เครื่องดรีม ทำเครื่องลูกโตมา แต่ทำไมอืดจัง - หน้า 2

ชื่อกระทู้: เครื่องดรีม ทำเครื่องลูกโตมา แต่ทำไมอืดจัง

Member chatchai29's Avatar
    สถานที่
    วิศวะคลาสสิก บางแสน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Kao_Za อ่านข้อความ
    ทำวาวมาแล้วตอนบดวาวนี้ไม่ใช่แค่บดน่ะครับ บดเส็ดลองเอาน้ำมันใส่ดู กดวาวแน่นๆๆ น้ำมันจะต้องไม่รั่วลงตามวาวน่ะครับ

อีกนิดครับ ผมคิดว่าทำวาวเสื้อดรีมไม่คุ้มครับ หาเสื้อเวฟมาทำดีกว่าครับ (ที่ร้านที่ผมไปทำเค้าแนะนำมา ที่แรกผมก็ว่าจะทำเหมือนคุณนี้แหละลูกคาเซ่ แต่เอาไปเอามาทำลูกเชียดีกว่าครับเพราะผมวิ่งงานบ่อย แถวสารคามทำลูกคาเซ่เยอะวิ่งทริปทีต้องทำเครื่องกันใ หญ่ ส่วนตัวผมไม่ต้องทำไร ไม่แรงเท่าเค้าแต่เหนียวกว่ากันเยอะครับ ผมวิ่งทริปอัดมันสัก100โลก็พัก ทำอย่างงี้อ่ะครับ ถึงไหนถึงกัน)
    ผมก็อยากเหนียวอยู่ ตอนทำถามร้านแล้ว เค้าบอกว่าเหนียว
    ผมวิ่งกลับบ้าน ชลบุรี-ระยอง ซัดยาว 90 โล ไปกลับ ทุกทิต
    ได้สอบรอบพังเลย หาทางแก้ไม่ถูกเลย ว่าจะทำกลับเป็นลูกเชียแบบเดิม มันจะทำได้ป่ะ

Senior Member Indy_life's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณ เพชรเกษม คลับ
    ขอบคุณ
    0

เป็นการทำรถใช้งานที่ทรหด อดทน ที่สุด ^^

ยอมรับตัวตน ,, นี่แหละคนมีอุดมการณ์

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Indy_life อ่านข้อความ
    เป็นการทำรถใช้งานที่ทรหด อดทน ที่สุด ^^
    ก็ไม่ทรหดเท่าไหร่นะ วิ่งเรื่อยๆ 60-80
    ก็ไม่เห็นเป็นราย แต่ออกทริปทีราย มีปัญหาทุกที

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chatchai29 อ่านข้อความ
    เครื่องดรีม ใส่ c70
    เสื้อสูบเวฟ 100 คว๊าน ตีปลอก ใส่ลูกคาเซ่ 125
    ฝาเดิม วาวเดิม ใส่แคมแต่ง คาบูเอ็น
    ท่อเดิมผ่า เสตอหน้า 13 หลัง 30
    วิ่งไม่ออก อืดมาก เวฟ 100 เดิมๆ ยังตามเค้าไม่ทันเลย
    เป็นเพระาอะไรคับ
    ลืมบอกไป ร้านเปลี่ยนเกียร์ 4 ให้ด้วย เค้าบอกว่าเกีย 4 แต่ง ลดฟันลงไปฟันนึงรึไงนี่แหละ

Senior Member
    สถานที่
    วิศวะคลาสสิค บางแสน
    ขอบคุณ
    0

ซื้อใหม่

Senior Member Indy_life's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณ เพชรเกษม คลับ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chatchai29 อ่านข้อความ
    ก็ไม่ทรหดเท่าไหร่นะ วิ่งเรื่อยๆ 60-80
    ก็ไม่เห็นเป็นราย แต่ออกทริปทีราย มีปัญหาทุกที
    ทำเยอะเกินป่าวคับ

ทำพอใช้งานปกติธรรมดา น่าจะจบง่าย

เขาว่าซีเป็นรถที่จบง่ายที่สุดแล้ววว

ซีของพี่รู้สึกคุ้นๆ สงกานผมไปบ้านค่าย

เหมือนเห็นสีคล้ายๆแบบนี้ขับอยู่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Indy_life : 10-05-2010 เมื่อ 20:26

ยอมรับตัวตน ,, นี่แหละคนมีอุดมการณ์

Kao_Za's Avatar
    สถานที่
    ฅ.สามแยกรถเก่า ม.ใหม่ มหาสารคาม
    ขอบคุณ
    0

ผมก็อยากเหนียวอยู่ ตอนทำถามร้านแล้ว เค้าบอกว่าเหนียว
    ผมวิ่งกลับบ้าน ชลบุรี-ระยอง ซัดยาว 90 โล ไปกลับ ทุกทิต
    ได้สอบรอบพังเลย หาทางแก้ไม่ถูกเลย ว่าจะทำกลับเป็นลูกเชียแบบเดิม มันจะทำได้ป่ะ

เหอะๆๆ
    ขอผมลูกเชียวิ่งได้เป็นเดือนสองเดือน
    ยิ่งตอนเมานี้เครื่องแทบเน่าคามือ แต่ก็ไม่เห็นเป็นไร แต่ส่วนมากผมก็เดือนสองเดือนเปลี่ยนลูกทีครับ ออกทริปทีซัดยาวๆๆเลย
    ฅ.สามแยกรถเก่า ม.ใหม่มหาสารคาม
    คลาสสิคคลั

เบอร์โทร 0836755460 0836756360

Member ibanny's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แสดงว่าสิ่งที่ยัดลงไปนั้น หาความลงตัวไม่เจอเลย
    การคิดงานใหญ่อย่างการยัดลูกคาเซ่ ต้องทำทุกองค์ประกอบตามขึ้นไปด้วย ตั้งแต่เข้ายันออก
    คาร์บูฯเอ็น 28มม.คอท่อไอดีขยายหรือเปล่า มีปากแตรหรือใส่กรอง วาล์วไอดีล่ะ ใหญ่ตามหรือไม่ ลูก 56 อย่างน้อยก็ต้องวาล์วโซนิคหรือไม่ก็วาล์วไทเกอร์
    ปริมาตรกระบอกสูบที่เพิ่มขึ้นตั้งมากมายได้ขยายเบ้าฝ าสูบให้อัตราส่วนกำลังอัดยังอยู่ที่การใช้งานในแบบมา ตรฐานหรือเปล่า
    ลูกโตแต่ไม่ขยายเบ้ามีแต่กินข้าวลิงเท่านั้นเอง ออกทริปทีไรงานเข้า
    ท่อไอเสียใหญ่หรือเปล่า หากยังใช้ท่อเดิมก็อมความร้อน มีแต่พังกับพัง
    และสิ่งที่ทำให้อืดงานนี้คือแคมฯครับ แคมที่ขี่สนุกๆควรมีองศาไม่เกิน 15/45 แค่ 300ก็พอ ไอ้พวก 330น่ะ มันใช้ไม่ได้กับรถใช้งานนะ แคมมันรอบสูง มันก็อืดเป็นธรรมดา กว่าจะทำงานปั่นแรงม้าออกมาข้อเหวี่ยงแทบขาด
    การแต่งเครื่องยนต์โดยขาดความรู้ก็มักจะจบลงด้วยความ เสียหายเพียงอย่างเดียว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ibanny อ่านข้อความ
    แสดงว่าสิ่งที่ยัดลงไปนั้น หาความลงตัวไม่เจอเลย
    การคิดงานใหญ่อย่างการยัดลูกคาเซ่ ต้องทำทุกองค์ประกอบตามขึ้นไปด้วย ตั้งแต่เข้ายันออก
    คาร์บูฯเอ็น 28มม.คอท่อไอดีขยายหรือเปล่า มีปากแตรหรือใส่กรอง วาล์วไอดีล่ะ ใหญ่ตามหรือไม่ ลูก 56 อย่างน้อยก็ต้องวาล์วโซนิคหรือไม่ก็วาล์วไทเกอร์
    ปริมาตรกระบอกสูบที่เพิ่มขึ้นตั้งมากมายได้ขยายเบ้าฝ าสูบให้อัตราส่วนกำลังอัดยังอยู่ที่การใช้งานในแบบมา ตรฐานหรือเปล่า
    ลูกโตแต่ไม่ขยายเบ้ามีแต่กินข้าวลิงเท่านั้นเอง ออกทริปทีไรงานเข้า
    ท่อไอเสียใหญ่หรือเปล่า หากยังใช้ท่อเดิมก็อมความร้อน มีแต่พังกับพัง
    และสิ่งที่ทำให้อืดงานนี้คือแคมฯครับ แคมที่ขี่สนุกๆควรมีองศาไม่เกิน 15/45 แค่ 300ก็พอ ไอ้พวก 330น่ะ มันใช้ไม่ได้กับรถใช้งานนะ แคมมันรอบสูง มันก็อืดเป็นธรรมดา กว่าจะทำงานปั่นแรงม้าออกมาข้อเหวี่ยงแทบขาด
    การแต่งเครื่องยนต์โดยขาดความรู้ก็มักจะจบลงด้วยความ เสียหายเพียงอย่างเดียว
    แล้วตอนไปบอกช่างให้ทำไรบ้างคับตอนนี้
    ท่อเดิมผมมันคอโตครับ ไปผ่ายัดไส้ใหม่
    แคมนี่เปลี่ยนใส่ของเดิมดีกว่าไหมคับ
    คาบูใส่กรอกเปลืองของพวก 4 สูบอันละสองร้อยกว่า

ผมถามบ้างนะ ๆ(ยืมกระทู้หน่อย อิอิ)
    คือว่ามีเครื่อง ไนท์110 กับเครื่อง ซี90 (ทะเบียน)
    จะเอามาแฝง ทำครัชมือ ฝั่งขวาเป็นไนท์ แล้วฝั่งจานไฟนี่ใช้ของดรีมได้ป่ะครับ หรือ ใช้ของอะไรได้บ้าง??
    ราคาจะอยู่ประมาณเท่าไรน้อ???

แนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าเลย อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sup3rvisor : 15-05-2010 เมื่อ 12:41

Address 31 หมู่ 4 ต.สูงเนิน อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา 30170
    ชื่อบัญชี นาย อัครภูมิ สอนจิตร
    ธ.กรุงไทย 954-0-11267-2

Telephone 0853144357 Dtac

facebook http://www.facebook.com/kamibpoom

E-Mail/Msn [email protected]

Member ibanny's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าหากเป็นเครื่องไนซ์ทั้งเครื่อง (Nice100นะ) ผมจะใช้เครื่องไนซ์ทั้งเครื่อง เปลี่ยนแคร๊งค์ด้านซ้ายของ C90 ยัดใส่เข้าไปแทนแคร๊งค์ของไนซ์ จบข่าว ง่ายดี

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ibanny อ่านข้อความ
    ถ้าหากเป็นเครื่องไนซ์ทั้งเครื่อง (Nice100นะ) ผมจะใช้เครื่องไนซ์ทั้งเครื่อง เปลี่ยนแคร๊งค์ด้านซ้ายของ C90 ยัดใส่เข้าไปแทนแคร๊งค์ของไนซ์ จบข่าว ง่ายดี
    ขอบคุณครับ ๆ

Address 31 หมู่ 4 ต.สูงเนิน อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา 30170
    ชื่อบัญชี นาย อัครภูมิ สอนจิตร
    ธ.กรุงไทย 954-0-11267-2

Telephone 0853144357 Dtac

facebook http://www.facebook.com/kamibpoom

E-Mail/Msn [email protected]

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ไม่ทราบว่าพี่ทำรถที่ร้านไหนหรอครับ รถผมมีปัญหาเหมือนกัน(ผมอยู่บางแสน) ขอร้านทำดีแบบจบๆอะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าวาวเดิมลูกเชียเจ๋งกว่า ลูกใหญ่วาวเดิมไม่มีผล
    ลองจกฝาดูนะครับฝาบีบหรือเปล่าเปิดให้โปร่งฝาบีบเวลา กระแทกจะดัง แกรก แล้วรถจะไม่ไป
    ทุกอย่างที่ว่ามาลงตัวแต่ขาดฝาอ่ะลองทำตามดู ผมเคยทำลูกเชีย จกฝา วาวเดิม คาบูเอ็นโป แคมแต่ง ชัก2 วิ่ง 140กว่า โซนิกตามไม่ทัน
    ว่าไงมีไรถามผมได้ 084-5672295

Senior Member wutzanet's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    0

แล้ว ลูกเชียร์ std ใส่วาล์วของอะไรดีที่สุดหรอครับ
    เเล้วเเคมต้ององศาเท่าไหร่
    ขอความรู้หน่อยครับ
    พอดีเพิ่้งคว้านมาใหม่
    คว้านเเต่ลูกนะ
    อย่างอื่น เป็น เวฟ หมดเลย

Bookmarks