อาการ สปิ้น เป็นยังงี้ กูรูช่วยตอบที

ชื่อกระทู้: อาการ สปิ้น เป็นยังงี้ กูรูช่วยตอบที

มาตรฐาน อาการ สปิ้น เป็นยังงี้ กูรูช่วยตอบที

พอดีซื้อรถมาใหม่คับตอนแรกขับวื่งดีมากเลยชอบมากๆแต่ พอไปเติมนำมันปุ๊บรถเกิดอาการวูบอะคับอีกวันมาก็ยังว ูบอยู่เลยตกเย้นก็หัวเทียนบอดเลยคับเปลี่ยนหัวเทียนแ ล้วตอนค่ำขับอีกทีวิ่งสักพักขึ้นเกียร์4รถวูบดีเลยคั บอาการนี้เป็นที่คาร์บูรึเปล่าแล้วเราต้องทำยังไงคับ

Junior Member lowbatt's Avatar
    สถานที่
    JESUS SCOOTER CLUB
    ขอบคุณ
    0

เติมน้ำมันอะไรอะครับ

ขอบคุณ
    0

เติมน้ำมันก้มีส่วนนะครับควรจะเติมเบนซิน91จะดีกว่าค รับ

Junior Member carlolize77's Avatar
    สถานที่
    Alone Vespa Phitsanulok
    ขอบคุณ
    0

แนะนำให้เติมน้ำมันแล้ว จูนเครื่องนะครับ เอาให้เราพอใจที่สุด เลือกออโตลู้ปไว้ด้วยก็ดี เอาที่หาง่ายๆตามท้องตลาด เกรดดีซักหน่อย ราคาไม่แพง ร้านซ่อมมอเตอร์ไซค์ธรรมดามีขาย แล้วก็เติมน้ำมันชนิดเดียวไปเลย แนะนำ91 ดีสุดเพราะหาง่าย ที่ไหนก็มี ไม่แนะนำให้เติม ปั้มหลอด หรือว่าขวดนะครับ เพราะอาจเจอน้ำผสมได้ เดี๋ยวงานเข้า แนะนำหัวทียนของ Ngk นะครับ อายุยืนหน่อยประมาณ 1000 กิโล และราคาไม่แพงถ้าอาการไม่หายค่อยไล่หาสาเหตุ อีกที น่าจะจบได้ไม่ยาก ครับอาการนี้

Yes !! We Are Alone !! [IMG]
    ------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ทีนี่เมืองไทย ไม่ใช่อินเดีย
    เรามาทำ สังคมสกู้ตเตอร์ ที่ไร้วรรณะ กันเถอะ

Member
    ขอบคุณ
    0

มันมีหลายอาการนะครับ อย่างถ้าวิ่งๆไปแล้วเค้าดับไปเลย(ไม่ใช่ลูกสูบติดนะค รับ)อาการก็จะเป็นพวกนมหนูตัน/คอยล์น๊อค..
    ถ้าเป็นอาการน้ำมันตันก็จะติดครับแต่..เด๋วก็ดับคือเ ร่งแล้วจะหวอดๆ
    การแก้ไข คือต้องทำความสะอาดนมหนูน้ำมัน+อากาศ แต่ถ้าให้ดีล้างคาร์บูเรเตอร์ไปเลยครับ
    ถ้าเป็นอาการของคอยล์จะมีหลายอาการนะครับเช่นขี่ๆมาร ถจาม(ที่เรียกกันว่า"ตด"),ขี่ๆมาแล้วดับไปเฉยๆ
    การทดสอบพวกนี้จะง่ายๆครับทิ้งไว้ให้เย็นสักพักสตาร์ ทก็ติด แต่พอเครื่องร้อนก็จะดับอีก ให้ดีลองเชคไฟจากเขี้ยวหัวเทียนก่อนก็ได้มามั๊ย!
    แต่ผมว่าน่าจะเป็นอาการของคอยล์มากกว่านะครับลองดูๆ
    ps ผิดถูกยังไงช่วยๆกันนะครับ ของผมมันแค่ประสบการณ์ตรงอ่า เหอๆ

Bookmarks