[ แนะนำ ] ++++++++++ Web Master ลบกระทู้คนโกงทำไม ไม่เข้าใจ++++++++

ชื่อกระทู้: ++++++++++ Web Master ลบกระทู้คนโกงทำไม ไม่เข้าใจ++++++++

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ++++++++++ Web Master ลบกระทู้คนโกงทำไม ไม่เข้าใจ++++++++

++++++++++ Web Master ลบกระทู้คนโกงทำไม ไม่เข้าใจ++++++++
    หรือว่าผมลงผิดที่ผิดทาง...........

มีคนโกงตอนนี้ 2 ราย เราต้องให้สมาชิกรู้ข่าวสารเรื่องนี้สิครับ
    ถ้าไม่มีการบอกการจะอีกกี่คน กี่รายที่ ต้องตกเป็นเหยื่ออีกล่ะ
    หรือว่ามีการใช้ถ่อยคำหยาบคาย เลยจำเป็นต้องลบ

ผมว่ามันเป็นประโยชน์ แก่ทุกคนที่เข้ามาอ่าน .........
    คนทำผิดต้องรับผิด

ถ้าเขาไม่ผิด มีการเจรจากันรู้เรื่่่อง คนตั้งกระทู้เขาก็เคลียร์กันเองให้รู้เรื่อง

แต่ให้คนที่มันทำผิดนั้น สมควรที่จะ ตีแผ่กระจายข่าวให้ทุกคนรับทราบเพื่อความปลอดภัย หรือว่าไม่สมควรนำเรื่องนี้ออกสู่สาธารณะ

ผมขอถามพี่น้องชาว เว็บแล้ว
    เห็นสมควรไหมกับการลบกระทู้คนทำผิดหรือว่าจะแก้ไขหาท างออกยังไง
    บอร์ดนี้หัวข้อนี้เรื่องอะไหล่ Scooter คนให้ความสนใจเยอะ ส่วนตัวผมนะ บอร์ดนี้แหละ เหมาะแล้ว ถ้าจะมีการตั้งกระทู้ พวกทุตจริตทั้งหลาย ให้ทุกคนไ้ด้รับรู้

อธิบายเหตุผลหน่อยครับ ผมอยากรู้ว่าทำไม หรือว่ามันผิดกฏหมายอะไรยังไง .................

ปล. ผมไม่ได้มาหาเรื่อง...แต่อย่างใดนะครับ
    เพียงแต่ไม่เข้าใจก็แค่นั้นเอง

เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย oung : 13-04-2010 เมื่อ 11:54
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

[email protected]
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]
    siriyup09's Avatar
    สถานที่
    ไม่มี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oung อ่านข้อความ
    ++++++++++ Web Master ลบกระทู้คนโกงทำไม ไม่เข้าใจ++++++++
    หรือว่าผมลงผิดที่ผิดทาง...........

มีคนโกงตอนนี้ 2 ราย เราต้องให้สมาชิกรู้ข่าวสารเรื่องนี้สิครับ
    ถ้าไม่มีการบอกการจะอีกกี่คน กี่รายที่ ต้องตกเป็นเหยื่ออีกล่ะ
    หรือว่ามีการใช้ถ่อยคำหยาบคาย เลยจำเป็นต้องลบ

ผมว่ามันเป็นประโยชน์ แก่ทุกคนที่เข้ามาอ่าน .........

ถ้าเขาไม่ผิด มีการเจรจากันรู้เรื่่่อง คนตั้งกระทู้เขาก็เคลียร์กันเองให้รู้เรื่อง

แต่ให้คนที่มันทำผิด สำควรให้ตีแผ่กระจายข่าวให้ทุกคนรับทราบเพื่อความปลอ ดภัย

ถามพี่น้องชาว เว็บ
    เห็นสมควรไหมกับการลบกระทู้คนทำผิด

อธิบายเหตุผลหน่อยครับ ผมอยากรู้ว่าทำไม หรือว่ามันผิดกฏหมาย .................

อย่างน้อยก็มีประโยชน์ ให้ควรระวังกันมากขึ้น ครับ!!!!!!!!!!

ใคร! ไม่โดนก็คงไม่เข้าใจหรอกครับ....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย siriyup09 : 13-04-2010 เมื่อ 08:34
    djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ oung อ่านข้อความ

แต่ให้คนที่มันทำผิด สำควรให้ตีแผ่กระจายข่าวให้ทุกคนรับทราบเพื่อความปลอ ดภัย

ถามพี่น้องชาว เว็บ
    เห็นสมควรไหมกับการลบกระทู้คนทำผิด

อธิบายเหตุผลหน่อยครับ ผมอยากรู้ว่าทำไม หรือว่ามันผิดกฏหมาย .................

เกิดการณ์อย่างงี้เกิดหลายครั้งแล้วครับเลยทำให้สมาช ิกใหม่ๆโดนโกงกันตลอดครับ แม้แต่คนที่ยังปักหมุดไว้ยังอยู๋ได้เลยแม้คนๆนั้นทำไ ว้กับคนเป็นร้อย ๆงก็เอาใจช่วยครับ สังคมเราจะได้น่าอยู๋ขึ้น

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์
    Senior Member Vetar-imim's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsaen
    ขอบคุณ
    0

ไม่เป็นไรครับ

ลบได้ก็ลบไป ถ้าเห็นมาตั้งใหม่ก็เอาอีก

ผมเป็นพวกกัดไม่ปล่อยอยู่แล้ว
    BEACH BIKE BANGSAEN
    5 ปีแล้วครับเพื่อนๆ
    amcrow's Avatar
    สถานที่
    -ตัวเดียวอันเดียว-
    ขอบคุณ
    0

หมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ต
    [ 2008-04-11 10:36:02 ] Add to Favorite Categories : Social
    บทความนี้จากหนังสือข่าว ส.ส.ท. โดย พรเทพ ทวีกาญจน์
    เอามาลงเพื่อเป็นความรู้สำหรับคนเล่นอินเตอร์เน็ต

มาดูว่าการหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ต คืออะไร ก่อนที่จะพิจารณาถึงเรื่องนี้ควรจะพิจารณาก่อนว่า หมิ่นประมาทนั้น มีลักษณะการกระทำอย่างไร หมิ่นประมาทคือ การใส่ความผู้อื่นไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆ เช่น พูด เขียน พิมพ์ข้อความ หรือแสดงกริยาต่างๆ โดยการใส่ความดังกล่าวนั้น ต้องเป็นการกระทำให้บุคคลที่สามรับทราบ ซึ่งเป็นการกระทำให้ผู้ถูกใส่ความนั้น ได้รับความเสียหาย

ดังนั้น ผู้กระทำการหมิ่นประมาท จะมีความผิดทั้งทางแพ่งและทางอาญา กล่าวคือ การหมิ่นประมาทนั้น ผู้กระทำผิดจะมีความหมายทางแพ่ง ฐานละเมิดตามประมวลกฏหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 423 ซึ่งมีหลักการสำคัญ คือ ผู้กระทำได้กล่าว หรือไขข่าวแพร่หลาย ซึ่งข้อความที่ขัดต่อความเป็นจริง เป็นผลให้ผู้อื่นได้รับความเสียหาย ต่อชื่อเสียงเกียรติคุณ

นอกจากนี้การหมิ่นประมาท ยังถูกบัญญัติให้เป็นความผิดหนึ่ง ในประมวลกฏหมายอาญา มาตรา 326 ซึ่งลักษณะการกระทำคือ ผู้กระทำความผิดได้ใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง การพิจารณาข้อความที่เป็นการหมิ่นประมาทในทางอาญานั้ น อาจเป็นความจริง หรือเท็จก็ได้ดังที่เคยมีคำกล่าวว่า "ยิ่งจริงยิ่งผิด" เพราะกฏหมาย มุ่งพิจารณาแต่เพียงว่าถ้ามีการกล่าวถึงบุคคลอื่น ในด้านที่ไม่ดีแล้ว ย่อมจะทำให้สังคมไม่สงบสุข ไม่ว่าข้อความนั้นจะเป็นจริงหรือไม่

ความรับผิดทางอาญา และทางแพ่งมีข้อแตกต่าง ประการสำคัญทีสุด คือ หากข้อความที่กล่าวเป็นเรื่องเท็จ ผู้กระทำจะมีความผิดทางอาญา และต้องชดใช้ค่าเสียหายทางแพ่ง แต่ถ้าข้อความที่กล่าวเป็นจริง ผู้กระทำจะมีความผิดทางอาญา แต่ไม่ต้องชดใช้ค่าเสียหายทางแพ่ง

กรณีความผิดทางอาญา ในการหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ต จะมีความผิดตามมาตรา 326 ที่บัญญัติว่า "ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่ทำให้ผู้นั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมื่น หรือ ถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือปรับไม่เกิน 20,000 บาท หรือทั้งจำและปรับ"

หากนำข้อความ หรือภาพที่มีลักษณะหมิ่นประมาท ไปลงไว้ในเว็บไซต์ คนทั่วไปย่อมสามารถเข้าถึงข้อมูลดังกล่าวได้ อันเป็นลักษณะของการโฆษณาด้วยภาพ หรือตัวอักษรที่ทำให้ปรากฎด้วยวิธีใด อย่างหนึ่ง ซึ่งในมาตรา 329 บัญญัติไว้ว่า "ถ้าความผิดฐานหมิ่นประมาท ได้กระทำโดยการโฆษณา ด้วยเอกสาร ภาพวาด ภาพระบายสี ภาพยนต์ ภาพ หรือ ตัวอักษรที่ทำให้ปรากฎ ไม่ว่าด้วยวิธีใดๆ แผ่นเสียง หรือสิ่งบันทึกเสียง บันทึกภาพ หรือบันทึกอักษร กระทำโดยการกระจายเสียง หรือกระจายภาพ หรือโดยกระทำการป่าวประกาศด้วยวิธีอื่น ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี และปรับไม่เกินสองแสนบาท" ผู้กระทำจะต้องได้รับโทษหนักกว่ามาตรา 326 เพราะการโฆษณาเป็นการทำให้ข้อความหรือภาพที่มีลักษระ หมิ่นประมาทกระจายไปสู่คนจำนวนมากกว่าการหมิ่นประมาท ทั่วๆ ไป

ความผิดสำเร็จในความผิดฐานหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ ตนั้น จะถือว่าความผิดสำเร็จเมื่อใด เมื่อพิจารณาถ้อยคำที่ว่า "โดยประการที่ทำให้ผู้นั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมื่น หรือถูกเกลียดชัง" ที่บัญญัติไว้ในมาตรา 326 นั้นไม่ใช่ผลของการกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ที่ต้องถือว่าเป็นความผิดสำเร็จแล้ว แต่จะพิจารณาว่าผิดสำเร็จ หรือไม่จากวิญญูชนทั่วไป (บุคคลทั่วไป) ว่าเมื่อได้รับทราบข้อความนั้นแล้ว เห็นว่าน่าจะเกิดความเสียหายแต่ผู้อื่นหรือไม่ ถ้าเห็นว่าน่าจะเสียหาย ผู้กระทำก็จะมีความผิดแล้ว แต่ถ้าบุคคลทั่วไปเห็นว่าไม่น่าจะเสียหายแต่ผู้อื่น ผู้กระทำก็ไม่มีความผิด และต้องได้ข้อเท็จจริงว่า บุคคลที่สามรับทราบข้อความนั้นแล้ว จึงจะถือว่าเป็นความผิดสำเร็จ

ถ้าบุคคลที่สามยังไม่ได้รับทราบข้อความนั้นเลย ก็เป็นแต่เพียงขั้นพยายามหมิ่นประมาทเท่านั้น คือ ผู้กระทำได้กระทำไปตลอดแล้ว แต่การกระทำไม่บรรลุผล เช่น นายเอก ส่งอีเมลล์ให้นายโท โดยมีข้อความหมิ่นประมาทนายตรี ถ้านายโทยังไม่เปิ[คำไม่พึงประสงค์]่าน ถือว่านายเอกได้กระทำไปตลอดแล้ว แต่ไม่บรรลุผล คือ นายโท ยังไม่ได้รับทราบข้อความนั้น จีงมีความผิดเพียงขั้นพยายามหมิ่นประมาทรับโทษเพียงส องในสาม แต่ถ้านายโทเปิ[คำไม่พึงประสงค์]่านอีเมล์ฉบับดังกล่าวแล้ว ถือได้ว่ามีบุคคลที่สามรับทราบข้อความแล้ว จึงเป็นความผิดสำเร็จโทษเต็มตามที่กฎหมายบัญญัติ

ในกรณีเมื่อได้รับอีเมลล์ที่มีข้อความหมิ่นประมาท และได้ forward ต่อไปให้ผู้อื่น จะมีความผิดฐานหมิ่นประมาทหรือไม่ ประเด็นนี้เกิดขึ้นได้บ่อยมากในปัจจุบัน เพราะสามารถทำการส่งข้อความหรือภาพ ที่เราได้รับมาไปให้เพือนหรือ คนรู้จักกันได้อีกไม่จำกัดจำนวน ประเด็นนี้สามารถเทียบเคียงได้กับคำพิพากษาศาลฎีกาที 2822/2515 ซึ่งมีข้อเท็จจริงคือ จำเลยแสดงข้อความในจดหมายที่ได้รับจากผู้อื่น โดยรู้อยู่ว่าจดหมายนั่นมีข้อความหมิ่นประมาท ถือได้ว่าจำเลยมีความผิดฐานหมิ่นประมาท

เหตุที่มองว่าการ Forward-mail ไปให้ผู้อื่นถือเป็นความผิดฐานหมิ่นประมาท เพราะผู้กระทำนั้นเมื่อได้รับทราบข้อความ แล้วได้ทำการเผยแพร่ต่อไป เท่ากับเป็นการใส่ความผู้เสียหายต่อไปอีกครั้งหนึ่ง ซึ่งเป็นการขยายความเสียหายออกไป อีกจึงเป็นความผิดฐานหมิ่นประมาทนั้นเอง แล้วถ้าหาก Forward-mail ต่อไปให้บุคคลอื่นอีกหลายคน จะถือว่าเป็นการหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณาที่ต้องรับโท ษหนักขึ้น ตามประมวลกฎหมายอาญามาตรา 328 นั้น จะต้องพิจารณาจากการกระทำเป็นหลัก ว่าเป็นการโฆษณาหรือไม่ โดยไม่คำนึงถึงจำนวนบุคคลผู้รับข้อความ ว่าจะมีจำนวนมากน้อยเพียงใด

**เพิ่มเติมอีกนิดนะจ๊ะ
    .กรณีศึกษาอาชญากรรมและกฎหมายไอที

การCopyรูปภาพ/ข้อความบนเว็บไซต์ของผู้อื่นมาใช้เป็นการละเมิดลิขสิ ทธิ์ จำเป็นต้องขออนุญาตเจ้าของเสียก่อน แต่ก็มีข้อยกเว้นสำหรับกรณีเพื่อการศึกษา โดยต้องมีการอ้างอิงและขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์

การหมิ่นประมาททางอินเตอร์เน็ตสามารถฟ้องร้องเอาผิดไ ด้หรือไม่ สามารถฟ้องร้องได้ทั้งคดีอาญา และคดีแพ่ง โดยอาญานั้นยิ่งจริงยิ่งผิด ไม่สามารถยอมความได้นะจ๊ะ 1 คำหมิ่นประมาท คิดเป็นหนึ่งบทลงโทษ 100 คำหมิ่นประมาท(ต่อคน) ก็บวก ลบ คูณ หารกันเอาเองนะ คนตั้งกระทู้โทษหนักพักพวกก็โดนนะจ๊ะ

การทำHyperlink ไม่ให้ละเมิดลิขสิทธินั้น ต้องขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์เสียก่อน

โหลดโปรแกรมหรือเพลงทางอินเตอร์เน็ต ถ้าใช้งานแบบถูกต้องตามกฎหมาย โดยไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ต้องเป็นโปรแกรมประเภท Freeware,Shareware ส่วนการโหลดเพลงขึ้นบนอินเตอร์เน็ตให้คนทั่วไปโหลดได ้ฟรีๆเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ถือเป็นคดีอาญา

เอิ๊กๆ มีหลายกรณีแล้วนะค่ะที่ฟ้องร้องกันมา ระวังน๊าโพสพาดพิงถึงคนขี้โมโห
    และเอาเรื่อง จะถูกฟ้องไม่รู้ตัว ตรงนี้ไม่สามารถเอาลิงค์มาให้ดูได้ เพราะยังไม่ได้ขอเจ้าของ
    แต่หาในgoogle คำว่าหมิ่นประมาททางอินเตอร์เนตได้จ๊ะ น่าจะมีตัวอย่างคนที่ถูกฟ้องร้องให้ดู

ถ้าเห็นว่ากระทู้นี้มีประโยชน์โหวดให้ด้วยจ๊ะ อ้อระวังนะเวลาตั้งกระทู้ถึงใครให้เอ่ยชื่อย่อ
    แต่ถ้ามันทำให้เขาเสื่อมเสียต่อสาธารณชน และโฆษณามีผลให้เสื่อมเสียต่อบุคคลที่สาม
    ก็อย่าไปทำเลยเพราะว่าเราคนไทยเหมือนกัน "รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย"

อีกอย่างนะจ๊ะแม้เอ่ยชื่อย่อ แต่เมื่อพูดไปแล้ว เขียนข้อความลงไป แล้วคนอื่นรู้ว่าเป็นบุคคลคนนั้น
    ก็โดนเหมือนกันนะ เดี๋ยวนี้แม้แต่เล่นอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ ก็จับได้นะจ๊ะ เพราะกฎหมายเขาให้ร้านเก็บข้อมูลไว้ 90 วัน อย่าไปเชื่อใครว่าในเน็ตทำอะไรไม่ได้ล่ะ มีคนโดนมาแล้วปัจจุปันหนีหัวซุน บางคนก็ต้องสู้คดีเสียเวลา เสียเงิน ยิ่งโดนคดีอาญานี้แสบจริงๆ ยอมความไม่ได้เลยน๊า

แล้วบางทีถ้าเราตั้งกระทู้หมิ่นเหม่ แล้วถูกลบก็อย่าไปโกรธเว็บไซส์นะจ๊ะเพราะว่า
    หากมีการฟ้องร้องทางคดีความ เวบไซต์ "อาจจะ" ต้องมีส่วนรับผิดชอบด้วย
    (อ้างอิงจาก พระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร ์ พ.ศ. ๒๕๕๐ http://www.dsi.go.th/dsi/gallery/yan...p_law_2007.pps)

เหตุผล ผู้ให้บริการในที่นี้มุ่งประสงค์ถึง เจ้าของเว็บไซต์ ซึ่งมีการพิจารณาว่า
    ควรต้องมีหน้าที่ลบเนื้อหาอันไม่เหมาะสมด้วย

บทกำหนดโทษ
    มาตรา ๑๔ โทษจำคุกไม่เกิน ๕ ปี โทษปรับไม่เกิน ๑๐๐,๐๐๐ บาท
    "จงเชื่อในศรัทธา ของเซียนเห่า"
    ไม่อ่านจะเสียใจ
    เตือนผู้ใช้เวบ !!!
    * ซื้อของผ่านเวบควรตรวจสอบความน่าเชื่อถือของผู้ขายก่ อน * อย่าโลภเมื่อเห็นของถูก * โทรหาผู้ขายไม่ติด ติดต่อไม่ได้บ่อยๆ ให้สงสัยว่ามีหลายเบอร์ และพร้อมจะทำชั่วได้ 24 ชม. * อย่าโอนเงินไปให้ก่อนเป็นอันขาด ไม่ว่ากรณีใดๆ * อย่าหลงเชื่อเมื่อมีผู้โทรมาเสนอขาย โดยไม่ทราบแน่ชัดว่าเป็นใคร * ตั้งกระทู้ต้องการของ โปรดระวัง โจรจะติดต่อไป * ให้เช็คเบอร์โทร และเลขบัญชีที่ได้รับ อย่างละเอียด google ช่วยคุณได้
    เหนือสิ่งอื่นใด เวบไซด์นี้เป็นแค่สื่อกลาง เวลามีปัญหา คนที่จ่ายตังไป เป็นคุณเท่านั้น โทษใครไม่ได้
    (ถูกและดี ไม่มีในนี้ ถูกหลอกฟรีๆมีแน่นอน ถ้าสติไม่อยู่กับเนื้อกับตัว หากถูกสะกดด้วยความอยาก)

เตือนมิจฉาชีพ !!!
    ทุกเวบมีการตรวจสอบได้ วันนี้หากยังรอดได้ วันหน้าไม่แน่
    Senior Member banvespa's Avatar
    สถานที่
    mahasarakham scooter
    ขอบคุณ
    0

สนับสนุนไม่ให้ลบกระทู้

เป็น mod ที่ไม่ค่อยจะแคร์ใครเลยนะครับ
    เรื่องเล็กๆของคนบางคน อาจจะเป็นเรื่องใหญ่สำหรับอีกใครหลายๆคน

บางเรื่องไม่ต้องจริงจังมากก็ได้ครับ มันไม่เกี่ยวกับการดำเนินชีวิต แค่สังคมในอินเตอร์เนต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย banvespa : 13-04-2010 เมื่อ 12:44
    webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    310
    Blog Entries
    6

แต่ให้คนที่มันทำผิดนั้น สมควรที่จะ ตีแผ่กระจายข่าวให้ทุกคนรับทราบเพื่อความปลอดภัย หรือว่าไม่สมควรนำเรื่องนี้ออกสู่สาธารณะ

ผมขอถามพี่น้องชาว เว็บแล้ว
    เห็นสมควรไหมกับการลบกระทู้คนทำผิดหรือว่าจะแก้ไขหาท างออกยังไง
    บอร์ดนี้หัวข้อนี้เรื่องอะไหล่ Scooter คนให้ความสนใจเยอะ ส่วนตัวผมนะ บอร์ดนี้แหละ เหมาะแล้ว ถ้าจะมีการตั้งกระทู้ พวกทุตจริตทั้งหลาย ให้ทุกคนไ้ด้รับรู้

อธิบายเหตุผลหน่อยครับ ผมอยากรู้ว่าทำไม หรือว่ามันผิดกฏหมายอะไรยังไง .................

ปล. ผมไม่ได้มาหาเรื่อง...แต่อย่างใดนะครับ
    เพียงแต่ไม่เข้าใจก็แค่นั้นเอง

กี่ครั้งแล้วที่ หลายคนเอาเรื่องไม่จริงมาโพส ใครสามารถรู้ได้ทุกเรื่อง ว่าเรื่องไหนจริง ผมเคยมีบอร์ด ไว้สำหรับเรื่องนี้ แต่สมาชิกไม่ทำตามกติกากัน มีทั้งคำด่า และเอาเรื่องไม่จริง หรือจริงไม่ทั้งหมดมาโพสต่อว่ากัน และถ้ามีใครโกงใคร มีใครมายอมรับว่าโกงบ้าง จึงไม่อยากให้ใครๆเข้ามาโพส ทั้งจริง และไม่จริง เพราะมีหลายๆ เหตุการณ์ที่ผมต้องเสียเวลาเข้าไปเกี่ยวข้อง กับคดีหมิ่นประมาท ซึ่งผมไม่ควรจะเกี่ยวกับเรื่องโพสแบบนี้

จึงไม่อนุญาตให้เข้ามาโพสกัน ถ้าใครโดนโกงก็ ไปแจ้งความดำเนินคดีทางกฎหมายไป โดยในเวบ มีช่องทางการให้ feedback คล้ายกับ ebay เพื่อให้คะแนนบวก กับผู้ที่ประพฤติดี และให้คะแนนลบ สำหรับสมาชิกประพฤติในทางแย่ เพื่อเป็นแนวทางการตัดสินใจ ให้ผู้เข้ามาซื้อในอนาคต หาอ่านได้ที่คู่มือการใช้

ซึ่งข้อความแบบนี้ เราจะลบออกเพื่อเป็นการเตือนก่อน ถ้าไม่ให้ความร่วมมือคงต้องระงับใช้กัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Vetar-imim อ่านข้อความ
    ไม่เป็นไรครับ

ลบได้ก็ลบไป ถ้าเห็นมาตั้งใหม่ก็เอาอีก

ผมเป็นพวกกัดไม่ปล่อยอยู่แล้ว
    คือถ้าไม่ให้ ความร่วมมือก็ต้องระงับใช้กัน ถ้าสมัครเข้ามาใหม่อีก ก็จะระงับใช้อีก ผมก็กัดไม่ปล่อยเช่นกัน
    ขอบคุณ
    310
    6

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ banvespa อ่านข้อความ
    สนับสนุนไม่ให้ลบกระทู้

เป็น mod ที่ไม่ค่อยจะแคร์ใครเลยนะครับ
    เรื่องเล็กๆของคนบางคน อาจจะเป็นเรื่องใหญ่สำหรับอีกใครหลายๆคน

บางเรื่องไม่ต้องจริงจังมากก็ได้ครับ มันไม่เกี่ยวกับการดำเนินชีวิต แค่สังคมในอินเตอร์เนต
    กติกาตอนคุณสมัคร เขียนไว้ว่ายังไงล่ะครับ บอร์ดนี้ก็ใช้สำหรับซื้อ หรือขาย เท่านั้นครับ
    Senior Member banvespa's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ webmaster อ่านข้อความ
    กี่ครั้งแล้วที่ หลายคนเอาเรื่องไม่จริงมาโพส ใครสามารถรู้ได้ทุกเรื่อง ว่าเรื่องไหนจริง ผมเคยมีบอร์ด ไว้สำหรับเรื่องนี้ แต่สมาชิกไม่ทำตามกติกากัน มีทั้งคำด่า และเอาเรื่องไม่จริง หรือจริงไม่ทั้งหมดมาโพสต่อว่ากัน และถ้ามีใครโกงใคร มีใครมายอมรับว่าโกงบ้าง จึงไม่อยากให้ใครๆเข้ามาโพส ทั้งจริง และไม่จริง เพราะมีหลายๆ เหตุการณ์ที่ผมต้องเสียเวลาเข้าไปเกี่ยวข้อง กับคดีหมิ่นประมาท ซึ่งผมไม่ควรจะเกี่ยวกับเรื่องโพสแบบนี้

จึงไม่อนุญาตให้เข้ามาโพสกัน ถ้าใครโดนโกงก็ ไปแจ้งความดำเนินคดีทางกฎหมายไป โดยในเวบ มีช่องทางการให้ feedback คล้ายกับ ebay เพื่อให้คะแนนบวก กับผู้ที่ประพฤติดี และให้คะแนนลบ สำหรับสมาชิกประพฤติในทางแย่ เพื่อเป็นแนวทางการตัดสินใจ ให้ผู้เข้ามาซื้อในอนาคต หาอ่านได้ที่คู่มือการใช้

ตกลงใครมันจะโกงกันก็ช่างมัน เรื่องของเอ็งใช่ป่ะคับ
    เรื่องโกงซื้อขายของกันเนี้ย ไอ้คนโดนโกง ก็อยากจะให้คนอื่นไม่ต้องตกเป็นเหยื่ออีก จากคนชื่อนี้.... บัญชีนี้..... บางทีเขาต้องการแค่นั้น คนไทยชอบช่วยเหลือกัน ผมละงงเลยเพิ่งเคยเจอ โกงก็เรื่องของคุณเอาไปดำเนินคดีเอาเอง ไม่ต้องมาโพส ??

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ webmaster อ่านข้อความ
    กติกาตอนคุณสมัคร เขียนไว้ว่ายังไงล่ะครับ บอร์ดนี้ก็ใช้สำหรับซื้อ หรือขาย เท่านั้นครับ
    แล้วโพสผิดหมวดนี่ทุกวันยังเห็น บอร์ด Show Off Scooter Vespa, Lambretta ยังเป็นบอร์ดเชิญชวนไปงานต่างๆ อยู่เลย ไม่เห็นลบซักที รึว่าบอร์ดนั้นอะไรก็ได้ บอร์ดซื้อขายจริงจังกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย banvespa : 13-04-2010 เมื่อ 13:03
    ขอบคุณ
    310
    6

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ banvespa อ่านข้อความ
    ตกลงใครมันจะโกงกันก็ช่างมัน เรื่องของเอ็งใช่ป่ะคับ
    เรื่องโกงซื้อขายของกันเนี้ย ไอ้คนโดนโกง ก็อยากจะให้คนอื่นไม่ต้องตกเป็นเหยื่ออีก จากคนชื่อนี้.... บัญชีนี้..... บางทีเขาต้องการแค่นั้น คนไทยชอบช่วยเหลือกัน ผมละงงเลยเพิ่งเคยเจอ โกงก็เรื่องของคุณเอาไปดำเนินคดีเอาเอง ไม่ต้องมาโพส ??

แล้วโพสผิดหมวดนี่ทุกวันยังเห็น บอร์ด Show Off Scooter Vespa, Lambretta ยังเป็นบอร์ดเชิญชวนไปงานต่างๆ อยู่เลย ไม่เห็นลบซักที รึว่าบอร์ดนั้นอะไรก็ได้ บอร์ดซื้อขายจริงจังกว่า
    - อ่านด้านบน ครับ เรามีช่องทางการ Feedback ใช้อันนี้ แต่ถ้ามั่นใจว่าเค้าโกงจริงไปดำเนินคดีตามกฎหมายครับ
    - บางกระทู้ก็ต้องการทำลายบางคน แค่เรื่องที่ตัวเองไม่พอใจเท่านั้น
    - การอนุญาตประชาสัมพันธ์จะให้เป็นรายๆไป หมดงานก็เอาออก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 13-04-2010 เมื่อ 13:19
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตกลงก็คือ แล้วแต่ตู ???
    ขอบคุณ
    310
    6

สรุปว่า ผมได้ตอบเจ้าของกระทู้แล้วนะครับ ขอให้ปฎิบัติตามนี้
Bookmarks