ระบายความในใจครับพี่น้องมีความเห็นมีมุมมองยังงัยกั บรถคลาสสิคประเภทต่างๆคับ

ชื่อกระทู้: ระบายความในใจครับพี่น้องมีความเห็นมีมุมมองยังงัยกั บรถคลาสสิคประเภทต่างๆคับ

Senior Member tangkoo's Avatar
    สถานที่
    สองล้อเมืองยักษ์(Chanuman Classic)
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ระบายความในใจครับพี่น้องมีความเห็นมีมุมมองยังงัยกั บรถคลาสสิคประเภทต่างๆคับ

เชิญตามสบายครับกระทู้นี้ทำขึ้นเพื่อแลกเปลี่ยนมุมมอ งระบายความในใจของพี่น้องคลาสสิคอย่างแท้จริงคับ
    เพราะทุกวันนี้ที่ได้สังเกตดูรู้สึกว่าเด็กแว้นมาเปน คลาสสิคเยอะบอกครงๆมันเสียคับ
    แต่ก่อนพวกเราจาขับรถกันแบบมีมารยาทไปไหนมาไหนสบาย
    แต่ทุกวันนี้...อิอิอิพ่อคุณเอ๊ยคิดเอาเองละกัน
    ไม่ได้พาดพิงถึงใครนะครับ

คิดดูละกันเวลาไปงานแต่ก่อนตื่นตอนเช้าแบบสบายๆสูดอา กาศผิงไฟ(ถอนเหล้า)สดชื่น
    แต่ทุกวันนี้ตีห้าก้อมีเสียงลองเครื่องดังๆปลุกแระไม ่รุทำเพื่ออะไร...มัยเสียบรรยากาสครับ

ไปแระถ้ากระทู้นี้สร้างความไม่พอใจให้กับใครก็กราบขอ โทษจากใจจริงครับ

นักขับขี่อิสระ สนิมวิ่งได้'s Avatar
    สถานที่
    Freedom Classic Rider Bangkok
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tangkoo อ่านข้อความ
    เชิญตามสบายครับกระทู้นี้ทำขึ้นเพื่อแลกเปลี่ยนมุมมอ งระบายความในใจของพี่น้องคลาสสิคอย่างแท้จริงคับ
    เพราะทุกวันนี้ที่ได้สังเกตดูรู้สึกว่าเด็กแว้นมาเปน คลาสสิคเยอะบอกครงๆมันเสียคับ
    แต่ก่อนพวกเราจาขับรถกันแบบมีมารยาทไปไหนมาไหนสบาย
    แต่ทุกวันนี้...อิอิอิพ่อคุณเอ๊ยคิดเอาเองละกัน
    ไม่ได้พาดพิงถึงใครนะครับ

คิดดูละกันเวลาไปงานแต่ก่อนตื่นตอนเช้าแบบสบายๆสูดอา กาศผิงไฟ(ถอนเหล้า)สดชื่น
    แต่ทุกวันนี้ตีห้าก้อมีเสียงลองเครื่องดังๆปลุกแระไม ่รุทำเพื่ออะไร...มัยเสียบรรยากาสครับ

ไปแระถ้ากระทู้นี้สร้างความไม่พอใจให้กับใครก็กราบขอ โทษจากใจจริงครับ

คิดเหมือนกันครับ เช้าๆนิไม่รู้จะลากเครื่อง ทำด๋อยอันใด

สงสัย น้ำค้างมันจะค้างปากคาร์บู เลยต้องไล่ซะหน่อย

มันกลายเป็นวัฒนธรรม ผิดๆไปแล้วอะครับ กับไอการที่คิดว่า

เช้ามารถเจอน้ำค้างแล้วต้องเบิ้ลเครื่องไล่น้ำค้าง ไม่จิงอะครับ

รถจักรยานยนต์ ถ้าเราจะใช้งานวันใหม่ ของจิงๆเลย

ต้องติดเครื่องไว้เฉยๆประมาณ 3-5 นาที แค่นั้นครับ ยิ่งไปสตาร์ทแล้วบิดแรงๆ

น้ำมันเครื่องจะไม่ขึ้นไปหล่อเลี้ยงเครื่องโดยทั่วถึ งแล้วจะพาให้ เครื่องสึกง่ายๆซะอีก

อยากทำความเข้าใจกับวัฒนธรรมผิดๆ สมัยนี้ด้วยครับ

แล้วก็ฝากถึง คนที่ขับขี่รถคลาสสิคใน กทม. ด้วย เจอกันทักกันได้ครับ ไม่กัด

ไม่ต้องตีเชิดหน้า หรือ ทำเป็นเร่งแซง แล้ว ปาดหน้า [อันนี้ผมพูดถึงคนที่ทำนะครับ ใครไม่ทำก็ไม่ต้องรับไว้]

คืออันนี้ส่วนตัวเลยนะ ผมว่ามันไม่ดีหรอก จะพาเข้าหน้ากันไม่ติดเปล่าๆ

แล้วก็ เรื่องที่เถียงกันมาตลอด อะไรคือคลาสสิค ไม่คลาสสิค

ผมว่าอันนี้อย่ามาเถียงกันเลยครับ คลาสสิค นั้นใครๆหลายคนก็บอกไว้แล้วว่าอยู่ที่ใจ

ใครจะลงเครื่อง ลงอะไร ก็ทำให้มีเหตุผล อันนี้เค้าก็ไม่ผิดอะไรเพราะต้องใช้งาน

แต่เท่าที่ผมอ่านๆดู ก็ยังจะมีไปออกแนวกัดเหน็บๆ ว่าไม่เครื่องเดิมไม่คลาสสิค คลาสสิคต้องเครื่องเดิม

อันนี้ผมก็ไม่ได้ว่าไม่จริง มันก็จริง จริงแท้แน่นอน แต่อยากให้คิดกันก่อน ว่าแก่นจิงๆของคำว่าคลาสสิคมันอยู่ที่ไหน

ที่ใจต่างหาก แบบนี้ คนที่เขาจะใช้งานจิงๆ ก็ต้องโดนพวกคุณแขวะ ด่าไปตลอดอะดิ มันไม่ถูก

ผมอยากให้ก่อนที่จะโพส ลองถามความเห็นคนถามก่อนว่า เขาต้องการจะทำเครื่อง หรือเปลี่ยนเครื่อง

ไปเพราะอะไร ใช้ทำงาน
    ใช้ขี่ในเมือง รถราวุ่นวาย ขี่ช้าแล้วรถหลังจะเอาไปกินเอา

ทำไปเพราะ ให้วิ่งไกลดีๆ ไม่มีปัญหา อันนี้ก็ให้เค้าทำไปเถอะไม่เห็นต้องไปขัด

ใช่ว่าเขาจะเอาไป ซิ่ง ไปแว๊นซ์ซะเมื่อไหร่

ส่วนพวกแว๊นซ์ซิ่งอะไร ก็ปล่อยๆมันไป ต่อให้หัวใหญ่ๆประชุมกันแทบตาย เตือนกันขนาดไหน

ของแบบนี้ผมว่า ไม่เข้าถึงหรอกครับ เพราะคนที่แว๊นซ์ไม่ได้มานั่งฟัง อันนี้ผมขอแนะนำนิดนึง

พวกนี้มันเล่นกันได้ไม่นานหรอกครับเด๋วมันก็เิลิก ของแบบนี้มันเป็นสันดานไม่ใช่นิสัย มันแก้ลำบาก

ไม่สังเกตกันเรอะไง ไปงานไหน ไม่เบิ้ล ไม่เบิร์น นอนกันไม่หลับ ตื่นมาก็ต้องเอาสักหน่อย

พวกนี้สั่งสอนมันไป เหมือนเป่าลมใส่ต้นไม่เปล่าๆ ออกตัวกันมากไป มันก็กลายเป็นว่า มันหมั่นใส้เราหาว่าอะไรกับมันนักหนา

ทำหนักขึ้นไปอีก เสียกันยาวๆ แนะนำได้ แต่ไม่ต้องไปใส่ใจมันมาก เด๋วมันจะกลายเป็นว่าต้องคอยสั่งคอยสอนตลอด

จนคิดกันไม่เป็น ต้องมีคนโอ๋ ตลอด

แล้วก็อันนี้ขอนิดนึงนะส่วนตัวที่สุด

พวกเด็กแนว ที่มาเล่นรถโบราณ แล้วเวลาทัก ยิ้มให้ แล้วชอบตีหยิ่งเนี่ย

อย่าคิดว่าคุณๆเท่ห์มากครับ มันไม่ดี มันทำให้คนอื่นเขาหมั่นใส้อะ จากใจเลย

ตัดหน้าม้า ฟังสกา ขี่รถโบราณ มันเท่ห์นะครับ แต่ไม่ต้องเก๊ก เวลาเจอคนคอเดียวกัน

เขาจะพากันเกลียดเอา อยู่กันไม่ได้หรอกครับ จะเล่นเล่นด้วยใจครับ ไม่ใช่กระแสนำพา

อยากมีหญิง ขี่รถอะไรก็มีได้ ไม่จำเป็นต้องนั่งเก๊กอยู่บนอานรถโบราณครับ

สุดท้าย ผมพูดได้คำเดียวว่า "วงการน่าเบื่อครับ" ผมขออยู่นอกวงการดีกว่าสบายใจ

เที่ยวไหนก็ได้ ทำบุญ อะไรก็ได้ ไปกับพี่น้อง ผองเพื่อนคอเดียวกัน รักอิสระเหมือนกัน สบายใจ

ไม่ต้องแคร์ใคร สนุกดี

ปล.บางคำอาจจะอ่านแล้วดูกวนๆ แต่ผมพิมจากใจจิง ขออภัยด้วยถ้ารับกันไม่ได้ครับ

ขอบคุณ เจ้าของกระทู้มากๆครับ ที่ตั้งกระทู้ดีๆแบบนี้

คลาสสิคอยู่ที่ใจ ไม่ต้องใส่ไข่ ใส่นม .....

[ตีความกันเอาเอง]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สนิมวิ่งได้ : 06-04-2010 เมื่อ 13:58

Senior Member Indy_life's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณ เพชรเกษม คลับ
    ขอบคุณ
    0

กระทู้แบบนี้อีกแล้ว !!!

จริงๆจะบอกว่าปัญหานี้มันแก้ไม่ได้ โดย.. สมบูรณ์
    ก็บางคนเค้าบอกว่าเค้าทำเครื่อง แต่เค้าไม่ได้แว๊น (อันนี้ใครจะไปพิสูจได้ นอกจากตัวเขาเอง)
    แต่.. ถึงว่าเค้าจะแว๊น ก็เป็นสิทธิส่วนบุคคล ก็ชีวิตเขากับรถของเขาอีกนั้นแหละ ไม่ได้ขอเงินเรา และไม่แคร์สื่อ
    บางคนเขาก็ว่าขอชอบแค่ทรง รูปร่าง แต่เขาไม่ได้เอาความคราสสิคแซงรถสิบล้อ (อันนี้อยากบอกว่า.. ก็รถคราสสิคไม่ได้ผลิตมาเพื่อให่แซงสิบล้อ) -
    อันนี้สัมผัสได้จาก ชาลี และ ซี เห็นได้ทั่วไปก่อนไป หรือหลังเลิกทริป
    เบิร์นยาง ยกล้อ อันนี้ชัดเจนคับ พวกนี้เกินเยียวยา ได้แต่แอบด่าในใจ "ไอ้ลาวเอาอีกแล้ว หรือกูรู้ว่าคุณเสี่ยว และกูก็อยากนอน"
    ฉะนั้น และฉะนี้ ไม่ได้แปลว่าพวกเขาเหล่านั้นเป็นคนไม่ดี ทุกคน !! (แต่ส่วนมากมักก่อปัญหา.. ไม่ทางใด ก็ทางหนึ่ง)
    พวกเขาอาจเป็น หนึ่งในคนที่ช่วยเหลือ เพื่อนร่วมทางที่ดีคนหนึ่งเลยก็ได้ (อันนี้เจอมา เลยกล้าพูด)

ซึ่งอาจต่างในบางคน รถเดิมยันลมยาง แต่.. ขับรถได้แย่ หรือไม่ปฎิบัติตามกฏจารจร
    ยกตัวอย่าง การสวมหมวกกันน็อค ในกรุงเทพมักพบเจอได้น้อย เพราะตำหนวดเขาไถจริง
    ส่วนมากหนักไปทางรอบเมือง ที่ไม่ใช่ตัวเมือง
    จากใจผมก็เคยไม่ใส่นะ แต่แค่ขับไปซื้อส้มตำหน้าหมู่บ้าน แต่ถ้าออกถนนใหญ่ละ ต้องใส่ทุกครั้ง
    แว๊นจังหวัดไหนๆคงเหมือนกัน ที่มักจะไม่ใส่หมวก .... เราสร้างความแตกต่างได้ครับ

และการหยิ่ง หรือไม่รู้ทำเนียม หลายครั้งที่ผมทักทายไปแล้วเค้าเฉยๆ หรืองงๆ
    ส่วนเราก็งงๆกันไป กูไม่น่าไปทักเลยมันเลย ขับๆผ่านๆไปก็จบและ

ยอมรับตัวตน ,, นี่แหละคนมีอุดมการณ์

yenmarsay's Avatar
    สถานที่
    KMITL
    ขอบคุณ
    0

ระบายคลาสสิค ไม่คลาสสิค ไม่สนครับ ตอนนี้เซงมาก เจอพวกเสื้อ . . . . .
    ถนน ลำลุกกาเป็นพันตัว ชนรถผม แล้วยึกยัก ไม่รับผิดชอบไอหน้า . . . . . .
    น่ารำคารมาก ๆ ๆ ๆ
    ไอ้หน้า . . . . . .เมือ่ไรพวกมุงจะโตวะ ทำมาหากินไม่ได้เลยโว้ย
    "อย่าดูถูกคนด้วยการศึกษา เพราะใบปริญญาไม่ได้บ่งบอกถึงสันดารคน"
    " Tel 0 8 3 - 2 7 8 - 5 4 1 6 ช่างแมค" Truemove
    ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ

Mr.Classic's Avatar
    สถานที่
    NAKHONSAWAN MOTORCYCLECLUB
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ทริปไหน ก็เจอครับผมรำคาญมากครับเช้ามาเบิ้ลเครื่องแต่เช้า
    ไม่รู้ว่ามันดีดหรือจะโชว์ว่าผมนี่สุดยอดอะไรประมาณน ี้ ทำบรรยากาศงานเค้าเสียหมดครับ
    099-2949129 โอม

Senior Member tangkoo's Avatar
    สถานที่
    สองล้อเมืองยักษ์(Chanuman Classic)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yenmarsay อ่านข้อความ
    ระบายคลาสสิค ไม่คลาสสิค ไม่สนครับ ตอนนี้เซงมาก เจอพวกเสื้อ . . . . .
    ถนน ลำลุกกาเป็นพันตัว ชนรถผม แล้วยึกยัก ไม่รับผิดชอบไอหน้า . . . . . .
    น่ารำคารมาก ๆ ๆ ๆ
    ไอ้หน้า . . . . . .เมือ่ไรพวกมุงจะโตวะ ทำมาหากินไม่ได้เลยโว้ย
    เห็นใจคับ
    ยุ่งกันไปหมด

Bookmarks