สอบถามวิธีติดตั้งไดนาโมครับ

ชื่อกระทู้: สอบถามวิธีติดตั้งไดนาโมครับ

Senior Member Ledzeppelin's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามวิธีติดตั้งไดนาโมครับ

พอดีซื้อคานคู่มาคันนึงมีไฟหน้า แต่ไม่มีไดมาโมชุดปั่นไฟ เลยจะซื้อมาใส่เองครับ

แต่!!!

ปัญหาคือติดตั้งไม่เป็นครับ 555

เลยจะขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดครับ

คืออยากทราบวิธีติดตั้ง เดินสายไฟ ทุกอย่างๆเลยครับ พูดง่ายๆขอทุกขั้นตอนละเอียดๆเลยครับไม่เป็นเลยครับ

ขอละเอียดๆนะครับ ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าเลยครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ว่ากันตามเรื่องไปพลาง ๆ ก่อนนะครับ เพราะเรียกศัพท์ช่างไฟไม่ถูก เดี๋ยวคงมีพี่ ๆ มาตอบเพิ่มล่ะ
    ไดปั่นไฟ เวลาใช้มันจะมีแป้นกระเดื่องตัวนึง พอกดปุ๊บจะปลดล็อคให้หัวได (ส่วนหัวกลม ๆ ที่เป็นร่อง) เอียงแปะกับแก้มยาง
    เมื่อล้อหมุน แก้ัมยางก็จะพาให้หัวไดหมุน เพื่อปั่นให้เกิดกระแสไฟครับ ตอนเลิกใช้ก็กดแป้นกระเดื่องกลับ หรือโยกตัวไดให้กลับมาล็อคอยู่แนวตั้ง

เวลาติดตั้งไดปั่นไฟ จะมีชุดยึดติดกับตะเกียบหลัง (ตะเกียบที่เฉียงลงมาจากหลักอาน)
    ตอนติดตั้งก็ลองปลดล็อคไดให้มันเฉียงก่อน เพื่อกะระยะให้หัวไดแปะกับแก้มยางพอดี
    พอได้ที่แล้วก็ไขน็อตล็อคตัวประกับครับ จะให้ดีก็ตัดแผ่นใสเล็ก ๆ รองไว้ชั้นนึง เพื่อกันไม่ให้สีตัวถังถลอก
    (อ่านแล้วดูเหมือนวุ่นวาย แต่ไม่ยากครับ ผมพิมพ์ให้ดูวุ่นไปงั๊นล่ะ)

ตานี้ ตอนเดินสายไฟ ปกติในชุดจะมีมาให้ แต่ถ้าไม่มีก็หาซื้อตามร้านซ่อมวิทยุ จะเป็นสายไฟเส้นเล็ก
    อันนี้ ก็ต้องดูว่าไดเรามีกี่ขั้ว ถ้าขั้วเดียวก็ใช้เส้นเดียว ถ้าสองขั้วก็ใช้สองเส้น หรือเส้นเดียวแต่มีสองสาย
    (งงมั๊ย ผมก็งง ... ไดบางรุ่นก็ใช้เส้นเดียว เพราะกราวด์คือโคมกะตัวถัง แต่ไดบางอันมีสองขั้ว คงต้องถามช่างไฟ )

จากนั้นจัดการร้อยล็อคกับขั้วหลอดไฟก่อน มันจะมีจุดให้ยึดสายไฟ แล้วร้อยออกมาทางรูใต้โคมไฟ
    แล้วก็จัดการเดินสายให้เรียบร้อย จะให้ขนานมากับคาน หรือพันไว้กับคาน บางคนพันไว้กับเสาเบรคก่อนมาถึงคาน
    เพื่อให้ดูเรียบร้อย ถ้าพาดขนานมากับคาน ก็ต้องหากิ๊ปหรือตัวจับมาล็อคไว้ไม่งั๊นจะรุงรัง
    ถ้าพันมากับคานก็จะดูเรียบร้อยหน่อย พันมาเรื่อย ๆ จนถึงตูดได มันจะมีขั้วอยู่ข้างใต้มีน็อตยึด
    ก็คลายน็อตออกปอกสายไฟแล้วพันไ้ว้กับเกลียว แล้วขันน็อตยึดไว้ ...ก็จบงาน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 22-01-2010 เมื่อ 10:32

3. สมาชิกเหล่านี้ "ขอบคุณ" คุณ : Naymodx สำหรับกระทู้นี้ :

Maxbike (30-10-2018)

Senior Member Ledzeppelin's Avatar
    ขอบคุณ
    0

โอ้วว ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ พอจะเห็นภาพมาลางๆและ แต่ตอนนี้ของยังมาไม่ถึงยังทดลองไม่ได้ เลยต้องนั่งเดาต่อไปว่าจะทำได้มั้ยตู 555

ท่านใดมีอะไรเสริมจัดมาเลยนะครับ(มีรูปประกอบยิ่งดี 55) จะได้ความรู้แน่นๆแบ่งปันกันครับ ผมเพิ่งมือใหม่หัดเล่นครับ หวังจะมาซึมซับจากพี่ๆในบอร์ดนี่แหล่ะ อิอิ

ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ Naymodx และขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ

Bookmarks