พี่ๆครับ อยากทราบว่า จักรยานโบราณ มีรุ่นอะไรบ้างอะครับ

ชื่อกระทู้: พี่ๆครับ อยากทราบว่า จักรยานโบราณ มีรุ่นอะไรบ้างอะครับ

Member Hi ~ I`m champ . . .'s Avatar
    สถานที่
    ( っ '๐')づ ⌒☆
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่ๆครับ อยากทราบว่า จักรยานโบราณ มีรุ่นอะไรบ้างอะครับ

พี่ๆครับ อยากทราบว่า จักรยานโบราณ มีรุ่นอะไรบ้างอะครับ แล้วประเทศผลิตรุ่นนั้นๆประเทศอะไร อะครับ

พอดี อยากได้ เป็น ข้อมูล นิดๆหน่อยๆ อยากได้เป็นแนวทางเอาไปทำรายงาน อะครับ

หรือถ้ามี link ช่วยโพสหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากนะครับ /\7
    i ��L ♥ V E ��c L a S s ! C`

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ข้อมูลจักรยานถ้าจะเอาไปทำรายงาน เข้าใจว่าน่าจะเป็นประวัติของจักรยานมากกว่า เพราะถ้าจะเจาะเป็นแต่ละยี่ห้อและเป็นรุ่นต่างๆ ในบ้านเราไม่ค่อยจะมีเอกสารมายืนยันที่ชัดๆ แม้แต่ราเล่ห์ รุ่นต่างๆ สิ่งที่ยืนยันว่าเป็นรุ่นแรก รุ่นสอง ก็เป็นเพียงคำบอกเล่าสืบต่อกันมา โดยอาจจะอ้างอิงจากช่างหรือคนที่เล่นมานาน แต่ถ้าจะเป็นเอกสารเผยแพร่ ก็คงจะไม่ค่อยมีใครกล้ายืนยันนั่งยันนัก..
    ถ้าจะหาเอกสารไปประกอบรายงาน คิดว่าเอาแค่ประวัติคร่าวๆและวิวัฒนการของจักรยานน่า จะน่าสนใจมากกว่า ซึ่งข้อมูลในตอนนี้ที่มีคนรวบรวมเป็นเอกสารก็คงจะเป็ นในหนังสือจักรยานโบราณเล่ม1 โดยอาจารย์ทวีไทย โทร 02-4244705 ส่วนเอกสารอันอื่นๆก็คงจะเป็นหนังสือสารคดีฉบับ"การก ลับมาของรถถีบโบราณ" แต่ก็คงจะหายากมากแล้วและราคาคงจะแพงเกินไปเมื่อเทีย บกับข้อมูลที่จะได้รับประมาณ10หน้า และหนังสืออะไรอีกก็จำไม่ค่อยได้แล้ว....โดยมากเค้าจ ะไปสัมภาษณ์อาจารย์ทวีไทยแล้วหาข้อมูลเพิ่มเติมมากกว ่า.... คิดว่าขณะนี้เอกสารที่ยังพอหาได้ก็คงจะเป็นหนังสือจั กรยานโบราณของบ้านจักรยานนี่ละ...

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

แต่ถ้าจะขออนุญาตตอบโดยข้อมูลที่ได้อ่านๆมา และที่เห็นๆจักรยานโบราณมา ข้อมูลของจักรยานอาจจะแบ่งเป็นสองประเภทใหญ่ๆคือ ประวัติการเป็นมาของจักรยานที่อุบัติขึ้นในโลกจนมาถึ งในบ้านเรา และอีกประเภทก็คือประเภทรถที่มีในบ้านเราซึ่งอาจจะลง ไปลึกถึงประเทศที่ผลิต ยี่ห้อ แยกโดยรุ่น-ปี แยกโดยจักรยานหญิง-ชาย แยกโดยขนาดล้อ
    ซึ่งข้อมูลอย่างหลังนี่ค่อนข้างจะแตกประเด็นเยอะมาก ดังนั้นการทำรายงานก็คงต้องเลือกว่าเราจะจับประเด็นอ ะไรมาทำ....

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ข้อมูลเกี่ยวกับประวัติจักรยานอย่างคร่าวๆโดยที่ไม่ร ะบุปีที่แน่ชัดมาให้จำก็คือ จักรยานเกิดขึ้นในราวๆค.ศ.1860 ขึ้นมา (ประมาณ พ.ศ.2403 หรือประมาณรัชกาลที่4) ซึ่งประเทศต่างๆก็อ้างการเป็นผู้ที่คิดประดิษฐ์ขึ้นม าก่อนไม่ว่าจะเป็นทั้งฝรั่งเศส เยอรมัน และแม้กระทั่งจีน แต่จากข้อมูลจะมาทางฝรั่งเศสและเยอรมันมากกว่า ไม่ใช่จักรยานอังกฤษอย่างที่เรานิยมๆกัน
    โดยจักรยานในช่วงแรกๆจะเป็นคล้ายๆวงล้อสองวงมีไม้สำห รับนั่งอยู่ตรงกลาง มีแฮนด์จับ แต่ไม่สามารถเลี้ยวได้ เวลาจะไปก็ใช้วิธีนั่งแล้วเอาเท้าไสพื้นเอา ต่อมาจึงมีการพัฒนาให้ล้อหน้าหมุนได้เลี้ยวได้ และเพิ่มบันไดปั่นที่แกนล้อหน้า เพิ่มระบบเบรค
    ประมาณปี ค.ศ.1880 จากที่มีล้อหน้าที่มีบันไดปั่นได้ ก็ทำล้อหน้าให้สูงขึ้นเพื่อที่จะปั่นได้ระยะทางไกลๆต ่อหนึ่งวงรอบล้อ โดยวงล้อไม้ก็เปลี่ยนมาเป็นวงล้อเหล็กมียางหุ้ม
    ต่อมาหลังจากนี้ไม่นาน จักรยานก็พัฒนาให้มีการใช้โซ่ทดแรงล้อหน้าก็ลดลงล้อห ลังก็ขยายให้มีขนาดใหญ่ขึ้นเท่าๆกับล้อหน้า เหมือนยุคแรกๆ จักรยานแบบนี้เค้าเรียกว่า savety bicycle เข้าใจว่าในช่วงประมาณ ค.ศ.1880-1890 เป็นช่วงที่มีการนำจักรยานเข้ามาใช้ในเมืองไทย ประมาณสมัยรัชกาลที่5 (ประมาณ พ.ศ.2425)แต่คิดว่ายังไม่แพร่หลายมากนัก คงใช้กันในหมู่คนที่มีเงินมากกว่า
    ประมาณรัชกาลที่6ถึงช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่สอง (ประมาณ พ.ศ.2482)เป็นต้นมาเป็นช่วงที่เริ่มมีการนำจักรยานเข ้ามาจำหน่ายในบ้านเรามากที่สุด มีจักรยานจากหลายๆประเทศส่งตัวแทนมาติดต่อจำหน่ายแต่ ที่ขายดีที่สุดเป็นจักรยานจากประเทศอังกฤษ ซึ่งต่อมากลายเป็นรถที่หลงเหลือให้รุ่นเราๆได้เก็บได ้หากัน ส่วนจักรยานประเทศอื่นๆมีน้อย เนื่องจากคงเป็นเพราะขายไม่ค่อยจะดี
    หลังสงครามโลกเป็นต้นมา เข้าใจว่าเศรษฐกิจไม่ค่อยจะดี กำลังทรัพย์ของผู้คนที่จะซื้อจักรยานราแพงก็น้อยลง ประเทศญี่ปุ่นหลังจากแพ้สงครามก็หันมาเน้นเรื่องการค ้าขายและอุตสาหกรรม เครื่องจักร ยานพาหนะ รวมไปถึงจักรยานที่เริ่มผลิตและนำเข้ามาจำหน่ายในบ้า นเรา
    ด้วยระยะทางที่ใกล้กว่าทำให้ค่าขนส่งถูกลง บวกกับกลยุทธทางการตลาดที่เน้นราคาขายที่ถูกกว่า ทำให้คนเริ่มหันมาซื้อจักรยานญี่ปุ่นกันมากขึ้น แถมยังมีจักรยานที่คนไทยผลิตขึ้นมาขายแข่งขึ้นมาอีกท ี จักรยานจากอังกฤษที่เคยครองตลาดก็เริ่มๆถอยไปจากตลาด บ้านเรา และคิดว่าคงจะเลิกนำเข้ามาขายไปในราวๆปี พ.ศ.2521
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 07-10-2006 เมื่อ 12:26

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Hi ~ I`m champ . . . อ่านข้อความ
    พี่ๆครับ อยากทราบว่า จักรยานโบราณ มีรุ่นอะไรบ้างอะครับ แล้วประเทศผลิตรุ่นนั้นๆประเทศอะไร อะครับ

พอดี อยากได้ เป็น ข้อมูล นิดๆหน่อยๆ อยากได้เป็นแนวทางเอาไปทำรายงาน อะครับ

หรือถ้ามี link ช่วยโพสหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากนะครับ /\7

อาจจะต้องแตกประเด็นออกมา แล้วเลือกเอาหัวข้อมาทำรายงานดีกว่าครับ เช่น ประวัติจักรยานที่เกิดขึ้นในโลก ,ประวัติจักรยานในประเทศเทศต่างๆ หรือชนิดของจักรยาน ถ้าเอาหมดนะอย่างน้อยๆ ก็หนังสืออาจารย์ทวีไทย ทั้ง 3 เล่มละครับ แล้วอื่นๆอีก em18
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

อ่านแล้วก็อยากจะอ่านหนังสือของมันจริงๆเลยอะครับ ผมอยากมีความร้ให้มากกว่าที่มีอยู่อะครับ
    เรารักรถถีบเฒ่า

Bookmarks