การแนบรูปและการใส่วิดีโอสำหรับบอร์ดใหม่

ชื่อกระทู้: การแนบรูปและการใส่วิดีโอสำหรับบอร์ดใหม่

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

Smile การแนบรูปและการใส่วิดีโอสำหรับบอร์ดใหม่

วิธีที่ 1 สำหรับการแนบรูปหรือเอกสารจากเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ

1.กดตรงแนบเอกสาร ตามลูกศรชี้ในรูปครับ

2.มันจะเด้งหน้าใหม่ตามรูปครับ ให้กด add files แล้วเลือกรูปที่ต้องการแนบ (จำกัดแค่ 2 รูปต่อหนึ่งข้อความนะครับ)
    แล้วกด select files แล้วกด upload files

3. พอรูป upload มันจะขึ้นแบบในรูป ให้กด insert attachment เป็นอันเสร็จ ครับ

วิธีที่ 2 สำหรัับผู้ที่ฝากรูปไว้กับเวบฝากไฟล์ต่างๆเช่น imageshack,photobucket ครับ

1. ให้ก็อปปี้ Direct Link ของรูปภาพที่ต้องการมาครับ

2. พอก๊อปเสร็จให้มากด insert image กล่องข้อความครับ ตามที่ลูกศรชี้ครับ แล้วมันจะเด้งหน้าต่างเล็กขึ้นมาให้กดเลือกตรง from url แล้วนำลิ้งค์รูปที่ก๊อปมาไปใส่ในช่อง url แล้วเอาเครื่องถูกที่อยู่ข้างล่างออก แล้วกด insert image
    แล้วรูปมันแสดงในกล่องข้อความเป็นรูปย่อครับ (แบบในรูป) ไม่ต้องตกใจครับ พอกดโพสต์ข้อความรูปมันจะขยายใหญ่เองครับ เป็นอันเสร็จการลงรูปแบบที่ 2 ครับ

วิธีใส่วิดีโอ

1.ให้เปิดวิดีโอที่ต้องการจะโพสต์ครับ ยกตัวอย่าง ผมเอามาจาก youtube แล้วก๊อปปี้ url ที่อยู่ด้านบนมา

2. จากนั้นให้มากด insert video แล้วมันจะขึ้นหน้าต่างใหม่ครับ นำลิ้งค์ที่ก๊อปมาใส่ในช่องว่าง แล้วกด okเป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับ

codeง่ายๆสำหรับผู้ที่ขี้เกียจกดหลายๆที
    โค้ด HTML:
    [video] ใส่ลิ้งค์ที่ก๊อปมาแบบในข้อ1ครับ  [/video]

video ที่บอร์ดรับรองมีดังนี้ครับ Hulu,YouTube,Vimeo,Dailymotion,Metacafe,Google และ facebook

ตัวอย่าง youtube ที่ลองโพสต์ให้ดูครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รถด่วน : 14-12-2009 เมื่อ 20:37 เหตุผล: อัพเดตข้อมูลเพิ่ม
    박가희 & 손담비

webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    310
    6

ขอบคุณมากๆเลย ครับ
    ผมได้เพิ่มไปใน Article นะครับ

สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    3

ผมอัพเดตข้อมูลการลงรูปและการใส่วีดีโอ เพิ่มเติมแล้วครับ
    박가희 & 손담비

loong-sawasdee's Avatar
    สถานที่
    นครศรีฯคลาสสิก
    ขอบคุณ
    1
    1

ไม่ยาก ลองใช้เว็บน้องกบซิ http://imageshack.us/

บ้านโอ๋สกู๊ตเตอร์'s Avatar
    สถานที่
    นครปฐม
    ขอบคุณ
    0

จะลบกระทู้เก่าๆที่เคยตั้งไว้ ต้องเข้าไปที่ตรงไหนครับ
    พื้นที่มันเต็มแล้ว
    INNCENTI

พาเพลิน's Avatar
    สถานที่
    AF.Service
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับที่อธิบายการลงรูปและวิดีโอ
    ล้อเล็กเวียงโกศัย
    125 ES by AF.Service
    ++++++++++++++++++++
    Tel : 087-566-1428
    บัญชี : นายภุชงค์ สายศร 512-2-14070-9 บ.ออมทรัพย์ ธ.ทหารไทย
    ที่อยู่ : นายภุชงค์ สายศร 1/4 ซ.ป่าห้า ถ.ห้วยแก้ว ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200

สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บ้านโอ๋สกู๊ตเตอร์ อ่านข้อความ
    จะลบกระทู้เก่าๆที่เคยตั้งไว้ ต้องเข้าไปที่ตรงไหนครับ
    พื้นที่มันเต็มแล้ว
    จะลบทั้งกระทู้หรือลบแค่รูปที่แนบกับข้อความครับ

ถ้าลบแค่รูปให้ไปที่ข้อความที่ต้องการลบรูปออก แล้วกดแก้ไขข้อความ แล้วกด go advanced มันจะขึ้นหน้าแบบในรูป ให้กด Upload และบริหารไฟล์ แล้วมันจะขึ้นหน้าต่างเล็ก มันจะขึ้นไฟล์ ให้กดเอาออก แล้วกดปิดหน้าต่างนี้ แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

ถ้างง..ดูรูปประกอบครับ

แนะนำนิดนึงนะครับ เวลาใช้งานบอร์ดควรใช้เบาเซอร์ของfirefoxหรือ IE 7 ขึ้นไปนะครับ (firefoxแสดงผลดีที่สุด)

박가희 & 손담비

*:-๐✿ไ๐Sดๅ Sirikul✿๐-:* ข้าวเหนียวหมูปิ้ง's Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับความรู้และทริคใหม่ๆ

จิ๊กโก๋เมกัน พันสามร้อยสี่สิบซีซี V&H Exhaust + S&S stage II

<<<<<<ใจฉันอยู่กับเธอ แม้จะห่างกันแสนไกลเพียงไหน........

Bookmarks