บอกข้อแตกต่างของถังลอย ถังจม หน่อยคับ

ชื่อกระทู้: บอกข้อแตกต่างของถังลอย ถังจม หน่อยคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน บอกข้อแตกต่างของถังลอย ถังจม หน่อยคับ

เราแยกไม่ออก

มีภาพด้วยยิ่งดีคับ

ขอบคุณมากคับ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

นั้นมันของพวกcไม่ช่ายหรอค๊าบ เวสป้ามีมั้ย นึกไม่ออกรุ่นไหนมีหว่า....

ถังลอยหมายถึงถังที่ใส่น้ำมันเป็นอีกชิ้น แยกให้เห็นชัดเจนเลย

ถังจมหมายถึงถังน้ำมันแยกชิ้นอีกแหล่ะ แต่มันวางซ้อนไว้ในเปลือกตัวถังรถอีกที <<<<ทำตัวเองให้ยากซะงั้น แต่เผื่อไว้ คว่ำจะได้ไม่ขูดกะถนนโดยตรง

ผมดูเป็นการพัฒนาขึ้นของรถมอเตอร์ไซด์เฉยๆ แต่บางคนมองเห็นถึงความสวยงาม แปลกตา ชาวบ้านไม่มี(เลิกใช้กันหมด) เลยพิศดารเอาซ่อมขี่เล่นกัน ขายต่อทำกำไรเนื่องจากหายาก มีน้อย ราคายิ่งแพง....

แต่นั่นหล่ะ ผมก็บ้ายังซื้อมาสะสม...ปัจจุบันอายุเยอะแล้ว ขายหมด (เอาไปแลกกะขวดเบียร์) เหลือแต่รถบ้าๆบอๆไรก็ไม่รู้ ไม่มีราคา *-*"

My Bike running on LPG

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

คำว่าถังจม ถังลอย มันคือ รอยต่อระหว่างถังน้ำมันกะตัวถังรถซึ่งวางซ้อนทับกัน ถังลอย ก้อคือขอบถังจะครอบตัวถัง ส่วนถังจม ขอบถังจะจมเสมอเรียบกะบอดี้ครับ
    ถังจม ใน ที่ นี้ เอา คร่าวๆ ว่าเป้นถังของรถ 59-62 ละกันครับ รูปแรก
    ถังลอยก้อ 64 สปิ้น Gl Px รูป2
    (ส่วนพวกถัง GS SS แรลลี่ อีกแบบครับ)

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย singhadum : 04-03-2010 เมื่อ 01:48
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Senior Member marin's Avatar
    สถานที่
    Bangsaen Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ข้อมูลแน่น ครับพี่ชาญ

MassComm'47 opecCMU's Avatar
    สถานที่
    รับสมัครสาวซ้อนหน้าตาดีมีค่าล่วงเวลาให้
    ขอบคุณ
    0

ติดตามผลงานมานาน รู้จริง เยี่ยมคร้าบบบบบ (ได้รู้อีกเรื่องละเรา ) ขอบคุงคร้าบ
    ::หนุ่มปากเสียแต่จริงใจ เวสป้าสหประชาชาติ

หาคู่ใจให้รถสุดที่รักครับ เจ้าของคนใหม่ถ้าได้รถไป ดูแลรถดีๆนะครับ
    ขอบคุณหลายๆ กระทู้ที่ให้ความรู้กระผม ไว้มีโอกาสเราเจอกันใหม่ครับ รอบหน้าขอLam อิอิ
    [email protected]

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

ข้อมูลตามที่คุณ singhadum แน่นอนที่สุด
    เนี่ยแหละ เขาเรียก ว่าถึงลอย กะถึงจม

ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

ขอบคุณ
    0

อ่อ ได้ยินมานาน เพิ่งเข้าใจว่ามันเป็นยังไงก็วันนี้ ขอบคุณครับพี่ชาญ อิอิ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
    คำว่าถังจม ถังลอย มันคือ รอยต่อระหว่างถังน้ำมันกะตัวถังรถซึ่งวางซ้อนทับกัน ถังลอย ก้อคือขอบถังจะครอบตัวถัง ส่วนถังจม ขอบถังจะจมเสมอเรียบกะบอดี้ครับ
    ถังจม ใน ที่ นี้ เอา คร่าวๆ ว่าเป้นถังของรถ 59-62 ละกันครับ รูปแรก
    ถังลอยก้อ 64 สปิ้น Gl Px รูป2
    (ส่วนพวกถัง GS SS แรลลี่ อีกแบบครับ)

แล้วสีขียวคือถังลอยหรือถังจมอะครับ
    ส่วนรูปล่างคือถังแบบไหนครับ

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

อ่านข้อความใหม่อีกครั้ง แล้วลองเพ่งขอบถัง นิดนึง
    เขียว ถังจม
    ส้ม ถังลอย (ส่วนฝาถังดัดแปลงครับ)
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Bookmarks