและขอบคุณแหล่งข้อมูลน้ันๆ
    ผมอ่านคอลัมภ์ BSA พับได้จากนิตยาสารฉบับน้ีแล้ว รู้ว่าเป็นการลอก..คำบรรยายมา 95% ดีใจน่ะครับบอกตรงๆย้ิมไม่หุบ...แต่ก็ผิดหวังและเสีย ใจที่ผู้ทำนิตยสารน้ีไม่ใส่ใจกับความเหมาะสมเลย...ผม บรรยายไว้เปรียบเทียบรถสองรุ่นให้เห็นถึงความแตกต่าง ...โดยมีภาพเปรียบเทียบให้เห็นแต่นิตยสารฉบับน้ีเอาแ ต่คำบรรยายของผมไปโดยไม่ได้ปรับให้สอดคล้องกับภาพของ นิตยสารของตนเลย..ผมบรรยายเปรียบเทียบให้ดูภาพ...ประ กอบ เค้าก็มีภาพประกอบแต้ไม่ได้เข้ากับการบรรยายประกอบเล ย..น่ีเป็นส่ิงแรกที่ผมเสียใจ..คือเอาข้อมูลไปแต่ใช้ ไม่เห็นผล..คนที่ได้อ่านจะงงว่าทำไมคำบรรยายกับภาพมั นแปลกๆ....อีกข้อคือ...คนทำหนังสือ...ออกสู่สังคม..ต ้องมีความรับผิดชอบต่อตนเองและสังคม..นิตยสารนี้ไม่ม ีช่ือสำนักพิมพ์, ชื่อบรรณาธิการ, ผู้เขียน, อะไรก็ตามที่พึงแจ้งไว้...ไม่มีครับ...ผมถือว่าไม่รั บผิดชอบต่อผลงานของเราเอง..หรือคุณไม่ภูมิใจกับนิตยส ารของตนเอง?
    สุดท้ายผมก็ยังยืนยันครับว่าดีใจที่...ข้อมูลของผมที ่หวังเพียงแค่เป็นการพูดคุยแลกเปลี่ยนกับพี่ๆเพื่อนๆ ใน thaiscooter.com จะเป็นประโยชน์กับคนอ่ืนๆ...ความรู้สึกผมที่ได้กล่าว มาไม่ได้โกรธนิตยสารน้ีเลย..แต่อยากให้ทำต่อไปแก้ไขป รับปรุง..เพ่ือจะภูมิใจกับหนังสือของเราเองย่ิงๆขึ้น ไปครับ....

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

หายไปนานเลยนะพี่พิท สบายดีนะครับ
    อันนี้เป็นข้อความของผมละกัน การเขียนหนังสือออกมาซักเล่ม หากทำเพื่อคลายเครียดสนุกสนาน คงจะไม่มีสาระอะไรให้ปวดสมอง แต่หากจะทำเป็นสิ่งตีพิมพ์แล้ว ต้องย้อนกลับไปดูว่าเงื่อนไข การเขียน รูปแบบ(Format) วัตถุประสงค์ ตลอดจนถึงเอกสารอ้างอิง(reference) เป็นสิ่งสำคัญยิ่ง

เมื่อ 3 ปีที่แล้วมา เคยทำโครงร่างงานตัวเองอยากเขียนหนังสือซักเล่มเกี่ย วกับรถถีบโบราณ ศึกษาเอกสารต่าง เก็บข้อมูลของฝรั่งเพิ่มเรื่อยๆ สุดท้ายก็ไม่จบซักที เนื่องจากแหล่งข้อมูลและเอกสารอ้างอิง(reference) ต้องเป็นสิ่งที่มีตัวตน การเขียนตามความรู้สึก ความน่าจะเป็น โดยไม่ได้อยู่บนพื้นฐานของหลักความจริงและองค์ความรู ้เรื่องนั้นๆ(knowledge) ย่อมแสดงและสะท้อนถึงตัวตนผู้เขียนเอง แม้ว่าปัจจุบันอาจจะยังไม่เป็นและไม่รู้สึก และอนาคตลูกหลานคนรุ่นถัดไปที่เข้ามาแทน อาจจะแสดงออกมาในภายหลังก็เป็นได้

ฝรั่งท่านหนึ่งเคยให้คำนิยามไว้ว่า"ไม่มีใครได้หายใจ อยู่ในยุคนั้น" เปรียบเปรยกับเราแล้ว คือไม่มีใครเกิดทันซักคน เพราะเราๆท่านๆกำลังตามรอยหรือย้อนรอยอดีตต่างหาก

ปล.บทความของฝรั่งเคยเขียนเกี่ยวกับรถ BSA Airborne ในการกระโดดจากเครื่องบินลงมาที่ระดับความสูง.....ฟุ ต เครื่องบินชนิด.... ร่มชนิด.... การผูกรถถีบติดกับพลร่มระยะห่าง....ฟุต รถถีบจะกระแทกที่จุด.... ส่วนที่จะเสียหายมากที่สุด.... ต่างๆเหล่านี้เก็บไว้นานแล้ว แต่ไม่สามารถอ้างอิงได้ชัเจนตามหลัก

รูป รูป    
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

9026's Avatar
    สถานที่
    เพียงเพื่อน
    ขอบคุณ
    32

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pj อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ...ต้องขอโทษด้วยที่ตอบช้า ด้วยเหตุที่ยุ่งมากไม่ได้เข้า เวป เลยกว่าครึ่งปี. เบอร์โทรผมครับ 081-9494307 พิท..ครับ
    คิดถึงทุกๆคน... ครับ
    สวัสดีดีครับพี่พิจกลับมาแล้วมีอะรัยใหม่ๆมาให้น้องๆ ดูบ้างครับ
    นายวีรพันธ์ บุญช่วยชาติ
    บ้านเลขที่ 6 ซอย 5
    ถนนสันติเกษม ตำบลแสนสุข
    อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี 20130
    (085-9171321 wee)
    เลขบัญชี 640-241878-2
    ธนาคารไทยพาณิช สาขาบางแสน
    "แค่ทำในสิ่งที่ชอบและเป็นอยู่"

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pj อ่านข้อความ
    ผมอ่านคอลัมภ์ BSA พับได้จากนิตยาสารฉบับน้ีแล้ว รู้ว่าเป็นการลอก..คำบรรยายมา 95% ดีใจน่ะครับบอกตรงๆย้ิมไม่หุบ...แต่ก็ผิดหวังและเสีย ใจที่ผู้ทำนิตยสารน้ีไม่ใส่ใจกับความเหมาะสมเลย...ผม บรรยายไว้เปรียบเทียบรถสองรุ่นให้เห็นถึงความแตกต่าง ...โดยมีภาพเปรียบเทียบให้เห็นแต่นิตยสารฉบับน้ีเอาแ ต่คำบรรยายของผมไปโดยไม่ได้ปรับให้สอดคล้องกับภาพของ นิตยสารของตนเลย..ผมบรรยายเปรียบเทียบให้ดูภาพ...ประ กอบ เค้าก็มีภาพประกอบแต้ไม่ได้เข้ากับการบรรยายประกอบเล ย..น่ีเป็นส่ิงแรกที่ผมเสียใจ..คือเอาข้อมูลไปแต่ใช้ ไม่เห็นผล..คนที่ได้อ่านจะงงว่าทำไมคำบรรยายกับภาพมั นแปลกๆ....อีกข้อคือ...คนทำหนังสือ...ออกสู่สังคม..ต ้องมีความรับผิดชอบต่อตนเองและสังคม..นิตยสารนี้ไม่ม ีช่ือสำนักพิมพ์, ชื่อบรรณาธิการ, ผู้เขียน, อะไรก็ตามที่พึงแจ้งไว้...ไม่มีครับ...ผมถือว่าไม่รั บผิดชอบต่อผลงานของเราเอง..หรือคุณไม่ภูมิใจกับนิตยส ารของตนเอง?
    สุดท้ายผมก็ยังยืนยันครับว่าดีใจที่...ข้อมูลของผมที ่หวังเพียงแค่เป็นการพูดคุยแลกเปลี่ยนกับพี่ๆเพื่อนๆ ใน thaiscooter.com จะเป็นประโยชน์กับคนอ่ืนๆ...ความรู้สึกผมที่ได้กล่าว มาไม่ได้โกรธนิตยสารน้ีเลย..แต่อยากให้ทำต่อไปแก้ไขป รับปรุง..เพ่ือจะภูมิใจกับหนังสือของเราเองย่ิงๆขึ้น ไปครับ....
    ผมเห็นบนแผงก็โดดซื้อเลย บอกได้คำเดียวเสียดายเงินแปดสิบบาท นอกนั้นก็ตามที่คุณพิทบอก
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nos อ่านข้อความ
    สวัสดีครับพี่พิท หวังว่าพี่พิทสบายดีนะครับ
    สวัสดี..ยอด ตอนน้ีพ่ี ok. ดี ยังคิดถึงยอด..เหมือนเดิม..ท่ีผ่านมาเคยพูดด้วยอารมณ ์กับยอด...ต้องขอโทษจริงๆ..แต่ช่วงน้ันก็อารมณ์น้ันจ ริงๆ...เสียใจเหมือนกัน..ขอโทษน้องด้วย...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 9026 อ่านข้อความ
    สวัสดีดีครับพี่พิจกลับมาแล้วมีอะรัยใหม่ๆมาให้น้องๆ ดูบ้างครับ
    ไม่มีอะยรเลย..วี..ทุกอย่างเก่ียวกับจักรยานหยุดอยู่ กับท่ี..ได้แต่ดูแลท่ีมีอยู่ให้ดีเช่าน้ันเอง..ท่ีเห ลือครอบครัวก่อน..คิดได้หลังจากเมืยแท้งลูก...แย่จริ งๆ