1. ความเพียร
การสร้างสรรค์ตนเอง การสร้างบ้านเมืองก็ตาม มิใช่ว่าสร้างในวันเดียว ต้องใช้เวลา ต้องใช้ความเพียร ต้องใช้ความอดทน เสียสละ แต่สำคัญที่สุดคือความอดทนคือไม่ย่อท้อ ไม่ย่อท้อในสิ่งที่ดีงาม สิ่งที่ดีงามนั้นทำมันน่าเบื่อ บางทีเหมือนว่าไม่ได้ผล ไม่ดัง คือดูมันควรทำดีนี่ แต่ขอรับรองว่าการทำให้ดีควรต้องมีความอดทน เวลาข้างหน้าจะเห็นผลแน่นอนในความอดทนของตนเอง
พระบรมราโชวาท พระราชทานแก่นักเรียน นักศึกษา ครู และอาจารย์ในโอกาสเข้าเฝ้าฯวันที่27 ตุลาคม 2516
2. ความพอดี
ในการสร้างตัวสร้างฐานะนั้นจะต้องถือหลักค่อยเป็นค่อ ยไป ด้วยความรอบคอบ ระมัดระวังและความพอเหมาะพอดี ไม่ทำเกินฐานะและกำลัง หรือทำด้วยความเร่งรีบ เมื่อมีพื้นฐานแน่นหนารองรับพร้อมแล้ว จึงค่อยสร้างค่อยเสริมความเจริญก้าวหน้าในระดับสูงขึ ้น ตามต่อกันไปเป็นลำดับผลที่เกิดขึ้นจึงจะแน่นอน มีหลักเกณฑ์ เป็นประโยชน์แท้และยั่งยืน
พระบรมราโชวาท ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรของมหาวิทยาลัยขอนแก่น วันที่ 18 ธันวาคม 2540
3. ความรู้ตน
เด็กๆ ทำอะไรต้องหัดให้รู้ตัว การรู้ตัวอยู่เสมอจะทำให้เป็นคนมีระเบียบและคนที่มีร ะเบียบดีแล้ว จะสามารถเล่าเรียนและทำการงานต่างๆ ได้โดยถูกต้องรวดเร็ว จะเป็นคนที่จะสร้างความสำเร็จและความเจริญ ให้แก่ตนเองและส่วนรวมในอนาคตได้อย่างแน่นอน
พระบรมราโชวาท พระราชทานลงพิมพ์ในห นังสือ วันเด็ก ประจำปี 2521
4. คนเราจะต้องรับและจะต้องให้
คนเราจะเอาแต่ได้ไม่ได้ คนเราจะต้องรับและจะต้องให้ หมายความว่าต่อไป และเดี๋ยวนี้ด้วยเมื่อรับสิ่งของใดมา ก็จะต้องพยายามให้ ในการให้นั้น ให้ได้โดยพยายามที่จะสร้างความสามัคคีให้หมู่คณะและใ นชาติ ทำให้หมู่คณะและชาติประชาชนทั้งหลายมีความไว้ใจซึ่งก ันและกันได้ ช่วยที่ไหนได้ก็ช่วย ด้วยจิตใจที่เผื่อแผ่โดยแท้
พระบรมราโชวาท พระราชทานแก่นักศึกษามหาวิทยาลัยขอนแก่น วันที่ 20 เมษายน 2521
5. อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ
ในวงสังคมนั้นเล่า ท่านจะต้องรักษามารยาทอันดีงามสำหรับสุภาพชน รู้จักสัมมาคารวะ ไม่แข็งกระด้าง มีความอ่อนโยนแต่ไม่อ่อนแอ พร้อมจะเสียสละประโยชน์ส่วนตัวเพื่อส่วนรวม
พระบรมราโชวาท ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย วันที่ 25 มิถุนายน 2496
6. พูดจริง ทำจริง
ผู้หนักแน่นในสัจจะพูดอย่างไร ทำอย่างนั้น จึงได้รับความสำเร็จ พร้อมทั้งความศรัทธาเชื่อถือและความยกย่องสรรเสริญ จากคนทุกฝ่าย การพูดแล้วทำ คือ พูดจริง ทำจริง จึงเป็นปัจ จัยสำคัญในการส่งเสริมเกียรติคุณของบุคคลให้เด่นชัด และสร้างเสริมความดี ความเจริญ ให้เกิดขึ้นทั้งแก่บุคคลและส่วนรวม
พระบรมราโชวาท ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย วันที่ 10 กรกฎาคม 2540
7. หนังสือเป็นออมสิน
หนังสือเป็นการสะสมความรู้และทุกสิ่งทุกอย่างที่มนุษ ย์ได้สร้างมา ทำ มา คิดมา แต่โบราณกาลจนทุกวันนี้ หนังสือจึงเป็นสิ่งสำคัญ เป็นคล้ายๆ ธน าคารความรู้และเป็นออมสิน เป็นสิ่งที่จะทำให้ มนุษย์ก้าวหน้าได้โดยแท้
พระบรมราโชวาท พระราชทานแก่คณะสมาชิกห้องสมุดทั่วประเทศ ในโอกาสที่เข้าเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาท วันที่ 25 พฤศจิกายน 2514
8. ความซื่อสัตย์
ความซื่อสัตย์สุจริตเป็นพื้นฐานของความดีทุกอย่าง เด็กๆ จึงต้องฝึกฝนอบรมให้เกิดมีขึ้นในตนเอง เพื่อจักได้เติบโตขึ้นเป็นคนดีมีประโยชน์ และมีชีวิตที่สะอาด ที่เจริญมั่นคง
พระบรมราโชวาท พระราชทานเพื่อเชิญลงพิมพ์ในหนังสือวันเด็ก ปี พุทธศักราช 2531
9. การเอาชนะใจตน
ในการดำเนินชีวิตของเรา เราต้องข่มใจไม่กร ะทำสิ่งใดๆ ที่เรารู้สึกด้วยใจจริงว่าชั่วว่าเสื่อม เราต้องฝืนต้องต้านความคิดและความประพฤติทุกอย่างที่ รู้สึกว่าขัดกับธรรมะ เราต้องกล้าและบากบั่นที่จะกระทำสิ่งที่เราทราบว่าเป ็นความดี เป็นความถูกต้อง และเป็นธรรม ถ้าเราร่วมกันทำเช่นนี้ ให้ได้จริงๆ ให้ผลของความดีบังเกิดมากขึ้นๆ ก็จะช่วยค้ำจุนส่วนรวมไว้มิให้เสื่อมลงไป และจะช่วยให้ฟื้นคืนดีขึ้นได้เป็นลำดับ
พระราชดำรัส พระราชทานเพื่อเชิญไปอ่าน ในพิธีเปิดการประชุม

สิ่งดี ๆ คงไม่เกิดขึ้น หากเราไม่ลงมือทำอะไรดี ๆ หรือเพียงรอรับแต่สิ่งดี ๆ จากผู้คนรอบข้าง...
สังคมดีได้ เพราะคนไทยรู้รักสามัคคี
************************************************** *
ลองคิดอีกซักครั้งได้มั้ยค่ะเพื่อนๆว่าการบริจากของท ี่เราไม่จำเป็นต้องใช้แล้วอย่างเช่นเสื้อผ้า.สำหรับเ ราคนไทยด้วยกันพวกเราเป็นคนไทยนะค่ะเด็กๆทางใต้ก็เป็ นเด็กๆไทยค่ะเรามีโอกาสมากกว่าเด็กๆที่นั้นมาช่วยกัน เถอะค่ะ.เวลาที่เรย์จะต้องลงใต้เหลือน้อยเต็มทีแล้วค ่ะ.เพื่อนช่วยบริจาคมาตอนนี้ยังทันค่ะ.เราคนไทยด้วยก ันไม่เคยทิ้งกันอยู่แล้วนะค่ะ.เรย์ผู้หญิงคนเดียวยัง กล้าที่จะลงไปทั้งที่ไม่รู้ว่ากระสุน.ระเบิดจะมาเมื่ อไหร่แต่เรย์ก็ไม่เคยท้อค่ะ.มีพี่น้องหลายท่านช่วยบร ิจาคมาค่ะแต่ก็ยังไม่พอสำหรับเด็กๆตั้ง 11 โรงเรียนที่ครูก็ไม่มีเดินทางไปโรงเรียนก็ลำบากแต่เด ็กๆพวกนั้นก็ฝ่ากระสุนระเบิดเพื่อไปหาความรู้ที่โรงเ รียนเสื้อผ้าของใช้เครื่องเรียนมีน้อยมากๆค่ะ.เรย์ขอ วอนเพื่อนลองช่วยกันคิดดูอีกซักครั้งนะค่ะว่าเราควรช ่วยเด็กๆที่ไม่รู้เรื่องเหล่านั้นรึเปล่าค่ะ.ขอใจเมต ตาให้เด็กๆด้วยค่ะ.เพื่อนๆ(เวสป้า)และ(อาสาสมัคร)ทุก กลุ่มช่วยกันด้วยนะค่ะ. สโรชา ชำนาญกูล(เรย์)

ได้สถานที่ติดต่อแล้วละ
ร.ต.ท.อุเทน โพธิ์สร้อย

คลังพลาธิการ ตชด.(บางเขน)

ถ.วิภาวดีรังสิต

แขวงตลาดบางเขน

เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ

10210
อย่าลืมที่มุมซอง

มอบต่อ....

พ.ต.อ.สมเกียรติ เนื้อทอง

ผบ.ชค.ตชด.จังหวัดชายแดนใต้

เพื่อนค่ะเราได้ที่อยู่ส่งของเรียบร้อยแล้วนะค่ะ

ช่วยกันนะค่ะ...เด็กๆที่ภาคใต้รอพวกเราอยู่ค่ะ

เพื่อนค่ะส่งของแล้วกรุณาแจ้งมาเราทางข้อความด้วยนะค ่ะ

ขอบพระคุณเพื่อนๆเป็นอย่างสูงค่ะ.เรย์

ใจสู่ใจช่วยเหลือสังคมและเด็กๆ 3 จังหวัดภาคใต้ในพื้นที่สีแดง
sarocha
จุดมุ่งหมายของโครงการ

1.
ช่วยเหลือด้านอุปกรณ์การศึกษา

2.
ช่วยเหลือด้านยารักษาโรค

3.
ปลูกฝังเยาชนให้รักชาติ

4.
ช่วยเหลือด้านทุนต่างๆให้กับหน่วยงานสังคม

ปัจจุบันทางเราได้ช่วยงานสังคมไปได้หลายส่วนแล้วที่ผ่านมาได้สนับสนุนทุนให้กับโครงการเยาชนต้นกล้างานที่ทำให้สังคมอาจจะช้าไปบ้างเพราะเราทำกันไม่กี่ค นแต่เราตั้งใจทำด้วยใจเราทำงานผ่านทาง ไฮ5 ชื่อ http://rayokinawa.hi5.com งานที่จะทำต่อไปทางเราตั้งใจจะลงไปทางภาคใต้

จุดประสงค์ คือ

1.
ยาประจำบ้าน

2.
เสื้อผ้าเก่าๆ

3.
เครื่องกีฬา

4.
สมุดหนังสือ

5.
ดินสอ

6.
ต้องการจะไปปลูกฝังเยาชนให้มีความรักในประเทศไทยและใ ห้เข้าใจว่าไม่ได้ถูกทอดทิ้งโดยเฉพาะเยาชนในเขตพื้นที่3จังหวัดชายแดน

7.
ทางเราจะนำสิ่งของที่จำเป็นต่อการใช้ชีวิตประจำวันไป แจกจ่ายแก่เด็กๆที่ขาดแคลนในที่นั้นอันได้แก่ เสื้อผ้าเครืองนุ่งห่ม ยารักษาโรค อาหาร น้ำดื่ม เป็นต้น

ตามที่กล่าวรายระเอียดเบื้องต้นมาทั้งหมดทางเราต้องการจะขอทราบจำนวนของที่จำเป็น ช่วยแจ้งกลับมาทางเราว่าของที่ต้องการมีอะไรบ้าง จำนวนเท่าไร ทางเราจะได้จัดเตรียมให้ครบตามที่ต้องการและสะดวกในการขนส่งและเดินทางไปในครั้งนี้ ทางเราจึงขอความร่วมมือมาในครั้งนี้

ได้สถานที่ส่งของเรียบร้อยแล้วค่ะ

ร.ต.ท.อุเทน โพธิ์สร้อย

คลังพลาธิการตชด.(บางเขน)

ถ.วิภาวดีรังสิต

แขวงตลาดบางเขน

เขตหลักสี่ กรุงเทพฯ

10210

อย่าลืมที่มุมซอง

มอบต่อ....

พ.ต.อ.สมเกียรติ เนื้อทอง

ผบ.ชค.ตชด.จังหวัดชายแดนใต้

เพื่อนค่ะเราได้ที่อยู่ส่งของเรียบร้อยแล้วนะค่ะ

ช่วยกันนะค่ะ...เด็กๆที่ภาคใต้รอพวกเราอยู่ค่ะ

เพื่อนค่ะส่งของแล้วกรุณาแจ้งมาเราทางข้อความด้วยนะค ่ะ

ขอบพระคุณเพื่อนๆเป็นอย่างสูงค่ะ.เรย์

นางสาว สโรชา ชำนาญกูล

ผู้จัดตั้งโครงการครั้งนี้

http://peeraypukipuki.ti-da.net/
http://sarocha.okilife.com/
http://www.phrik-namplaa.com/
ลองเข้าไปดูนะค่ะ

เบอร์ที่ติดต่อได้ค่ะ02-624-9467
งานครั้งนี้เรย์ลงพื้นที่สีแดงคนเดียวค่ะ...จึงขอควา มช่วยเหลือมาทางเพื่อนๆด้วยนะค่ะ....

สโรชา ชำนาญกูล

น้องเรย์ครับตามความประสงค์ในรายละเอียดที่น้องเรย์ขอข้อมูลมานั้ น

ครูชัยคงให้ได้เฉพาะข้อมูล ชื่อโรงเรียนในรับผิดชอบส่วนหนึ่ง เพราะ ตชด.

ที่ชุดของชค.ตชด.มารับผิดชอบนั้นมี ร่วม 20 โรงเรียน อย่างที่บอกน้องเรย์

ไปแล้วเอาตามที่น้องเรย์ มีขีดความสามารถในสิ่งของที่จะบริจาคแล้วกัน ทาง

จังหวัดชายแดนใต้ มันมีตัวแปลในหลายๆเรื่องน้องเรย์คงเข้าใจ จำนวนของ

ที่จะให้ เด็กๆ บวกเวลา บวกสถานการณ์ จึงจะออกมาเป็นเนื้องาน ครูชัย

มีตชด.ในบังคับบัญชาของ ผบ.ชค.ตชด. ร่วม พันนาย ในพื้นที่จังหวัดชายแดนใต้

คงสรุปมาเป็นตัวเลขในความต้องการ ไม่ได้หรอก ครับ แต่รับรองว่าสิ่งของที่จะได้บริจาคมา ทาง ตชด.

หรือทีม ครูชัย สามารถพาน้องเรย์ไปมอบหรือให้ไว้มอบต่อ ได้ตามความประสงค์ของผู้ให้แน่นอน

นี่คือชื่อโรงเรียนส่วนหนึ่งในอีกหลายๆโรงเรียนในรับ ผิดชอบ

1.
รร.ธารน้ำผึ้ง ม.13 ต.สะเตงนอก อ.เมือง จ.ยะลา

2.
รร.วัดหน้าถ้ำ ม.1 ต.หน้าถ้ำอ.เมือง จ.ยะลา

3.
รร.บ้านบ่อหิน ม.7 ต.บ้านแหร อ.ธารโต จ.ยะลา

4.
รร.บ้านเกะรอ ม.1 ต.จะกั๊ว อ.รามัน จ.ยะลา

5.
รร.บ้านปะกาฮะรัง ม.1 ต.ปะกาฮะรังอ.เมือง จ.ปัตตานี

6.
รร.บ้านบินยา ม.2 ต.คลองใหม่ อ.ยะรัง จ.ปัตตานี

7.
รร.วัดถัมภาวาส ม.3.ต.ปะเสยะวอ อ.สายบุรี จ.ปัตตานี

8.
รร.วัดโคกโก ม.4 ต.ลำภูอ.เมือง จ.นราธิวาส

9.
รร.บุญลาภนฤมิตร อ.สุไหโก-ลก จ.นราธิวาส

10.
รร.บ้านดุซงญอ ม.1 ต.ดุซงญอ อ.จะแนะ จ.นราธิวาส

11
รร ท่าคลอง ต นาทับ อ.จะนะจ.สงขลา

กำหนดวัน หมดเขต รับของบริจาค ค่ะ

วันที่ 5 มีนาคม2553 นี้ค่ะ
วันที่ 8-14 มีนาคม2553

เป็นวันที่ จัดเตรียมของที่จะนำไปให้น้องๆๆๆๆค่ะ

(
แพ็คจัดเก็บลงกล่อง เตรียมขนส่ง ไปใต้ค่ะ )

กำหนดวันที่จะ เดินทางไปมอบของแก่น้องๆๆๆ

วันที่ 27-28 กุมภาพันธ์ 2553 ออกเดินทาง ณ คลังพลาธิการ ตชด.(บางเขน)

พี่น้องทุกท่านครับ รับทราบ และขอความร่วมมือ ด้วยนะค่ะ

และขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า แทนน้องๆๆๆด้วยค่ะ

ถ้ามีการเปลี่ยนแปลง จะแจ้งให้ทราบ ภายหลังค่ะ

จัดมาค่ะขอความร่วมมือจากเพื่อนๆด้วยนะค่ะ