ของสะสมบ้านนอก - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 16 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ของสะสมบ้านนอก

ฝากดูดอกแดงๆ ที่มีซ้ำด้วยครับ
    ทัศ 084-6162566

ชามชุดดอกกล้วยไม้ครับ

ชามชุดลายกอหญ้าขอบเงินครับ

ชุดกระโถนครับ
    ชุดแรก กระโถนกังไสสามใบเถาครับ

อันที่สองปากกระจับงานเยอรมันครับ

อันต่อมาไม่ทราบที่มาครับ

สำหรับคนชอบชุดดอกแดงครับ
    อันแรกชุดน้ำชาพื้นๆ ครับ

อันนี้เป็นถ้วยเล็กครับ

ช้อนกระเบื้องครับ

ถ้วยน้ำจิ้มสองช่องครับ

ชามฝาทรงถ้วยจีนครับ

กระโถนปากแตรใบเล็กหายากมั้งครับ เพราะตั้งแต่เก็บมาสิบห้าปีเพิ่งเจอ

กาน้ำใหญ่สุดที่เจอ กับไซส์เล็กสุดครับ

อันสุดท้ายคือที่เขี่ยบุหรี่ครับ

อันนี้เป็นชามชุดดอกไม้แดงครับ
    อันแรกเป็นการเก็บทรงกระหล่ำครับ

ทั้งชุดต้องมีสิบใบครับ ยี่สิบชิ้นทั้งชามทั้งฝา

โดยประกอบด้วยชามสี่ไซส์ครับ ใบใหญ่สุดมีหนึ่งใบ ใบกลางมีสองใบ ใบเล็กมีหกใบ ใบจิ๋วมีหนึ่งใบครับ

เหล่ากระโถนปากกระจับ และกระโถนกระเบื้องใบเล็กครับ

พวกนี้ใบเล็กแล้วละครับ

อันนี้จะเหมือนแจกันครับ แต่ถ้าไปถามพ่อค้าบางคนเขาก็เข้าใจว่ากระโถนปากแตรคื อ แจกันครับ พอเข้าใจเช่นนี้ก็เข้าทางเลยครับ ก็เลยบอกว่าของไม่ครบแจกันข้างเดียวไม่มีใครเก็บ ที่ผมเก็บเพื่อดูลายเก็ลายก็ได้มาไม่แพงครับ

ชุดน้ำชา กาแฟครับงานญี่ปุ่นครับ

อันนี้งานจีนครับ

อันนี้ชุดน้ำชาญี่ปุ่นเคลือบทองทั้งหมด

ชุดเครื่องแก้วครับ
    อันนี้ชุดคนโทน้ำครับ

ชุดเหยือกน้ำครับ

ชุดแก้วสีส้มครับ

ชุดน้ำชาญี่ปุ่นครับ

บรรดากาน้ำเก่าๆ

บรรดากาน้ำเก่าๆ

ปิ่นโตสีแปลกๆดีครับ

อันนี้ที่เสียบเทียนรุ่นเก่า

ชุดเครื่องแป้งกระเบื้องครับ

อันนี่เป็นกระถางอะลูมิเนียมตันเก่าครับ

อันนี้เป็นของพรีเมี่ยมเหล้าขาวไม่เก่าครับ

บรรดารูปในหลวงเก่าครับ

บรรดางานอีนาเมล หรือสังกะสีเคลือบครับ

อันนี้ชามชุดกะของจิปาถะครับ

มาดูแนวนาฬิกากันบ้างครับ

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 16 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks