สอบถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่องทำทะเบียน

ชื่อกระทู้: สอบถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่องทำทะเบียน

Member ejeepeng's Avatar
    สถานที่
    The Spatan
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สอบถามผู้รู้หน่อยครับ เรื่องทำทะเบียน

คือผมต้องการเล่มทะเบียน สามารถโอนเป็นชื่อผมได้ไหมครับ
    ต้องทำอย่างไรบ้างถึงจะสามารถต่อภาษีได้
    มีขั้นตอนอย่างไร ช่วยเเนะนำหน่อยน่ะครับผม
    ขอบคุณมาน่ะที่นี่ด้วย

Senior Member colazaa's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

ยังไงเพ้ง...บอกรายละเอียดอีกนิด ว่ามีเล่มมั้ยตอนนี้ ขาดต่อมั้ย มีชุดโอนชื่อเจ้าของเดิมป่าว ไงโทรมาคุยดูได้
    สนุกสุขสราญ...บนอาน K

โลกคงไม่มีความหมาย ถ้าขาดแมงกะไซด์และ ขาดคำว่าเพื่อน
    ID LINE:colazaa

บ้านCLUB K

สถานที่
    The Spatan
    ขอบคุณ
    0

คือว่ามีสำเนาตอนนี้กำลังตามเล่มอยู่อ่ะครับ
    ขาดต่อสามปี อยากทราบขั้นตอนอ่ะครับ
    ว่าต้องเดินเรื่องยังไงบ้าง ... ผมกลับวันศุกร์
    ยังไงเดี๋ยวโทรไปสอบถามน่ะครับ

NeoGeo's Avatar
    สถานที่
    club k
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ejeepeng อ่านข้อความ
    คือว่ามีสำเนาตอนนี้กำลังตามเล่มอยู่อ่ะครับ
    ขาดต่อสามปี อยากทราบขั้นตอนอ่ะครับ
    ว่าต้องเดินเรื่องยังไงบ้าง ... ผมกลับวันศุกร์
    ยังไงเดี๋ยวโทรไปสอบถามน่ะครับ

ก็คือเล่มไม่มี+ขาด3ปี เอกสารเจ้าของรถไม่มี มีแต่สำเนาทะเบียน ถูกต้องไหมครับ
    ถ้าใช่ก็คงจะลำบากน่าดู เพราะต้องไปตามเจ้าของเดิมตามที่อยู่ในสำเนาทะเบียน ซึ่งก็ต้องวัดดวงกันว่าเจ้าของยังมีชีวิตไหม แล้วก็ถ้าเจ้าของยังมีชีวิต เค้าจะดำเนินเรื่องให้เราไหม เพราะเล่มมันไม่มี เค้าต้องไปแจ้งความก่อนว่าเล่มทะเบียนหาย แล้วถึงจะไปทำเล่มใหม่ที่ขนส่ง ขั้นตอนการทำเล่มทะเบียนทุกขั้นตอนต้องให้เจ้าของรถเ ป็นคนทำเท่านั้น ยกเว้นแต่ได้เอกสารมอบอำนาจของเจ้าของรถมา

สรุปง่ายๆๆเลยก็ให้ตามเจ้าของเดิมจากสำเนาทะเบียนค้น ตามหน้าเหลือง หาเบอร์โทรศัพท์ถ้าหาไม่เจอจิงๆก็ส่งจดหมายไป แล้วก็รอลุ้นว่าผลลัพธ์เป็นยังไง สงสัยตรงไหนก็ลองโทรคุยกับน้าหนุ่มดูเผื่อแก่มีวิชา ขอให้โชคดี
    Classic is my Dad

Member น้ำค้าง's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ต่อต่อต่อ

ถ้ายังไงลองบอกชื่อมานะ ป้าจะช่วยเช็คว่าเจ้าของเดิมยังมีชีวิตอยู่ไหม...ถ้า เจ้าของเดิมยังมีชีวิตอยู่ก็พอตามได้

Senior Member satanzerok125's Avatar
    สถานที่
    club k never die
    ขอบคุณ
    0

ผมมีคนรู้จักพี่ที่รับทำทะเบียนอยู่ครับ.... เดี่ยวเอาเบอร์ไปคุยหล่ะกันครับ
    ไปเอาที่งานพงษ์สิทธ์ คำภีร์ ก็ได้ครับ
    บุญของทูลหัว มีผัวขี่K125

...............................Club K Classic Social..............................

สถานที่
    The Spatan
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ
    เดี๋ยววันนี้เจอกันครับผม

Senior Member ManAeng's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

เป็นยังไงบ้าง เจอเจ้าของหรือยัง จากประสบการณ์ที่พี่เคยทำมานะ
    1 ถ้าหาเจ้าของเจอ ขอสำเนาบัตรประจำตัวประชน สำเนาทะเบียนบ้าน(ไม่ต้องเซนต์สำเนา)
    2 เตรียมสำเนาบัตรประชาชนของเรา สำเนาทะเบียนบ้านของเรา
    3 เดินทางไปที่หน้าขนส่ง ไปร้านที่รับต่อ พรบ หรืออื่นๆ บอกเค้าไป
    4 จ่ายเงินแล้วปล่อยเป็นหน้าที่เค้าไป รอรับเล่ม2-3วัน จบ

กรณีกันพลาด
    1 ขอเค้าเซนต์สำเนาสัก 3-4 ชุด กรณีเผื่อมีการโอนจากต่างจังหวัด ต่อทะเบียน และโอนเป็นชื่อเรา
    2 ขอเค้าเซนต์หนังสือมอบอำนาจสัก 3-4 ชุด (โดยไม่ต้องกรอกอะไร)

Junior Member yanwang's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool ใบมอบ อำนาจ หรือหนังสือมอบอำนาจ หมายถึง ?

ใบมอบ อำนาจ หรือหนังสือมอบอำนาจ หมายถึง ?
    1.สำเนาบัตรประชาชน (เซ้นชื่อกำกับพร้อมเซ้นมอบ)
    2.สำเนาทะเบียนบ้าน (เซ้นชื่อกำกับพร้อมเซ้นมอบ)

ใช่หรือเปล่าครับ หรือเปงยังไงช่วยบอกทีครับ
    ขอบคุณ

Senior Member ManAeng's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yanwang อ่านข้อความ
    ใบมอบ อำนาจ หรือหนังสือมอบอำนาจ หมายถึง ?
    1.สำเนาบัตรประชาชน (เซ้นชื่อกำกับพร้อมเซ้นมอบ)
    2.สำเนาทะเบียนบ้าน (เซ้นชื่อกำกับพร้อมเซ้นมอบ)

ใช่หรือเปล่าครับ หรือเปงยังไงช่วยบอกทีครับ
    ขอบคุณ

หนังสือมอบอำนาจจะแยก เป็นอีกส่วนหนึ่งครับไม่เกียวกับสำเนาประชาชนและทะเบ ียนบ้าน
    หาเอาในเนตได้ครับ หรือไปขอที่ร้านรับทำ พรบ ได้

Bookmarks