ถามตัวโอเวอร์โหลด...(ตัวคุมไฟ)ครับ

ชื่อกระทู้: ถามตัวโอเวอร์โหลด...(ตัวคุมไฟ)ครับ

Member pis_za's Avatar
    สถานที่
    ตูดเหล็ก
    ขอบคุณ
    0

Talking ถามตัวโอเวอร์โหลด...(ตัวคุมไฟ)ครับ

คือว่าไฟรถผมมันขาดบ่อยมากรถเป็น 64 นะครับ แต่ใช่เครื่อง px วันดีคืนดี อยู่ดีๆ มันก้อขาดใช้ได้ไม่นาน
    แต่วันนั้นผมไปติดตัวคุมไฟมาอะครับ อยากทราบว่ามันใช้ด้วยกันได้หรื่อเปล่า แต่มันเป็นของรถปกตินะครับ
    เป็นของรถตลาดทั่วไปนะครับมันจะมีตัวโอเวอร์โหลดแล้ว มีอีกตัว นึกชื่อไม่ออกแต่ดีกว่าตัวโอเวอร์โหลด...มัน
    ชื่อว่า ซีเลเนียม อะไรประมาณนี้อะครับ...ผมก้อจำไม่ได้ ผมลองเอามาติดได้ 2 วันมันก้อใช้ได้นะครับ
    จะมีผลอะไรกับระบบไฟในตัวรถเมื่อใช้ไปนานๆ หรือเปล่าครับอันนี้สงใส...อะครับ แล้วมันจะคุมไฟได้จริงหรือเปล่า
    อันนี้อยากรู้ครับ...!!!em93

คิดต่างแต่...ไม่แตกแยก !!!

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

มันก็อันเดียวกันหล่ะ มันเป็นตัวต้านทานเฉยๆ ให้กระแสไฟที่มันจ่ายมาดรอปลงไปหน่อย ภาษาฟิสิกส์แทนด้วยตัวR
    เคยเรียนกันมาแล้วอ่ะดิ ลืมล่ะซี่em18
    V=I/R

My Bike running on LPG

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

เขาเรียก เรกูเลเตอร์ ครับ
    โอนเงิน เลขบัญชี 959-2-09727-0 ธนาคารกสิกรไทย ADIT PHOMOOL

อยากหา มาติดมั่ง
    ไปซื้อ ตามร้าน อะไหล่ มอร์เตอร์ไซด์ บอกเค้า่ว่า อะไร ดีครับ

ใช้รุ่นไหน แทนได้ มั้ง ฮ่ะ

Member pis_za's Avatar
    สถานที่
    ตูดเหล็ก
    ขอบคุณ
    0

Talking ลองถามดูนะครับ

ร้านขายอะไหร่ หรือร้านซ้อม มอเตอร์ไซด์(รถตลาด) ทั่วไปอะครับ
    ลองไปถามดู บอกเค้าว่าตัวโอเวอร์โหลด แล้วมันจะมีอีกตัวนึงไม่รู้เรียนว่าอะไรแต่มันจะดีกว ่า ทนกว่า คาราแพงกว่า
    มันเป็นชื่อเรียกอุปกรณ์ของรถตลาดนะครับผมไม่แน่ใจเท ่าไหร่ ส่วน เรกูเรเตอร์ เป็นตัวคุมไฟเหมือนกันแต่เป็นชื่อเรียกอุปกรณ์ของรถเ วสป้าอะเปล่า ผมก้อไม่แน่ใจเหมือนกัน ยังไงลองไปถามร้านดูละกัน ส่วนผมติดละ ใช้ได้ไม่มีปัญหาเพราะพึ่งใช้...ฮิฮิ

คิดต่างแต่...ไม่แตกแยก !!!

ไปซื้อมาแล้ว ครับ
    Regulator 12 V ราคา 200 บาท

เดี๋ยว จะเอาไปให้ ช่างแปลง ติดให้ ครับ

puyzaaaaa's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    1

รถ ผม ก็ ติด นะ ครับ แต่ สงสัย ไฟ แรง จัด ไฟท้าย ขาด กระจายยย
    วงการนี้ไม่มีคำว่า ตกรุ่น ! ! !
    เรายังต้องอยู่กับมันไปอีกนาน

GL_Limited edition & PX200FL & MIO

0875259498 ปุ่ย 055-389224
    นายชนะชน อ่อนอ้าย
    156 หมู่ 1 ต.นครไทย อ.นครไทย จ.พิษณุโลก 65120
    เลขบัญชี 6300102653 ธนาคาร กรุงไทย
    แอดมาคุย กันนะครับ ไม่มากเรื่อง จริงใจ !!!

หลอดไฟท้าย

เพิ่งเอาไปให้ช่างใส่ Regulator (ตัวโหลดไฟ R) ให้
    แต่ช่างเค้าไล่สายไฟให้ แล้ว พบว่า

"สายดิน ดันไปจั๊มเข้าไฟ เลยแก้ให้ใหม่
    (เอาไปจั๊มเข้าไฟ ช่างบอกว่า รถอิตาลี สายดินคือไฟ ไฟคือดิน >> ผม ก็งงอยู่เหมือนกัน )" ครับ

ตอนนี้ ทดลองขี่วันนึง ไฟไม่ขาดแล้ว ครับ

ตัวโหลดซื้อมา ยังไม่ได้ ใส่เลย

ขายต่อในนี้ ละกัน ฮ่ะ 200 ฿ ยังไม่ได้ แกะกล่องเลย

Bookmarks