ข้ อ คิ ด ดี ๆ จ า ก พ ร ะ พ ย อ ม

ชื่อกระทู้: ข้ อ คิ ด ดี ๆ จ า ก พ ร ะ พ ย อ ม

มาตรฐาน ข้ อ คิ ด ดี ๆ จ า ก พ ร ะ พ ย อ ม

ข้อคิดดี ๆ จากพระพยอม

"เคยทำอะไรให้พ่อเสียใจบ้างหรือเปล่า
    อาตมามีเรื่องหนึ่งจะเล่าให้ฟัง …

โยมพ่อของอาตมาเป็นคนขี้เหล้า...
    หาเงินมาได้เท่าไหร่ก็กินเหล้าหมด
    พอเมาก็ดุด่าโยมแม่กับอาตมา อาตมาไม่ชอบพ่อมาก.......

วันหนึ่ง โยมพ่อเมากลับบ้านไม่ได้ มีคนให้อาตมาพายเรือไปรับ
    ตอนนั้น อาตมายังเป็นวัยรุ่นทำงานมาทั้งวันก็อยากจะนอน....อย ากพักผ่อน....
    อาตมารู้สึกโมโหมาก …
    พอพายเรือกลับบ้าน ก็ทิ้งโยมพ่อไว้ในเรือ
    แต่พ่อเมามากลุกไม่ไหว ตะโกนเรียก....
    "ไอ้ยอม... ไอ้ยอม...คุณมาอุ้มกูขึ้นบ้านหน่อย...กูขึ้นไม่ไหว "
    ไอ้เราก็ทนรำคาญไม่ไหว เดินกระทืบเท้า ตึง.. ตึง.. ตึง..
    กระชากร่างพ่ออุ้ม
    ในขณะที่อุ้ม...ความรู้สึกเจ็บแค้นที่พ่อทำให้เราลำบ าก
    ชอบด่าว่าเราเจ็บๆ พออุ้มพ่อขึ้นมาจากเรือ... ถึงหัวสะพาน
    จับร่างพ่อกระแทกกับหัวสะพาน
    ก้นพ่อกระแทกกับพื้นไม้อย่างแรง เสียงดังโครม....

พ่อแกร้องไห้.... แล้วพูดว่า
    "ไอ้ยอมนะ... ไอ้ยอม.. กูอุ้มคุณมาแต่เล็กแต่น้อย....
    กูนอนหลับ.. แต่คุณไม่ยอมนอน... ร้องไห้กวน..
    กูต้องลุกมาอุ้มคุณ...ร้องเพลงกล่อมให้คุณนอน
    จะไปไหนคุณเดินไม่ไหว.. คุณเหนื่อย.. กูก็ต้องอุ้มคุณ..
    ทั้งที่กูก็เหนื่อย.. กูอุ้มคุณ.. คุณทั้งขี้..ทั้งเยี่ยว.. ใส่กู
    แต่กูไม่เคยทุ่มคุณลงกับพื้นเลย....
    ......เพราะกูรักคุณ......
    วันนี้... คุณอุ้มกู เหล้ากูไม่ได้หกโดนคุณสักนิด
    คุณทุ่มกูลงพื้นทำไม.....”
    พอพ่อพูดจบ น้ำตาไม่รู้มาจากไหน มันไหลพรูลงมาอาบสองแก้ม
    อาตมาเจ็บปวดหัวใจเหลือเกิน ก้มลงกราบพ่อ แล้วพูดว่า
    "พ่อครับ ต่อจากนี้ไป... ผมจะอุ้มพ่อตลอดชีวิต
    โดยไม่บ่นและทุ่มพ่อ ลงพื้นอีกแล้วละครับ "

หลังจากนั้น อาตมาทำงานอย่างหนักเพื่อมาให้พ่อ
    หวังให้พ่อสบายขึ้น
    แต่เมื่อถึงวันนั้น มันก็สายไปแล้ว โยมพ่อได้จากอาตมาไปแล้ว
    คิดแล้วมันทรมานใจเหลือเกิน อาตมาทำผิดพลาดไปแล้ว และแก้ไขไม่ได้
    จึงอยากเตือนทุกคนเอาไว้ ไม่อยากให้เสียใจไปตลอดชีวิต

แล้วคุณล่ะ เคยทำอะไรให้พ่อเสียใจบ้างหรือเปล่า
    บางครั้งเราอาจเข้าใจท่านผิด
    บ้างครั้งท่านเฉยเราก็คิดว่าท่านไม่สนใจ
    แต่พอเราโตเราก็จะรู้เองว่า
    สิ่งที่ท่านทํากับเรามันเป็นสิ่งที่ท่านหวังดีกับเรา เสมอ
    ขอให้รู้จักค้นหาหัวใจตัวเองให้ทันเวลา
    ก่อนที่ทุกอย่างมันจะสายเกินไป.....

ปล. ผมก็เป็นอีกคนที่เสียพ่อไปก่อนเวลาอันควร ......
    " กิ เ ล ส . . . ล้ น "

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

Thumbs up ผู้มีพระคุณ

พ่อผมก็เหมือนกันครับ กินเหล้ามากไปหน่อย แต่หลายๆครั้งครับที่พ่อทำให้ผมรู้ว่าพ่อรักผมมาก เดี๋ยววันที่14 นี้ก็วันคล้ายวันเกิดพ่อ แต่เสียดายปีนี้ติดสอบ เลยไม่ได้กลับ /\7

วีไอพี smegma's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

โอ้ว

รูป รูป  

♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫ ♪ ♫
    " ฉันไม่ใช่คนสมบูรณ์แบบ และก็ไม่เคยเที่ยวไปกล่าวอ้างเช่นนั้น... ก่อนที่คุณจะชี้นิ้ว
    ตำหนิใคร มั่นใจหรือเปล่าว่ามือคุณสะอาดพอ.... บางทีในขณะที่คุณกำลังประนามใคร อาจมีใครกำลัง
    พิพากษาคุณอยู่ก็ได้"

อยากร้องให้เหลือเกิน/\6 /\6
    อยู่ประเทศเดียวกัน กัด กัน ยังกับหมาแย่งกระดูก

คิวิเคราะห์แกแยะ

Member catch-22's Avatar
    สถานที่
    ล้อเล็กท้ายวัง
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รักพ่อ

/\7 /\7 /\7
    <<<<รถคันนี้ไม่ได้มีไว้แข่ง!!
    [email protected]

http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=45

Senior Member jarusclub's Avatar
    สถานที่
    Jarus classic club
    ขอบคุณ
    0

ปล. จาเริญพรจ้า /\2
    ]

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

เป็นข้อคิดที่ดีมากครับ em90 ผมจะทําความดีเพื่อพ่อของผมครับ
    แล้วคุณละทําความดีเพื่อพ่อบ้างรึยังts32

Senior Member Blue_C70's Avatar
    สถานที่
    ไท พวน รถคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

ซึ้งครับ

อยากกลับไปกอดพ่อสักที่

ร๊ากพ่อจัง (ขอตังหน่อย)อิอิ

/\7 สองล้อ ลุยทุกที่ ที่มีงาน และการบริจาค/\7
    ชมรม ไทพวนคลาสสิคts23
    รับทำสีมอไซด์ทุกชนิด ราคากันเอง
    08-43578804 บลู
    [email protected]
    bluechaly.hi5.com

นายศุภฤกษ์ เชื้อเถาว์ 611-7-03652-2 ธ.ทหารไทย สาขา ม.น.พะเยา
    หอพักชายแสนสุข 215 ม.2 ต.แม่กา อ.เมืองพะเยา จ.พะเยา 56000

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ smegma อ่านข้อความ
    โอ้ว
    ผมชอบมุกนี้
    Well begun is half done....

Junior Member II_lammanai_golf_II's Avatar
    สถานที่
    ----
    ขอบคุณ
    0

ความดีที่ลูกมีให้พ่อ ไม่เท่ากับที่พ่อดีกับเราจงทำดีให้พ่อเถิด ก่อนจะไม่มีพ่ให้ทำดี em89em89

รถลุลุบ่เกยจุ๊ไผ๋'s Avatar
    สถานที่
    อยู่กลุ่มอินทรีตอนเรียนลูกเสือ
    ขอบคุณ
    0

พ่อแม่ไม่ใช่ยาคูล์ รีบกตัญูก่อนหมดอายุ

นาย วรวุฒิ ยิ่งโสภณวณิชย์
    75/4 บ้านสบสม ต.เวียง
    อ.เชียงของ จ.เชียงราย 57140

เลขที่บัญชี.746-216633-9
    สาขา.เชียงของ ออมทรัพย์
    TEL 084-0123897 (Woody)
    Wed : www.vespaphrae.com
    Email : [email protected]

dreamer, but no money c900y80's Avatar
    สถานที่
    แผ่นดินดอยลอยฟ้า
    ขอบคุณ
    1

โอ้ว.....ด้วย แบบว่าซึ้งมากกว่าหนะ

รูป รูป  
    ฉัน อุ้มผาง
    "แมกไม้เขียวสด ดอยหัวหมดชื่นชู ทีลอซูงามล้ำ ตระหง่านง้ำลอยฟ้า ล่องธาราแพไผ่ ชายแดนไทยอุ้มผาง"

เรา ลานพระบรมรูปทรงม้า
    ดูถูกอะไรก็ดูถูกได้ แต่อย่าดูถูกน้ำใจคน

Bookmarks