สิ่งที่ต้องทำเมื่อคุณทอดทิ้งรถไว้นานๆ

ชื่อกระทู้: สิ่งที่ต้องทำเมื่อคุณทอดทิ้งรถไว้นานๆ

มาตรฐาน สิ่งที่ต้องทำเมื่อคุณทอดทิ้งรถไว้นานๆ

เมื่อยามใด ที่เราจะต้องห่างไกลเจ้ารถสุดที่รักของเรา อาจจะเป็นเดือน เป็นปี โดยที่ไม่มี คน ดูแลให้ เราจะต้องทำอย่างไรบ้าง?

เพื่อให้รถคู่ใจสุดที่รักของเรายังคงสามารถกลับมาขี่ ได้ดังเดิม เมื่อเราต้องการใช้งาน วิธีปฏิบัติที่แนะนำมีดังนี้

1. ล้างรถก่อนเก็บ เหตุที่ผมแนะนำให้ล้างรถก่อนทำการดองเค็มเก็บไว้ก็เพ ราะว่า เราจะได้ สามารถตรวจสอบจุดที่บกพร่อง ตามส่วนต่างๆ ของรถได้อย่างทั่วถึง ทุกซอกทุกมุม ซึ่งขณะ ที่เรา ล้างรถ ก็ควรตรวจสอบให้ดีๆ และควรล้างให้สะอาด เช็ดให้แห้งและถ้าเป็นไปได้ ควร ชะโลม น้ำมันจักร ตามส่วนที่คาดว่าจะขึ้นสนิมได้ง่าย

2. เติมน้ำมันให้เต็มถัง ก็เพราะว่า ปกติแล้ว น้ำมันเชื้อเพลิงจะมีอุณหภูมิต่ำกว่าบรรยากาศ ภายนอก ซึ่งก่อให้เกิดการควบแน่นกลายเป็นหยดในเกาะในถังน้ำม ันได้ เราจึงควรเติมน้ำมัน ให้เต็มถัง เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดหยดน้ำเหล่านี้ ซึ่งเป็นที่มาแห่งสนิมได้

3. ปล่อยลมยางให้เหลือแค่ตึงๆ เพื่อรักษาโครงยางเอาไว้ และรักษาจุ๊บเติมลมอีกด้วย

4. อย่าให้ล้อแตะพื้น เพราะว่า ถ้าคุณเกิดต้องจอดรถไว้นานแน่นอนว่า ลมยางต้องซึมออก และยางส่วนที่สัมผัสพื้นจะแบน ทำให้ยางไม่กลม ถ้าหากมาขาตั้งกลางก็สะดวกหน่อย แต่หาก ไม่มีต้องหาอะไรมาค้ำยันใต้ท้องให้ลอยเอาไว้

5. ถอดแบตเตอรี่ออก จะนำแบตไปใช้อย่างอื่น หรืออะไรก็แล้วแต่ เพราะถ้าใส่ทิ้งไว้ ไฟหมด แน่นอน

6. เช็คระดับของเหลวในเครื่องยนต์อย่าให้ขาด เช่น พวกน้ำมันเครื่อง น้ำในหม้อน้ำ เพื่อ ป้อง การ การเกิดสนิมในเครื่องและในหม้อน้ำ

7. อุ่นเครื่องก่อนเก็บ ควรที่จะทำการอุ่นเครื่องก่อนเก็บเพื่อที่จะให้น้ำมั นเครื่องได้มีการ หมุนเวียน และไปเคลือบชิ้นส่วนที่อยู่ด้านบนของเครื่อง เช่น วาล์ว หรือแคมชาร์ฟ ฯลฯ ให้มากที่สุด

8. คลุมแต่พอดี ควรหาผ้าคลุมรถ มาคลุมไว้ แต่อย่ามิดชิดเกินไป เพราะจะกลายเป็น ที่อาศัยของบรรดาสัตว์ประหลาดทั้งหลาย เช่น พวกแมลงสาบ หนู งู ฯลฯ ซึ่งจะมากัด กินสายไฟ และทำรถท่านเจ๊งได้

9. หาคนช่วยสตาร์ทเครื่อง ถ้าเป็นไปได้ ควรจะวานคนที่พอจะมีความรู้เรื่องรถบ้าง ช่วยสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้สัก 10-15 นาที/วัน จะเป็นเรื่องที่ดีมาก (กรณีนี้ แบตฯ ไม่ต้องถอดออกก็ได้)

เท่านี้คุณก้สบายใจได้แน่นอนแล้ว่าเมื่อคุณกลับมา มันจะไม่ทรยศคุณ ปลุกเมื่อไหร่มัน จะตื่นขึ้นมาทันที ไมมีงอแงแน่นอน
    ขอบคุณข้อมูลจาก เวปhttp://www.mocyc.com/

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เมฆูโต้ : 30-11-2009 เมื่อ 23:35
    เฮง เฮง เฮง

อือ..ดีๆ
    เป็นวัยรุ่น มันไม่ใช้ งานง่ายง่าย

ตาเมฆ คึกรายวะ /\4
    " กิ เ ล ส . . . ล้ น "

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

อิอิ ได้ฟามรู้เยอะจัง วุ้ย....................

lmagine's Avatar
    สถานที่
    ~ ☆Classic 60's ~
    ขอบคุณ
    0

Smile

เยี่ยมมากคับ /\2
    006-256-9158
    ภัทร์ระพี เศวตโพธิ์ฉัตร
    ธ.กสิกรไทย ส.ธนบุรี
    ออมทรัพย์

Lammania โว๊ย หนุ่มหัวฟู's Avatar
    สถานที่
    Lammania Lambretta Gang
    ขอบคุณ
    0

เจ๋งเลยครับ เพื่อรถสุดที่รักของเรา
    WE ARE LAMMANIA
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    LAMMANIA029
    [email protected]

Senior Member PRAYNA 71 CLUB's Avatar
    สถานที่
    รามอินทรา 34
    ขอบคุณ
    0

กระทู้ดีมีสาระครับท่าน..............
    [U71 vintage machine][/U]

นกกระจอกชวา..เคยู Java_K.U.'s Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club...**
    ขอบคุณ
    0

Talking

/\2 /\2 /\2
    LambrettA มันอยู่ใน สายเลือด และ ใต้หนังกำพร้า .....

เพื่อนแท้ เพื่อนตาย ดูไม่ยากหรอกครับ ดูตอนที่คุณเดือดร้อนสิครับ....
    I still remember the moment we met..

Junior Member primavera's Avatar
    สถานที่
    บางแค
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ....

ได้ความรู้เยอะดี ขอบใจนะเมฆ รถซ่อมเสร็จแล้ว ปิดเทอมน่าจะได้เจอกัน /\2 /\2
    นายปุ้ม แอนด์ เวสสะป้า ^3^ Chu!!
    ...|3ackPaCker gO To TraveL On mY wAy... /\2

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เมฆูโต้

9. หาคนช่วยสตาร์ทเครื่อง ถ้าเป็นไปได้ ควรจะวานคนที่พอจะมีความรู้เรื่องรถบ้าง ช่วยสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้สัก 10-15 นาที/วัน จะเป็นเรื่องที่ดีมาก (กรณีนี้ แบตฯ ไม่ต้องถอดออกก็ได้)
    อ้างอิงๆ เวลาสตาร์ท ก็ควรตะแคงๆ เขย่าๆ น้ำมันหน่อยก็จะดี เพราะโอโตลู้ป มันนอนก้น ทำให้สตาร์ทยากน่ะ ;)
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Senior Member Aphrodite Fur's Avatar
    สถานที่
    CLUB FUR
    ขอบคุณ
    0

เจ๋งครับ

“Mod means the best Fashion, the best mUsic. It spans eveRything in culture I’m interested in.”

LAMBRETTA INNOCENTI

The Ultimate Driving Machine

Senior Member gujaba's Avatar
    สถานที่
    TreEbUr
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

มาตรฐาน ชุลมุนวุ่นรัก

รักพีๆจังเลยครับ

ดีมากค่ะ

ได้ความรุ้ไปเยอะเลยย

เด๋วมาโพสไว้อีกนะคะ

ไว้จะมาอ่านนะคะ

ไปและค่ะ

บายย
    /\3 ** -- We walk 2 gether with ,, Co$a ,, -- ** /\2

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอเตือนครับ เรื่อง ข้อ 9 อ่ะครับ ที่พี่บอกไว้ว่า หาคนสตาร์ทให้อ่ะครับผมเห็นด้วยครับถูกต้องฮะ

แต่ที่จะเตือยนพวกเพื่อน ๆ นะครับ คือเรื่องคนที่เราวานอ่ะครับต้องดูด้วยครับว่าเป็นใค ร ไว้ใจได้ป่ะ เพราะผมโดนมากะตัวครับ จอดเก็บไว้ 2 เดือนครับ เจ็งหมดครับ จากสตาร์ทติด ถึงจะยากก็เถอะครับ แต่ 2 เดือน คับลูกสูบไหม้ได้ น๊อตเบอร์ 11 ตรงเสื่อคาร์บูหายอ่ะครับ มันเป็นไปไม่ได้ที่จะหายอ่ะครับ

ไง ๆ ใครที่ฝากใครสตาร์ท ฝากใครดู ก็ระวัง ๆ ไว้บ้างละกันครับ คนเราไว้ใจกันไม่ได้ครับถ้าไม่รู้จักกันจริงครับผม

เอ่อแล้วก็ยิ่งคนที่เล่นรถเหมือนเราแล้วถ้าไม่สนิทนี ้ยิ่งอย่าไว้ใจครับ หุหุ

แต่อันนั้นผมก็โง่เองแหละครับที่ไว้ใจคนง่ายยยยยยยยย ยยยยยย/\6

{ หื่น@ คลาสสิก} กังหันลมโบราณ's Avatar
    สถานที่
    Mixer Club S.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ abba696 อ่านข้อความ
    ขอเตือนครับ เรื่อง ข้อ 9 อ่ะครับ ที่พี่บอกไว้ว่า หาคนสตาร์ทให้อ่ะครับผมเห็นด้วยครับถูกต้องฮะ

แต่ที่จะเตือยนพวกเพื่อน ๆ นะครับ คือเรื่องคนที่เราวานอ่ะครับต้องดูด้วยครับว่าเป็นใค ร ไว้ใจได้ป่ะ เพราะผมโดนมากะตัวครับ จอดเก็บไว้ 2 เดือนครับ เจ็งหมดครับ จากสตาร์ทติด ถึงจะยากก็เถอะครับ แต่ 2 เดือน คับลูกสูบไหม้ได้ น๊อตเบอร์ 11 ตรงเสื่อคาร์บูหายอ่ะครับ มันเป็นไปไม่ได้ที่จะหายอ่ะครับ

ไง ๆ ใครที่ฝากใครสตาร์ท ฝากใครดู ก็ระวัง ๆ ไว้บ้างละกันครับ คนเราไว้ใจกันไม่ได้ครับถ้าไม่รู้จักกันจริงครับผม

เอ่อแล้วก็ยิ่งคนที่เล่นรถเหมือนเราแล้วถ้าไม่สนิทนี ้ยิ่งอย่าไว้ใจครับ หุหุ

แต่อันนั้นผมก็โง่เองแหละครับที่ไว้ใจคนง่ายยยยยยยยย ยยยยยย/\6

em21 em21 น่าเห็นใจครับ รู้หน้าไม่รู้ใจครับสมัยนี้ไว้ใจใครได้ยากขึ้น รถผมก้อเคยโดนครับ จากคนที่ไว้ใจนี้ซิครับ ทั้งเสียดายของ ทั้งผิดหวัง em18

Bookmarks