I Came, I Saw, I Conquered

ชื่อกระทู้: I Came, I Saw, I Conquered

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

Post I Came, I Saw, I Conquered

หลังจากที่เล่าเรียนและฝึกฝนวิชาความรู้เกี่ยวกับมาส ด้า800มาระยะหนึ่ง หมั่นเพียรหาข้อมูลและศึกษาจนได้วิชาความรู้ในระดับห นึ่ง
    ตั้งแต่มาสด้า800กระบะ มาสด้า800เก๋ง มาสด้า800แวน มาสด้าคูเป้ วันนี้ท่านปรมาจารย์เรียกเข้าพบเพื่อมอบวิชาขั้นสุดท ้าย
    บรรยากาศเต็มไปด้วยความฉงนสงสัย ทำไมถึงต้องเรียกเราและทำไมถึงต้องเป็นเรา ท่านปรมาจารย์ได้เฝ้ามองถึงความเป็นไปของผมและเหนือส ิ่งอื่นใด
    ผมได้เลิกสนใจเรื่องราวอื่นๆหันมาใส่ใจกับป้าแดงอย่า งเต็มที่จนรู้ถึงว่าเหล็กที่ใช้ขึ้นรูปมาสด้า800 ใช้เบอร์อะไร ทำไมโกมลสุโกศลถึงนำมาสด้าแวนทืบเข้ามาแล้วใครคือคนเ จาะกระจกรถแวนให้
    และเมืองใหนในประเทศไทยคือเมืองมาสด้า ตัวแทนจำหน่ายของมาสด้า800ในอดีตแต่ละภูมิภาคคือใคร ท่านปรมาจารย์ได้เก็บความลับมา46ปีแล้วถึงเวลาที่จะส ่งมอบความลับนี้ให้กับคนที่ท่านเฝ้ามอง
    วันนี้ผมได้พร้อมที่จะบอกกล่าวกับท่านแม่ทัพ สหาย พี่น้องของผมว่า ความลับต่างๆๆในอดีตและความเข้าใจคลาดเคลื่อนของผมนั ้น ได้มลายไปหมดแล้ว
    ท่านปล่อยให้ผมสงสัย หาข้อชี้แจงด้วยตัวเอง หาความรู้ต่างๆจากการสอบถาม วันแล้ววันเล่า จากวันเป็นเดือน จนยินยอมให้ศึกษาจากตำรามาสด้า800แท้ๆ แต่ไม่ยอมบอกว่าสิ่งที่ผมหลงทางและคิดไปเองนั้นคือเร ื่องที่ถูกหรือผิด

ท่านปรมาจารย์เรียกผมให้ไปรับคำภีร์มาสด้า1000ที่ท่า นเก็บซ่อนมาตั้งแต่ปี2509 ที่รอจนกว่าผมจะเติบใหญ่แล้วเดินทางมาถึงกาลปัจจุบัน ท่านก็ส่งมอบให้
    แต่การจะมอบตำราที่มีค่ายิ่งกว่าทองคำนั้นไม่ได้มอบใ ห้กันง่ายๆ ฮูหยินใหญ่ที่เป็นหญิงเหล็กถือมีส่วนในเหตุการณ์นี้เ ช่นกัน
    สิ่งที่ผมเข้าใจผิดมาตลอดเวลาว่ารถของผมนั้นไม่เดิม ไม่ใช่มาสด้า800แท้ ไม่แท้ทั้งคันนั้นคือความเขลาของตัวเอง

วันคืนที่จิตใจผมเด็ดเดี่ยวและเชื่อมั่นว่า ป้าแดงของผมคือสิ่งที่ผมตามหามานาน
    วันนี้ป้าแดงและปรมาจารย์ของผมได้มอบบทเรียนที่มีค่า ที่สุดในชีวิตให้ ด้วยการลบความเชื่อผิดๆและมอบพระคำภีร์ที่ถือว่าเป็น สิ่งสุดท้ายให้ผมได้ครอบครอง
    คำภีร์มาสด้า1000ที่ตอบทุกข้อสงสัยในอดีตในตัวของป้า แดงและช่วยสร้างความเชื่อมั่นให้ท่านที่ครอบครองมาสด ้า1000โฉมมาสด้า800ว่า

รถที่ท่านครอบครองนั้น มีศักดิ์ศรีและมีทุกอย่างสมบูรณ์ตามมาตราฐานของมาสด้ า1000ทั้งปวง ไม่ได้แปลงมาอย่างที่ผมเข้าใจ ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
    ตำราที่ครอบครองบอกละเอียดถึง รถมาสด้า1000ที่จำหน่ายในประเทศ ในต่างประเทศ และที่มีจำหน่ายในเมืองโอกินาว่าเท่านั้น
    ดังนั้นสหายทั้งหลายจงเชื่อมั่นได้เลยว่า ผมจะสร้างประโยชน์ให้พี่น้องของเราทั้งมาสด้า800แท้ มาสด้า1000แท้ และมาสด้าแฟมิเลียทุกรุ่นได้ประโยชน์อย่างสูงสุดดั่ง ที่ปรมาจารย์ได้ไว้วางใจในตัวผม
    ส่วนท่านที่มีมาสด้า1000โฉมใหม่ ขอให้มั่นใจได้เลยว่า ผมสามารถให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับท่านได้เช่นกัน

ขอบคุณท่านปรมาจารย์ที่เมตตามา ณ ที่นี้ด้วยครับ หวังว่าท่านจะได้พรสรรเสริญในคุณประโยชน์ที่ท่านได้ม อบให้
    ขอพระองค์ทรงอวยชัย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 08-12-2009 เมื่อ 23:42

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ถึงว่าคนแก่ๆบางคน เค้าถึงเรียกรถผมว่ามาสด้า 1000 ที่จริงมันคือโฉม 800 นี่เอง ....

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nun_su อ่านข้อความ
    ถึงว่าคนแก่ๆบางคน เค้าถึงเรียกรถผมว่ามาสด้า 1000 ที่จริงมันคือโฉม 800 นี่เอง ....
    ผมสบายใจแล้วครับ ป้าแดงของผมเหมาะสมที่จะใช้นามสกุล ส่องแสงอำไพ แห่งบ้านทรายทองแท้แล้วครับ หลังจากนี้ต่อไป อีติ๋มตายแน่...........

เมื่อพี่วีได้คำภีร์นี้มาจะทำให้ท่านพี่บรรลุเข้าถึงการเป็นเซียน
    และสามารถช่วยเหลือราษฎรผู้ใฝ่ฝันในตัวมาสด้าให้รอดตายต่อไป

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ท่าน v ผู้เต็มเปี่ยมด้วยความเอื้อเฟื้อมีแต่ให้ ได้รับมอบคัมภีย์แล้วพี่น้อง 800 และ 1000 คงอุ่นใจครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ถ้ามันอยู่ในมือบางคนมันอาจเป็นแค่เศษกระดาษ.......ถ ูกต้องแล้วที่อยู่ในมือท่านวี ครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

งานใดที่เป็นประโยชน์ต่อท่านทั้งหลาย สหายของผม พี่น้องของป้าแดง ผมยินดีช่วยเหลือเรื่องข้อมูลและเบาะแสครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้าใจครับ ยังต้องรับใช้ท่านไปอีกนาน

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ศึกษาจนเห็นรถเดิมๆไม่เจอ - -"

10. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

vespeno90 (23-05-2013)

Member ddnoina's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มีเล่มนี้เหมือนกันครับ
    คงไม่ใช่เล่มเดียวกัน
    เพราะหน้าปกมันขาดมากกว่านี้
    แต่ว่าผมเอามันออกมาจากคอมไม่ได้ครับ.
    http://issuu.com/mazsa1000/docs/mazdabook_for_web

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ddnoina อ่านข้อความ
    มีเล่มนี้เหมือนกันครับ
    คงไม่ใช่เล่มเดียวกัน
    เพราะหน้าปกมันขาดมากกว่านี้
    แต่ว่าผมเอามันออกมาจากคอมไม่ได้ครับ.
    http://issuu.com/mazsa1000/docs/mazdabook_for_web
    พี่น้องเราใจดีทำไว้ให้โหลดได้แล้วครับพี่ (เมื่อต้นปี)

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=1#post8618049

13. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : jodeci สำหรับกระทู้นี้ :

basaranza (22-05-2013)

Senior Member basaranza's Avatar
    ขอบคุณ
    1,539

ใช้อ้างอิง กับตัว 1400ได้ไหมครับพี่วี

Bookmarks