สอบถามเกี่ยวกับ 150 super ครับตอนซื้อมานึกว่าสปริ๊น

ชื่อกระทู้: สอบถามเกี่ยวกับ 150 super ครับตอนซื้อมานึกว่าสปริ๊น

Junior Member KEZZ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามเกี่ยวกับ 150 super ครับตอนซื้อมานึกว่าสปริ๊น

คือว่าผมซื้อรถมาแล้วตอนแรกผมคิดว่าเป็นสปริ๊นเพราะเ จ้าของเก่าบอก

แต่ผมเช็คเลขโครงเปง VBC1T 45XXX เลขเครื่อง VBC1M 45XXX

มันเป็น 150 super ปี67 อยากทราบว่า ข้อแตกต่าง ภายนอกถ้าจะแต่งกลับไปเปง super มีอะไรบ้างครับ

แล้วสปริ๊นกับ super อันไหนเครื่องแรงกว่ากัน ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง super มากครับ ขอบคุณครับ

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KEZZ อ่านข้อความ
    คือว่าผมซื้อรถมาแล้วตอนแรกผมคิดว่าเป็นสปริ๊นเพราะเ จ้าของเก่าบอก

แต่ผมเช็คเลขโครงเปง VBC1T 45XXX เลขเครื่อง VBC1M 45XXX

มันเป็น 150 super ปี67 อยากทราบว่า ข้อแตกต่าง ภายนอกถ้าจะแต่งกลับไปเปง super มีอะไรบ้างครับ

แล้วสปริ๊นกับ super อันไหนเครื่องแรงกว่ากัน ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง super มากครับ ขอบคุณครับ

ข้อแตกต่าง
    หัว กระโปรง บังโคลน ดุมล้อ ล้อใส่ล้อ 8 นิ้ว

ฝากระโปรงจะเล็กกว่าสปิ้นท์ และฝั่งด้านเครื่องจะมีไม้ไอติม 5 อัน สปิ้นท์มี 6 อัน
    รถผมก็เคยเป็นแบบนั้น เจ้าของทำเป็นหัวโตมา ของผมเป้นรุ่นซูเปอร์ตัวพี รุ่นปี 2507
    แต่ยังดีที่ฝากระโปรงเดิม ตอนนี้ขายไปแล้ว ผมแนะนำให้ทำเป็นซูเปอร์แบบเดิม เพราะผมว่ามันค่อนข้างจะหายากนะ

สำหรับเครื่อง ผมว่าซูเปอร์อึดใช้ได้เลย เพราะผมกับรุ่นพี่สองคนหนักรวมกันเกือบ 200 ขี่ไปสระบุรีไปกลับสบายเลย
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

ขอบคุณ
    0

เท่าที่ งงๆ ตอนนี้ผมสรุปว่า โครงรถ เครื่อง รวมถึงเล่มทะเบียน เป็น150 super ปี67ตามปีผลิต ตรงกับเล่มที่จดปี2510

แต่เท่าที่ดูรถภายนอกตอนนี้ั้เปงสปริ๊นครับ ดูจาก หัว(มันโตๆและไฟไม่ซ่อนข้างใน) กระโปรง(มันใหญ่ๆ และมีช่อง6ช่อง)

ล้อ 10 ส่วนบังโคนหน้า ดูไม่เป็นครับบอกทีครับดูยังไง

ถ้าจะแปลงกลับไปเปง super จะดีกว่ามั้ย ไม่รู้เสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่

พึ่งซื้อรถมา ตอนนี้ไม่มีเงินเลย หรือว่าขี่ๆไปก่อนมีเงินแล้วค่อยเปลี่ยนกลับ

ใจจริงๆ ถ้ามันเป็น super ตั้งแต่เกิด ก็อยากให้มันเปง super ครับ ผมไม่ชอบรถแปลง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KEZZ อ่านข้อความ
    เท่าที่ งงๆ ตอนนี้ผมสรุปว่า โครงรถ เครื่อง รวมถึงเล่มทะเบียน เป็น150 super ปี67ตามปีผลิต ตรงกับเล่มที่จดปี2510

แต่เท่าที่ดูรถภายนอกตอนนี้ั้เปงสปริ๊นครับ ดูจาก หัว(มันโตๆและไฟไม่ซ่อนข้างใน) กระโปรง(มันใหญ่ๆ และมีช่อง6ช่อง)

ล้อ 10 ส่วนบังโคนหน้า ดูไม่เป็นครับบอกทีครับดูยังไง

ถ้าจะแปลงกลับไปเปง super จะดีกว่ามั้ย ไม่รู้เสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่

พึ่งซื้อรถมา ตอนนี้ไม่มีเงินเลย หรือว่าขี่ๆไปก่อนมีเงินแล้วค่อยเปลี่ยนกลับ

ใจจริงๆ ถ้ามันเป็น super ตั้งแต่เกิด ก็อยากให้มันเปง super ครับ ผมไม่ชอบรถแปลง
    ถ้า เลขเครื่อง เลขโครง มันชัดเจน ว่าเป็นซูเปอร์ ผมแนะนำให้ทำกลับนะครับ
    ผมเองก็จำไม่ได้หรอกว่า ของที่จะต้องซื้อใหม่มันกี่บาท
    แต่ถ้าเห็นว่ามีขาย ผมแนะนำให้ซื้อเก็บไว้ก่อน
    เช่นเห็นมีคนลงขายฝากระโปรง ก็ซื้อเก็บไว้ก่อน
    ดุมล้อ น่าจะมีของใหม่ขาย
    ส่วนหัว ถ้าเจอก็ให้ซื้อไว้เลย บังโคลนถ้าหาไม่ได้ ก็คงต้องตีเอา
    แต่คิดว่ายังพอหาได้ ผมเดาๆ เอาว่าทั้งหมดน่าจะไม่เกิน หมื่นนึงมีบวกไม่เกิน สองพัน
    อ้อมีไฟท้ายด้วย ที่ต้องเปลี่ยน ถ้าของแท้ก็แพงหน่อย(เบ้าอย่างเดียว 1 พันบาท เลนส์แท้หายากมาก) อินเดีย เวียดนามก็ไม่เท่าไหร่
    ชุดไฟหน้าอีก แนะนำค่อยๆ ทำจะได้ไม่เหนื่อย แนะนำลองเข้าไปดูบอร์ดโชว์ ที่เขาโพสซูเปอร์กันนะ

ขอให้โชคดีในการหาของนะ

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณท่าน SpecialGS มากๆเลยครับ

ทำให้ผมรู้สึกว่าสังคม ล้อเล็กเรา มีแต่มิตรภาพจิงๆ

ขอบคุณมากครับ

Junior Member 125@VMA2T's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สนับสนุนให้ทำเป็น super เดิม ๆ ด้วยคนครับ

MassComm'47 opecCMU's Avatar
    สถานที่
    รับสมัครสาวซ้อนหน้าตาดีมีค่าล่วงเวลาให้
    ขอบคุณ
    0

สังคมคลาสสิคมันดีอย่างนี้นี่เอง...
    ::หนุ่มปากเสียแต่จริงใจ เวสป้าสหประชาชาติ

หาคู่ใจให้รถสุดที่รักครับ เจ้าของคนใหม่ถ้าได้รถไป ดูแลรถดีๆนะครับ
    ขอบคุณหลายๆ กระทู้ที่ให้ความรู้กระผม ไว้มีโอกาสเราเจอกันใหม่ครับ รอบหน้าขอLam อิอิ
    [email protected]

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ลองไปดูกระทู้นี้ดิ เห็นลงขายฝากระโปรงซูเปอร์อยู่ ราคาผมไม่รู้ว่าแพงหรือถูก
    แต่คุณซื้อถูกกว่าผมซื้อฝากระโปรงจีเอสแน่นอน 555

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=377847