ระบายความในใจของคนเล่นรถโบราณ - หน้า 7

ชื่อกระทู้: ระบายความในใจของคนเล่นรถโบราณ

Junior Member
    สถานที่
    ยังไม่มี
    ขอบคุณ
    0

ทุกๆท่านต่างก็มาจากต่างสถานที่และต่างความคิดผมมี พุทธภาษิต บทหนึ่งให้คิดนะครับว่า
    พอที่จะเป็นประโยชน์ต่อทุกท่านหรือเปล่าน่ะครับ!

ดีหรือชั่ว อยู่ที่ ตัวทำ
    สูงหรือต่ำ อยู่ที่ ทำตัว

Member
    สถานที่
    ไม่มีกลุ่ม
    ขอบคุณ
    0

ผมว่านะครับมันอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่าทั้งจิตใจของคน ขับ ไม่ว่าฮาเล่ คันเป็นล้าน หรือแม้แต่ วาย 80 ซี70 คันละ3000 บาท ถ้าไม่นับราคาตามราคาจริงที่ติดขายกัน ลองดูดีๆครับ 3000 กับ1ล้าน มันก็ราคาเท่ากันหมดครับ เพียงแต่ความรักความหลงไหลในสองล้อของคุณเป็นอย่างไร ทางที่ดีครับเราจะดูแลรถรักรถเราอย่างไงแค่นั้นแหละค รับ

ไอ้หมาภีมมม nikonprasert's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คลาสสิกอยู่ที่ใจใช่ที่เครื่องครับ

Junior Member idolcar's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยกับหลายๆความคิดเห็นเลย ถึงแม้ว่าเราจะเิ่พิ่งมาเล่นรถคลาสสิก แต่เราชอบที่คลาสสิกเป็นแบบนี้ เราไม่ว่าหรอกคนที่ไปเปลี่ยนเครื่องมา ให้มันแรงขึ้น แต่อยากให้ทุกคนรักษาความเป็นคลาสสิกไว้
    เราขี่อยู่แถวราชดำเนิน เจอรถรุ่นเดียวกันคันนึง บ่อยๆ เราก็จะยิ้มให้เค้า แต่เ้คาทำเป็นไม่สนใจ ไม่เป็นมิตรเอาซะเลย เราก็เลยรู้สึกว่าทำไมถึงไม่มีมิตรภาพต่อกัน ยังไงเราก็ชอบสิ่งเดียวกัน แต่ก็มีครั้งนึงที่เราต้องเข็นรถไปซ่อม กับเพื่อน เพื่อนเราก็ถึบรถให้ แล้วมีอีกคัน ขี่สวนมา เค้าเลยมาช่วยกันถีบรถเราให้วิ่งไปจนถึงที่ร้านได้ เราเห็นน้ำใจของคนๆนั้นจริงๆ
    ส่วนเรื่องการเพิ่มโน่นนี่ให้กับรถ เราว่าอย่างในเรื่องกันขโมย เราว่าไม่ผิดที่จะทำ เพราะสังคมเดี๊ยวนี้ คนสมัยนี้ ไว้วางใจยาก หากเราจะไปจอดในที่สาธารณะ ถึงแม้ว่าไม่อยากจะเปลี่ยนแปลงอะไรกับรถคลาสสิก แต่เพื่อความปลอดภัยของรถเรา เราว่าเป็นสิ่งที่ควรจะทำ

panda_pupa's Avatar
    สถานที่
    หลังกาดโจ้
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สนิมวิ่งได้ อ่านข้อความ
    วงการน่าเบื่อ ~!!! มีแต่คนเอาหน้าเอาตา ใ่ส่ไข่ใส่นม

งานทริปสมัยนี้ ก็เป็น ออแกไนส์ หางานทำบุญจิงๆได้น้อย

และก็เบื่อ พวกคิดว่าตัวเองคลาสสิคจริงๆ แล้วมานั่งบ่นนู้นบ่นนี้ว่า

กุเครื่องเดิม มืงเครื่องไม่เดิม มืงแว๊นซ์นี้หว่า [แท้จิงแล้วเขาใช้งาน และไม่มีเวลามานั่งซ่อมบ่อยๆ]

จะไล่ไปนั่งรถเมล์ก้อได้ แต่คนมันรักเลยอยากขี่บ่อยๆ แต่ไม่ได้เอาไปซิ่ง ไปแว๊นซ์

แล้วก็เบื่อ พวกซิ่งๆ ตามงาน พวกเอามาแว๊นซ์ตามท้องถนน

ทำให้คนที่เขาต้องใช้งานรถที่เปลี่ยนเครื่องจิงๆ ต้องพลอยโดนผลกระทบจากพวกมืงไปด้วย

วงการคลาสสิคสมัยนี้มันน่าเบื่อคับ เพราะคนเรามันรับความจริงกันไม่ได้

จะกลายเป็น วงการอุบาท อยู่แล้ว

ผมขี่เครื่องเดิมมาตลอด แต่พอต้องใช้งานจริงๆ คิดราคาค่างวดทำเครื่องแล้ว+กับทำไปเครื่องมันก็ไม่ท นทานเท่าของเดิม

เปลี่ยนเครื่องใหม่

ไว้ใช้งานมันคุ้มกว่า ผมก็ต้องทำ ไม่ใช่ว่าคนที่เขาเปลี่ยนเครื่อง ต้องแว๊นซ์เสมอไป

ทุกวันนี้สังคมมีแต่คนใจแคบ เอาแต่คิดว่าตัวเองตีความหมายรถคลาสสิคถูกต้องเสมอ

โดยที่ไม่รับรู้ความรู้สึกของคนที่เขา ต้องใช้งานเจ้าสองล้อคู่ใจของเขา สักนิด

ทุกวันนี้รุ่นพี่ หรือแม้แต่ คนที่ผมรู้จัก เขาก็เล่นรถโบราณมาเป็น สิบปี

แต่โลกมันเปลี่ยนไป การเดินทางมันก้อลำบากขึ้น รถราเยอะขึ้นมากมาย

เขาก็บอกกันว่าขี่เครื่องเดิมมันก็ไม่ไหวหรอก อันตราย + วิ่งงานสบายๆไม่ต้องเค้น

ก็เลยต้องเปลี่ยนเครื่องแบบถูกกฎหมาย ไว้ใช้งาน

แบบนี้แสดงว่า พวกผม และ พี่ๆที่ผมรู้จัก เขาก็แว๊นซ์น่ะสิเพราะเขาเปลี่ยนเครื่อง

คนสมัยนี้มันใจแคบเสียจิง จะเล่นรถ ไม่ว่าจะอะไรก็เถอะ หัดใจกว้างกันหน่อย

ฝรั่งเขาไปถึงไหนแล้ว รถโบราณที่ ทำสวยๆ ดัดแปลงโครง สวยๆ ก็มีเยอะแยะ

ผมว่ามันก็ อาร์ตดี เป็นงานอาร์ตอีกแขนง ที่น่าสัมผัสและจับจอง

ไม่งั้นพวก Westcoast , Orange County, Indian Larry , ที่เอา ฮาเลย์ อินเดียนเก่าๆ มาบิ้ว

ดัดแปลงโครงใหม่ เปลี่ยนเครื่องใหม่ ก็เป็นพวกแว๊นซ์ ไม่ดีอะดิ

ลองคิดดูดีๆนะ ว่าแท้จิงแล้ว มันคืออะไรกันแน่ โปรดแยกแยะกันให้ดีๆเสียก่อน

ผมอยากบอกทุกคนที่จะเล่นรถ ไม่ว่าจะบิ๊กไบค์ หรือ รถญี่ปุ่นเก่า [สกู๊ตเตอร์ผมไม่ขอเอ่ย ส่วนตัวผม ไม่อยากแตะต้องเท่าไหร่

เพราะแตะต้องทีไร รับกันไม่ได้ทุกที เอือม แต่คนดีๆ กลุ่มดีๆก็มีครับ แต่ผมไม่ขอกล่าว ผมรักกลุ่มที่ดีๆคับ จากใจจริง]

เปิดใจให้กว้างๆ สักนิดแล้วคุณจะมองเห็นเหตุผลของคนที่เขารัก แต่ต้องการใช้งานด้วย

อย่าสักแต่ว่า ด่าๆๆๆๆ แล้วไม่คิดถึงว่าคำที่พิมพ์มาจะกระทบต่อคนที่ใช้งานด ้วยมั้ย

ด่าไอ้แว๊นซ์ก้อด่าไป แต่เน้นหน่อย ไม่งั้นเขาก้อเข้าใจกันผิดไปหมดว่าคนเปลี่ยนเครื่องเ พื่อใช้ทำงาน เป็นคนเลวทำลายสังคมหมด

ไม่จำเป็นหรอกครับ ว่าเจอรถเปลี่ยนเครื่องแล้วไม่อยากมอง

ผมมอง ผมยิ้ม ผมทักทายทุกคน ไม่มีแบ่งแยก ไม่ว่าจะสกูตเตอร์ บิ๊กไบค์ รถยนต์ รถญี่ปุ่น รถยุโรป หรือแม้แต่ พวกเอารถโบราณมาแต่งแนวแว๊นซ์ๆ

ผมก็ยิ้มให้ ผมแฟร์ๆอยู่แล้ว

แต่สิ่งที่ผมได้กลับมาคือ ฝั่งโ้น้น เขาตอบรับผมด้วยการ ตีหยิ่ง

แล้วขอให้หยุดใจแคบกันสักที ไม่อย่างนั้นก็จมปลักโคลนกันอยู่แบบนี้แหละครับ

พวกคนในวงการ

คลาสสิคอยู่ที่ใจ ไม่ต้องใส่ไข่ ใส่นม มันเรื่องมาก

เครื่องเดิม เครื่องใหม่ ก็ใจเดียวกัน

พวกแว๊นซ์ลงโลงเผาสด ไป!!!

โดนไปหลายดอก
    ยู่ย่างบ้านๆนี้แหละเรา

panda_pupa@hotmail.com
    089-1794595

ปล.ผมมันเด็กเลี้ยงแกะ

Senior Member arty_oh's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

ก็แค่ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใครก็น่าจะพอแล้วนะ
    ค่อยๆคุยกัน ใจเย็นนนเย็นนน โยม

เอางี้ ขายy80พันบาท ขี่ได้ ไม่แห้ง เยิ้มๆ ฉ่ำๆ ไม่เบียน โอเคปะ จะได้ไม่ทะเลาะกัน โอเคปะ

เกี่ยวมั๊ยเนี๊ยะ

ขอบคุณ
    0

นอน

ไม่หลับ

แวะมาอ่าน

โหได้อุดมการไปหลายอย่างเลยครับ ^_^

ขอบคุณ
    0

ถามไรหน่อยสิครับ

บ้านผมมีรถซี 7สิบ ทุกอย่างเดิมหมดเลยครับ

แต่ว่ามีปัญหาที่ท่อ . . . . . เวลาขับมันดังมากเลยครับ

แต่ไปดูที่ท่อ มันไม่มีใส้ท่อครับ

ผมควรหามาใส่ แล้วมันจะเงียบมั้ย

คืออยากขับแบบเดิม ๆ แต่ท่อเงียบ ทำไงดีครับ

ช่วยแนะนำหน่อยสิ ครับ ^_^

Senior Member preamzasa's Avatar
    สถานที่
    สองล้อจุ๋มจิ๋ม ระยอง
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

แบบที่ผมเจออ่ะนะคับ

แบบว่า อุ๊ย อีวาย อะไรงี้

ก็รถ ผมหนิ ไม่ได้ไปเอาตังใครเขามาซื้อหนิ

มันเสียความรู้สึกมากเรยอ่ะคับ

tt' ผิดหวัง

ชีวะภัทร์ สุวรรณเกษร

เปรม สายเบาฯ

0907363516

158/15 ม.2 ต.แกลง อ.เมือง จ.ระยอง 21160

สองล้อจุ๋มจิ๋มอย่าไปเก็กมันดิ!

Bookmarks