เครื่องcosaกับpxเหมือนกันไม๊ครับหรือแตกต่างกันยังเ อ่ย?ทำไมคนถึงเลือกเล่นpxมากกว่า?

ชื่อกระทู้: เครื่องcosaกับpxเหมือนกันไม๊ครับหรือแตกต่างกันยังเ อ่ย?ทำไมคนถึงเลือกเล่นpxมากกว่า?

รักษา
    สถานที่
    ยาดองน้องฝ้าย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เครื่องcosaกับpxเหมือนกันไม๊ครับหรือแตกต่างกันยังเ อ่ย?ทำไมคนถึงเลือกเล่นpxมากกว่า?

รอคำตอบจากหลายๆท่านจ้า

รักษา
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ไม่มีคนตอบเลยอ่า

รักษา
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อยากได้คำตอบจางเยย

Member ไอ้หนุ่มคาเฟ่'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

เรื่องเครื่อง นี่ น่าจะ ตัวเดียวกัน หรือไม่ก็ต่างที่เฟืองครับ ไม่ฟัน ธง นะครับ
    แต่3 พอท เหมือนกัน ทำไมถึงเล่น px มากกว่า ครับ มัน อยู่
    ที่ความชอบส่วนตัว นะครับ รูปทรง มันก็ต่างกันแล้ว ครับ
    อีกอย่าง px นั้น มัน ดูแข็งแรงกว่า ครับ เหล็กเกือบทั้งคัน
    ส่วน cosa มัน จะเป็นไฟเบอร์ น่ะครับ
    ทีนั้ก็อยู่ที่ คุณแล้ว ละครับ ว่า ตัวตนของคุณคือแบบไหน ???????
    ก็แค่..........2แรงครึ่ง

CAFERACER...........หล่อ..........เท่ห์...........แต่...... ...เมื่อย

ขอบคุณ
    0

อ่ออีกอย่าง ครับ ตัว cosa จะมีปัญหาที่เค้าเจอๆกัน คือ ระบบ เบรก มักจะรั่วครับ
    เอามาก็ต้องมาแปลง ให้เป็น ระบบเบรคสาย ครับ

CAFERACER...........หล่อ..........เท่ห์...........แต่...... ...เมื่อย

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ตัวเดียวกันคับ

My Bike running on LPG

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

เครื่องPx - Cosa ดูเหมือนตัวเดียวกัน แต่จริงๆแล้วมันคนละตัว ในกรณีเดิมๆทั้งคู่ จุดต่างคร่าวๆคือ ช่องโรลตารี่ ครัช เฟือง แท่นเครื่อง หูแคร๊งโช๊คหลัง ท่อ สมรถนะเครื่องเดิมๆพอๆกันครับ แต่ด้วยโคซ่าเป็นครัช2แรง ส่วนPxถ้าเป็นหัวเหลี่ยม ครัชเล็กแรงเดียวซะเป้นส่วนใหญ่ ถ้าเทียบเครื่องตัวเปล่าในบอดี้เดียวกัน โคซ่าแรงกว่าและไหลกว่า แต่ในความเป้นจริง รถโคซ่าเป้นรถที่มีน้ำหนักตัวมาก จึงค่อนข้างอืดกว่าpxในรอบออกตัว แต่ความนุ่มสบาย และระบบเบรคถ้าสมบูรณ์ๆ โคซ่า กินขาดครับ โครงสร้างโคซ่าจริงๆแล้วเป็นเหล็กทั้งคัน แต่Partที่ประกอบบอดี้ เป้นพลาสติก ถ้าแกะพลาสติกออกก้อจะพบโครงสร้างเหล็กภายในครับ ปัญหาหลักๆโคซ่าจะเป็นระบบเบรคระบบไฟ และโครงสร้างบอดี้ที่เหล้กค่อนข้างบางไปนิดนึง โดยส่วนตัวผมมีทั้ง2รุ่น สมรถนะเครื่องแทบไม่ต่างกันมากนัก ขึ้นกับการปรับแต่ง ส่วนเรื่องค่านิยมในการเลือกเล่นรถ มันนานาจิตตังครับ ชอบตัวไหน ลองศึกษา แล้วเลือกเล่นในสิ่งที่คุณชอบ ถูกใจ ถูกตังค์ ถูกกฏหมาย อย่าไปตามกะแสมากนัก ขอให้ได้รถดีสมใจละกันครับ ^ ^
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

ขอบคุณ
    0

โอ้โห ผู้รู้สายแรง มาตอบเองเลย นะครับเนี่ย

Stop destruction Cosa!!! artcosa's Avatar
    สถานที่
    บ้านน้องรอง & ยาดองน้องฝ้าย
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
    เครื่องPx - Cosa ดูเหมือนตัวเดียวกัน แต่จริงๆแล้วมันคนละตัว ในกรณีเดิมๆทั้งคู่ จุดต่างคร่าวๆคือ ช่องโรลตารี่ ครัช เฟือง แท่นเครื่อง หูแคร๊งโช๊คหลัง ท่อ สมรถนะเครื่องเดิมๆพอๆกันครับ แต่ด้วยโคซ่าเป็นครัช2แรง ส่วนPxถ้าเป็นหัวเหลี่ยม ครัชเล็กแรงเดียวซะเป้นส่วนใหญ่ ถ้าเทียบเครื่องตัวเปล่าในบอดี้เดียวกัน โคซ่าแรงกว่าและไหลกว่า แต่ในความเป้นจริง รถโคซ่าเป้นรถที่มีน้ำหนักตัวมาก จึงค่อนข้างอืดกว่าpxในรอบออกตัว แต่ความนุ่มสบาย และระบบเบรคถ้าสมบูรณ์ๆ โคซ่า กินขาดครับ โครงสร้างโคซ่าจริงๆแล้วเป็นเหล็กทั้งคัน แต่Partที่ประกอบบอดี้ เป้นพลาสติก ถ้าแกะพลาสติกออกก้อจะพบโครงสร้างเหล็กภายในครับ ปัญหาหลักๆโคซ่าจะเป็นระบบเบรคระบบไฟ และโครงสร้างบอดี้ที่เหล้กค่อนข้างบางไปนิดนึง โดยส่วนตัวผมมีทั้ง2รุ่น สมรถนะเครื่องแทบไม่ต่างกันมากนัก ขึ้นกับการปรับแต่ง ส่วนเรื่องค่านิยมในการเลือกเล่นรถ มันนานาจิตตังครับ ชอบตัวไหน ลองศึกษา แล้วเลือกเล่นในสิ่งที่คุณชอบ ถูกใจ ถูกตังค์ ถูกกฏหมาย อย่าไปตามกะแสมากนัก ขอให้ได้รถดีสมใจละกันครับ ^ ^

ถูกต้องเลย
    ขอเสริมนะครับ
    รูปร่างรถนี่แล้วแต่คนมอง
    ส่วนเรื่องปัญหาเบรคผมคนนึงที่ใช้อยู่ผมว่าไม่มีปัญห านะครับระบบเบรคหน้าใช้ได้ทั้งนำมันและดรัมเบรคธรรมด า
    ถ้ากลัวมีปัญหามากตัดระบบนำมันออกจากเบรคหน้าก็ได้
    และก็อย่างพี่พี่ชาญบอก(อย่าตามกระแส)เอาที่ใจรักครั บรถอะไรก็ช่างถ้าเราดูแลมันดีรับรองว่ามันไม่งองแงแน ่นอนครับ(การดูแลรถที่ดีย่อมได้รถที่ดีแน่นอน)

โคซ่า ของดี ครับ

MassComm'47 opecCMU's Avatar
    สถานที่
    รับสมัครสาวซ้อนหน้าตาดีมีค่าล่วงเวลาให้
    ขอบคุณ
    0

โหดจริง รู้จริง ได้ความรุ้ประดับสมองอีกแล้ว
    ::หนุ่มปากเสียแต่จริงใจ เวสป้าสหประชาชาติ

หาคู่ใจให้รถสุดที่รักครับ เจ้าของคนใหม่ถ้าได้รถไป ดูแลรถดีๆนะครับ
    ขอบคุณหลายๆ กระทู้ที่ให้ความรู้กระผม ไว้มีโอกาสเราเจอกันใหม่ครับ รอบหน้าขอLam อิอิ
    [email protected]

Senior Member Netindy's Avatar
    สถานที่
    อิสระ!
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับความรู้
    เฒ่ า เหมือ น เ จ้า มั น น่ะ ก่ะ . . .!!

Senior Member phongsathorn's Avatar
    สถานที่
    แถวบางปะกงนะ ลองนึกดู
    ขอบคุณ
    0

cosaคับ ขับนิ่มเลย
    อินเดียมันใช้งานได้จิงนะจ๊ะนายจ๋า^^

Bookmarks