ประสบการณ์..............โง่ๆ......เมื่อไม่รู้ว่าตั วเอง...มีของล้ำค่า

ชื่อกระทู้: ประสบการณ์..............โง่ๆ......เมื่อไม่รู้ว่าตั วเอง...มีของล้ำค่า

classic_is_me's Avatar
    สถานที่
    คนรักสนิมและผงฝุ่น
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ประสบการณ์..............โง่ๆ......เมื่อไม่รู้ว่าตั วเอง...มีของล้ำค่า

ขอเป็นคนแรก..ที่เปิดกระทู้นี้เลยก็แล้วกัน.....
    ..........สืบเนื่องมาจากว่า......หลังจากทีจะปั้น.. .DT 100 บางคัน..ใน stock.........ก็ตรวจพบสิ่งผิดปกติมากมาย...แต่ก็คิด ว่าไม่น่าจะใช่เรื่องใหญ่อะไรมากมาย....อีกทั้งก็คิด ว่าอาจเนื่องมาจากเจ้าของคนเก่า..ได้ดำเนินไปการซ่อม แซมตามร้านค้าทั่วๆไป...ก็เลยมีความมักง่าย..บ้าง... หลงลืมอะไรบางอย่างไปบ้าง...แต่ก็ไม่คิดว่าจะเป็นเรื ่องใหญ่อะไรน่าจะแก้ไขได้ไม่ยากเย็นอะไรนักหนา
    เช่น.....ตอนรื้อเครื่องออกมาทำ...ก็พบว่า.....ลูกสู บเล็กกว่า..DT คันอื่นๆ....ประเก็นเสื้อสูบหนากว่าคันอื่นๆ....ผ้าค รัทช์ มีแค่ 4 แผ่น...สเตอร์หน้าเล็กมาก...แค่ 13 ฟัน....ถัง auto lube ทรงแปลกๆ....หม้อกรองก็ดูเหมือนจะแปลกๆ.....โช๊คหน้า ...ยาวๆแถมรูปทรงมันยังงัยก็ไม่รู้.....โครงรถก็ดูไม ่ชินตา...เหมือนDT คันอื่นๆที่มีอยู่ในstocks.....หรือว่าเจ้าของรถคนเก ่าเขาคงเอาไปแต่งมามั้งเพราะมันมีตัวดันโซ่ใต้สวิงอา ร์ม( เอ...หรือว่าเราคิดไปเองว่ะ...)
    แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรมากมาย.....ส่งส่วนต่างๆไปทำสี.. ..และก็หวังว่าจะเรียบร้อยไปด้วยดีเมื่อส่วนต่างๆ... ..กลับมาถึงบ้าน........จนกระทั่ง..........วันนี้.. .....ถึงได้รู้ว่า......รถเรา..มันรถเทพ...อีกแล้วครับท่าน......หุหุหุ
    เริ่มจาก...
    1. ทำไมมันหาที่ใส่ตัวล็อคเบาะและหมวกกันน๊อก..ที่ซื้อม าใส่ไม่ได้อะ......
    2. ทำไมเอาถัง auto lube ของอีกคันมาใส่ไม่ได้อะ........
    3. ทำไมมันเอาท่อของอีกคันมาใส่ไม่ได้อะ........
    4. ทำไมมันเอากรองขออีกคันมาใส่ไม่ได้อะ.........
    5. ทำไมมันเอาเบาะของอีกคันมาใส่ไม่ได้อะ...........
    6. ทำไมป้ายทะเบียนทรงแปลกจังอ่ะ.........

ก็เลยตัดสินใจ....โทรไปหาพี่ป๋อง และพี่อ๋อ...และ...เพื่อนคนอื่นๆ...ทั้งในและต่างประ เทศ...ก็เลย....พึ่งจะเข้าใจว่า...มีเพชรอยู่ในมือแท ้ๆ....แต่ดันไม่รู้เรื่อง......

รถคันนี้มันก็คือ......DT 100 A ครับท่านๆ.....เอารูปไปดูเอง....กว่าผมจะได้ขับรถที่ สมบูรณ์....คงอีกสักพักแล้วละครับ.....ดูแล้วพิจารณา เอาเองเลยครับครับ

รูป รูป      
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย classic_is_me : 21-02-2010 เมื่อ 22:52

Member ClassicbeaR's Avatar
    สถานที่
    Bangbuathong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

โอ๊ะๆ ว้าวๆ

รถเทพหรือคนเทพ คับ อาจารปู่ๆ
    ถ่ายทอด วิชาไห้กระผมมั่งดิ

Senior Member kaloai's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แล้ว dt100 A มันต่างกับ dt100 อื่นๆยังไงล่ะครับ อ.ปู่

ความรู้น้อยอ่ะครับช่วยบอกให้กระจ่างหน่อย

หุหุหุหุหุหุหุ
    dt 100 สีแดงตัวแรงของผม

pongpun19's Avatar
    สถานที่
    บางบัวทอง คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

ตามที่เสวนากันเลยครับ จัดไป dtเทพ (มีไรอีกมากๆๆ ที่ต้องศึกษา)
    รถกรู ตังค์กรู กรูภูมิใจ
    มันอยู่ที่ใจ ไม่ไช่ตามกระแส
    กสิกรไทย 047-2-69240-2 apichai เบอร์โทร 093-2969399 เบอร์เดียวเท่านั้นนะครับ: ป๋อง บางบัวทอง: id LINE : 093-2969399:อาจ ตอบ LINE ช้า หรือ รับสายช้า แต่ผมตอบกลับ และโทรกลับแน่นอน ครับ ผมทำงานประจำน่ะครับ
    ไม่รับจองปากเปล่านะครับ ให้โอกาสคนที่พร้อมรับของมากกว่า[/COLOR]

classic_is_me's Avatar
    สถานที่
    คนรักสนิมและผงฝุ่น
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb จัดไปเลยครับ

เนื่องจากมันเป็น DT100 รุ่นแรกที่เริ่มผลิดออกมาจำหน่าย.....พูดง่ายๆก็คือร ุ่นทดลองนั่นเอง.....
    ทางโรงงานจึงลดต้นทุนโดยการ......เอาโครงสร้างรถของต ัว DT 250 DT350 มาใช้ โครงสร้างที่ออกมาอาจจะดู เล็กกว่าDT รุ่นหลังแต่บางอย่างก็ไม่ได้เป็น อย่างที่เห็นเสมอไป...เช่น ตำแหน่งโชค หลัง ถูกเลื่อนออกไปด้านท้าย ประมาณ 85 mm....เพื่อรับแรงการการกระโดดของรถได้มากขึ้น( ก็มันโครงของตัว 250 / 350 นินา).....ตำแหน่งยึดพลาสติกบังโคลนท้าย...ไม่ตรงกัน ....ตำแหน่งยึดเบาะไม่ตรงกัน...พูดง่ายๆก็คือ...ตำแห น่งการยึดอุปกรณ์ต่างๆไม่ตรงกันเลย....คือว่าใช่อะไห ล่ทดแทนกับ DT 100 รุ่นหลังๆไม่ได้หลายชิ้น
    ท่อไอเสีย...ใช้แทนกันไม่ได้จุดยึดและรูปร่างในส่วนท ี่แนบกับโครงรถต่างกันนิดหน่อย
    ถัง auto lube....ใช้แทนกันไม่ได้รูปร่างต่างกัน....
    หม้อกรอง มี รู ระบายน้ำ ( กรณี เอารถวิ่งลุยน้ำ แถม ยังมี ซิลิโคนอุดช่องทางต่างๆเพื่อกันน้ำเข้าในหม้อกรองทั้ งหมดตอนแรกนึกว่า..มันขับรถไปลุยยางซิลิโคนที่ไหนมาซ ะอีก )
    ที่ล๊อค เบาะและหมวกกันน๊อต ใช้กับรุ่น พี่ๆของมัน
    เบาะ มีเพียงรุ่น เบาะสั้น เท่านั้น...ต่ำแหน่งหูยึด...ตัวล็อค...ไม่ตรงกัน
    โช๊คหน้า..ยาวกว่ารุ่นหลังๆประมาณ 65 mm.
    บังโคลนหน้า.....เป็นบังโคลนต่ำทำด้วยโลหะ พร้อมเหล็กยึดติดกับกระบอกโช๊คหน้า
    มีตัวดันโซ่ด้านหลังเครื่องใต้ท้อง เพื่อให้โซ่ไม่หย่อน ในขณะที่ โช๊คหลังยุบตัว
    โครงยึดไฟท้าย...เป็นเหมือนรุ่นพี่ๆ...มีที่ยึด ทับทิมด้านท้าย ขนาบข้างทั้งสองด้าน ของ เบ้าไปท้าย
    เครื่องยนต์....ต่างกันนิดหน่อย...( ตอนแรกนึกว่า เจ้าของคนเก่าไปเอาซ่อมแล้วร้านที่ซ่อมเขาทำมาให้ )
    เช่น ครัทช์ มีแค่ 4 แผ่น แต่ สปริง แข็งกว่าพอสมควรทำให้ เมื่อยมือมากเวลาบีบครัทช์
    ลูกสูบเล็กกว่า นิดหน่อย....
    สเตอร์ หน้า ขนาด 13 ฟัน ..เล็กมาก( สงสัยจะเอาไว้ โดดอย่างเดียว)
    ( เราก็นึกว่าช่างมันทำมามั่ว..ที่ไหนได้เรานิแหละที่ม ั่วเอง )

รูปร่างภายนอก..ที่เห็นได้ชัดเจน...ก็คือ ถึง จะเป็น ถังโหนก( บางคนเรียก DT 100 ถังอูฐ )
    ................เหนื่อยแน่งานนี้..ถ้าจะแต่งแบบเดิม ๆอะนะ..แต่งัย ขอลองดู สักตั้งก็แล้วกัน.....

Senior Member kaloai's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สู้ๆๆๆๆๆ

ระดับอ.ปู่แล้ว

ไม่มีอะไรที่ยาก

5555555555555555
    dt 100 สีแดงตัวแรงของผม

Me, My Bike + Retro Life. saitae's Avatar
    สถานที่
    บางบัวทอง
    ขอบคุณ
    0

ในรูปนั่น รถคันที่บ้านรึป่าว
    หรือรูปเมืองนอก
    Bangbuathong Classic Club face book

reab_cg125's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

คันนี้ใช่ไหมที่จะเอาไปขึ้นเขาใหญ่ สวยจัง

Me, My Bike + Retro Life. saitae's Avatar
    สถานที่
    บางบัวทอง
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่เฟลน

ขออนุญาตเอา 175 มาทำขี่ก่อนนะพี่
    รถมันจอดเฉยๆกังๆอยู่ ขออนุญาตจัดก่อนแล้วกันนะครับ
    Bangbuathong Classic Club face book

Bookmarks