ทะเบียนขาดมาเกือบ 10 ปี ยังไม่มีตังไปโอน โดนปรับหนักไหม

ชื่อกระทู้: ทะเบียนขาดมาเกือบ 10 ปี ยังไม่มีตังไปโอน โดนปรับหนักไหม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทะเบียนขาดมาเกือบ 10 ปี ยังไม่มีตังไปโอน โดนปรับหนักไหม

ถ้ารถมีครบ เลขเครื่อง/โครงไม่ได้ตอก(คนขายเขาว่างั้น) แต่งบหมดต้องรอสิ้นเดือน ทะเบียนขาดเกือบ10ปี จะโดนค่าปรับ หรือ โทษ ตามกฎหมายอะไรบ้างครับ

แล้วการที่จะดูว่าเลขตอก หรือว่าเลขเดิมยังไงหรอครับ หรือว่าต้องไปดูที่ขนส่งอย่างเดียว แล้วถ้าผิดเค้าจะยึดรถไว้เลยหรือป่าวครับ

ตอนนี้รถทำสีใหม่ครับ ตอนไปต่อทะเบียน หรือตอนไปโอน เค้าจะให้ผ่านหรือป่าวครับ

ขอคำชี้แนะหน่อยนะครับ รบกวนที

loong-sawasdee's Avatar
    สถานที่
    นครศรีฯคลาสสิก
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    1

1) เลขตอกเจ้าหน้าที่ตรวจดูง่าย เพราะมันจะไม่ค่อยเป็นระเบียบ และขนาดของตัวเลข ตัวหนังสือตรงช่องไฟจะมีระยะห่างไม่เท่ากัน เพราะตอกทีละตัว ไม่เหมือนตอกมาจากโรงงานเขาตอกครั้งเดียวเลย หรือบางทีเขาก็ดูแค่ Font ของตัวอักษร ก็พอรู้แล้ว

2) ส่วนเรื่องการเปลี่ยนสี ให้เอาใบเสร็จค่าเปลี่ยนสีไปแสดงแจ้งเปลี่ยนในวันจดท ะเบียน (แต่อย่าให้เกิน 15 วัน ถ้าเกินจะถูกปรับ 200 บาท)

3) ปัญหาเรื่องทะเบียนขาดเกิน 3 ปี ต้องทำอย่างไร มีตอบในนี้หลายกระทู้แล้ว และหลายครั้งแล้ว ลองหาอ่านดูได้ครับ

Bookmarks