เอสอาร์400 ขี่เอามันส์ กรุงเทพฯ-เบตง งง งง!!! - หน้า 2

ชื่อกระทู้: เอสอาร์400 ขี่เอามันส์ กรุงเทพฯ-เบตง งง งง!!!

ระหว่างที่ผมจอดรถที่ปั๊มสุดท้ายก่อนเข้าเมืองกัวลาล ัมเปอร์ เพื่อกางแผนที่ออกดูเส้นทาง
    ชาวมาเลฯกลุ่มนึงเข้ามาทักทาย พูดคุยกันอยู่พักใหญ่ได้ความว่า เค้าเองก้อเป็นไบค์เกอร์ที่ชอบขี่รถเที่ยว
    ขี่รถมาเที่ยวเมืองไทยแล้วหลายครั้ง ไปมาแล้วเกือบทั่วประเทศไทย
    เค้าเที่ยวไทยเยอะกว่าคนไทยหลายๆคนซะอีก(รวมทั้งผมด้ วย)
    ผมขอให้เค้าแนะนำที่พักให้ เค้าบอกเพื่อนเค้าเปิดโรงแรมอยู่ในเมือง ราคาไม่แพง จอดรถปลอดภัย
    เพื่อนเค้าเองก้อเป็นไบค์เกอร์ที่ชอบขี่มอไซค์เช่นกั น แต่เค้าอยากชวนไปค้างที่บ้านเค้ามากกว่า
    มีเพื่อนชาวสองล้ออีกหลายคน จะได้แนะนำให้รู้จัก และจะได้คุยกันได้สะดวกด้วย
    น้ำใจที่ไม่อาจจะปฏิเสธครับ กับการที่จะได้รู้จักเพื่อนใหม่ ได้คุยกับคนที่มีความชอบเหมือนๆกัน
    ผมตอบตกลงทันทีว่าจะไปค้างบ้านเค้า โดยนัดเจอกันตอนเค้าเลิกงาน 5.30น. ที่ปั๊มนี้!!

Uploaded with ImageShack.us
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 14:12

เพื่อนชาวมาเลฯเค้าขำผมมากๆเลย ที่เข้าเมืองโดยมีแผนที่กระดาษแค่ใบเดียว ไม่มี GPS
    แถมยังเป็นแผนที่ประเทศอีก มันไม่มีแผนที่ในเมืองโดยระเอียด เค้าบอกเลยว่า ผมต้องหลงแน่ๆ
    จริง!!! ผมหลงทางอยู่ในเมืองทั้งวันเลย
    บ้านเมืองเค้าจัดระบบการจราจรดีมากๆ ดีมากๆสำหรับคนที่รู้ทางอ่ะนะ
    ใครเลี้ยวผิดอย่าหวังจะได้กลับรถ วนกันขี้แตก ไฮเวย์ทั้งนั้น บางทีหลุดออกไปนอนเมืองนู่นนนนน น น

เค้าเลยแนะนำให้มาที่นี่ครับ ศูนย์บริการนักท่องเที่ยว ที่นี่มีแผนที่แจกฟรี และสอบถามข้อมูลได้
    ที่เห็นอยู่ไกลๆนั่นน่าจะเป็นหอคอย...........คล้ายๆ สุพรรณฯเน๊อะ 55+

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 14:15

ได้แผนที่ก้อขี่รถเล่นเลยครับ รถท่อดังๆ แบกถุงดำๆ วนไปวนมารอบเมือง ไปไหนใครก้อมอง.....อายฟ่ะ 55+
    คิดจะไปไชน่าทาวน์ ดูในแผนที่ก้อน่าจะไปง่ายๆ เลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวาก้อถึง..........ดันเจอวันเวย์ วนกันรอบเมืองเลย
    วนไปวนมา มาโผล่ใชน่าทาวน์ซะงั๊น.........ดูๆไป นี่มันสำเพ็งนี่หว่า!!

ของถูกๆจากเมืองจีนเพียบเลย คล้ายๆคลองถมนะ แต่ถูกกว่าอีก

เป็นโชคดีนะเนี่ย ที่ผมไม่ได้มาถึง KL ตอนกลางคืน
    ขนาดกลางวันยังหลง กลางคืนจะเหลืออะไร เหอๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 14:19

คนที่มาเที่ยวที่นี่เค้ามาทำอะไรกันล่ะ ขึ้นตึก ชมวิว ดูรถติด ประมาณนั้นมั๊ง................จัดไปๆๆ
    ว่าแล้วก้อถ่ายรูปซะหน่อย ขี่มาตั้งไกล ก้อเพื่อสิ่งนี้แหละ.........มาถ่ายรูปกับตึก ?
    ไร้สาระชิบเป๋งเลย!!

แหล่งท่องเที่ยวใกล้ๆเมืองก้อมีพอสมควรนะครับ แนวๆสิ่งก่อสร้าง โบราณสถาน
    แต่ไม่ค่อยมีความอยากที่จะไปซักเท่าไหร่
    ตอนตั้งกล้องถ่ายรูปตัวเอง เขินๆครับ จะเล่นมากก้อไม่กล้า คนเยอะ อาย... 555+
    จะขอให้ใครถ่ายให้ก้อเกรงใจ เดี๋ยวจะเสยไม่ถูกใจ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 14:28

ยังมีเวลาเหลืออีกเพียบกว่าจะถึงเวลานัดเจอเพื่อนตอน 5.30น.
    ก้อขี่รถหลงเล่นๆในเมืองซะมันส์เลย นี่ถ้าไม่ต้องแบกไอ้ถุงขยะข้างหลังรถคงมันส์กว่านี้
    จนใกล้เวลานัดผมก้อไปตามนัด แต่แล้วก้อเป็นอย่างที่คาด หลงอีกแล้วววววววววว!!! น่าเบื่อมากๆ
    ถามคนมาเลฯก้อบอกทางงงชิบฯ บอกให้โกสะเตร๊ทอย่างเดียวเลย ณ ตอนนั้นคิดเลยว่า ใครเอาGPSมาขาย ผมจะซื้อทันทีเลย
    หลงจนเลยเวลานัด เลยเข้าปั๊ม....ไอ้เมืองนี้ก้อแปลก เป็นบ้านเรานะ มีตู้โทรศัพท์ทุกปั๊ม แต่ที่นี่ไม่มี!!
    เลยไปขอเด็กปั๊มให้โทรให้ ขอกันหน้าด้านๆเลย เค้าก้อแสนจะใจดี โทรให้ คุยให้ด้วย....
    สรุป...เพื่อนให้ผมรอที่ปั๊มนั้นเลย ไม่ต้องไปหาเค้า เดี๋ยวเค้ามารับเอง...คิดถูกแล้วเพื่อน ไม่งั๊นคงไม่ได้เจอกันเป็นแน่แท้ 555+
    ไม่นานเพื่อนก้อมารับครับ มากับม้าศึกคู่ใจที่พึ่งขี่ไปเที่ยว จ.กระบี่มา คาวาฯ Versys แหล่มมากๆ

เทสไปสามเกียร์ น่าโดนมากๆ ถ้าชอบทัวริ่งแบบสบายๆตัวนี้ใช่เลย ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 14:32

จากปั๊มน้ำมัน มุ่งสู่บ้านเพื่อนใหม่ไบค์เกอร์ชาวมาเลฯ อาบน้ำอาบท่าเสร็จก้อออกไปกินมื้อเย็นกัน
    เค้าไม่ยอมให้ผมจ่ายเลยครับ ยังไงๆก้อไม่ยอม เค้าบอกผมเป็นแขก เหมือนเป็นเพื่อนที่มาเยี่ยม เค้าต้องต้อนรับอย่างดี ประทับใจจริงๆครับ
    ซักวันผมต้องมีโอกาสได้เลี้ยงตอบแทนเค้าที่เมืองไทยบ ้างแน่นอน
    หลังมื้อเย็น เพื่อนๆชาวสองล้ออีกสองท่านก้อตามมาพบปะ ตามที่เพื่อนผมโทรไปบอกว่ามีไบค์เกอร์จากเมืองไทยมาเ ที่ยว
    เค้ามาเห็นก้องงๆ ว่าไหนล่ะ ไบค์เกอร์ชาวไทย.......พอบอกว่ามาคันเดียว . . . ฮา 555+

Valcan 1600 กับ BlackBird พอจอดเทียบกัน SR เหลือคันติ๊ดเดียว ^^

รูปถ่ายไม่ค่อยจะเป็นเรื่องเป็นราวเล๊ย ต้องขออภัยเด้อขรับ ^^"
    คุยกันอยู่พอประมาณก้อแยกย้ายกันกลับ ผมเองก้อต้องกลับไปดูแผนที่ที่จะเดินทางต่อ
    ผมบอกว่าพรุ่งนี้จะไป มะละกา แล้วเข้าสิงคโปร เพื่อนผมแนะนำว่าไม่ต้องไปมะละกาหรอก
    มันไม่มีอะไรน่าสนใจ ดูๆไปคล้ายๆนครปฐม!!! พูดซะเห็นภาพ
    เค้าบอกว่าสิงคโปร์ก้อไม่ต่างจากขับรถใน กทม.หรือใน KL เลย รถติดมากๆ
    เค้าเคยขี่รถเข้ามาใน กทม.ด้วยนะครับ ตอนชั่วโมงเร่งด่วน เค้าบอกว่าประทับใจมากๆเลย 555+
    เค้าเลยแนะนำว่า ถ้าผมชอบขี่รถเล่นนะ ลงไปทางใต้ หรือไปสิงคโปร์คงไม่เหมาะหรอก
    ให้ขี่วนไปทางตะวันออกจะดีกว่า มีถนนริมทะเล ทางสวยๆ น่าขี่กว่าเยอะ
    แล้วเส้นทางก่อนถึงเบตงช่วงประมาณ 150กิโลฯสุดท้ายเป็นเส้นทางผ่านภูเขา โค้งเนียนๆ วิวสวยๆเพียบๆเลย
    ...ว่าแล้วก้อเอาตามนั้น ตัดเมืองมะละกาออกไป ไว้ไปเที่ยวนครปฐมแทน อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 14:46

เช้าอีกวัน เพื่อนผมชวนไปทานข้าวเช้าด้วยกันก่อน ค่อยออกเดินทาง
    เค้าทำงานในค่ายทหารครับ ผมขี่รถเข้าไปเองไม่ได้ เพราะต้องมีบัตร เลยต้องให้เพื่อนผมขี่เข้าไป
    ส่วนผมก้อ นั่งเก๋งที่เพื่อนเค้าอีกคนเป็นคนขับ...

ไม่นานเค้าก้อขี่ตามมาครับ ท่าขี่นี่ได้เลยนะเนี่ย เหอๆๆ

ระยะทางแค่ไม่กี่กิโลฯ เพื่อนบ่นเจ็บตรูดมากๆ แฮนด์ก้อสั่นเจ็บอุ้งมือ ถามว่าผมขี่มาได้ยังไงตั้งไกล

....รถสั่นๆ เบาะแข็งๆ ท่อดังนิ๊ดๆ ไอ้นู่นฉีกนิด ไอ้นั่นหลุดหน่อย นี่ล่ะครับความมันส์ อิอิ ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 14:55

อาหารเช้ามื้อนี้ก้อคือสวัสดิการณ์ที่มาจากเงินภาษีช าวมาเลฯนี่เอง อิอิ
    โรตีน้ำ+แกงครับ เป็นเทรดดิชันนอลฟู้ดที่อร่อยมากๆ อาหารที่กินในมาเลฯตลอดทริปนี้ โรตี+น้ำแกงมื้อนี้ชนะขาดเลย ^^

ฟาดโรตีไปสาม คงอิ่มได้ถึงเที่ยง 555+
    แล้วก้อถ่ายรูปเป็นที่ระลึกซะหน่อย ผมประทับใจพี่ๆน้าๆกลุ่มนี้จริงๆเลยครับ
    มีเรื่องคุยกันเยอะแยะ อำกันสนุกสนาน ขำๆ ฮาๆดีครับ
    ผมไม่รู้สึกซักนิดเลยว่าผมเป็นคนอื่น มันรู้สึกเป็นกันเอง สนิท..........ยังไงก้อไม่รู้ครับ
    เหมือนพี่ เหมือนน้อง เหมือนเพื่อนเก่าที่รู้จักกันมานาน...ประมาณนั้นเลย

สี่คน สองกล้อง...

Mr.Zul เพื่อนต่างชาติ ต่างภาษา แต่คอเดียวกัน ^^

ร่ำลา ถ่ายรูปเป็นที่ระลึกกันเสร็จก้อได้เวลาลาจาก เพื่อนผมมาส่งที่ถนนที่จะมุ่งสู่สายตะวันออก

ที่นี้มอไซค์วิ่งเลนส์ไหนก้อได้ครับ ทางด่วน ไฮเวย์ วิ่งได้หมด ฟรีด้วยครับ ดีจริงๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 17:08

ตามที่เพื่อนแนะนำ เค้าบอกให้ขี่เส้นเรียบชายทะเลไปจนถึงเมือง Kg.Merang-Penarik ซึ่งเป็นจุดชมวิวที่สวยมาก
    ที่พักที่เค้าแนะนำซึ่งเค้ารู้จักกับเจ้าของก้อราคาไ ม่แพงครับ

มีแหล่งท่องเที่ยว มีจุดให้แวะจอดชมวิวตลอดเส้นทางริมฝั่งตะวันออกครับ แต่ไม่ได้จอดเลย ขี่ผ่านๆ ชมวิวไปเรื่อย

จนมาจอดที่ร้านอาหารแห่งนึง ริมทะเลแถวๆ Kg.Merang ผมว่าบรรยากาศมันคล้ายๆสวนสน-ระยองบ้านเราอ่ะ

มองซ้าย มองขวา ไม่ค่อยโดนใจเท่าไหร่ ทะเลบ้านเราสวยกว่าเยอะเลยครับ
    ไม่แปลกใจเลย ที่ชาวมาเลเซียจะชอบไปเที่ยวกระบี่-ภูเก็ต-พังงา สวยกว่ามากๆครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 17:15

จากที่คิดจะค้างแถวนี้ซักคืน ตามที่เพื่อนแนะนำ แต่มันไม่ค่อยโดนใจเท่าไหร่ เวลาก้อยังไม่เย็นมาก
    แล้วก้อไม่รู้อะไรทำให้ผมคิดว่า ผมจะขี่ไปทันข้ามแดนกลับไปฝั่งเบตงก่อนด่านปิด
    ระยะทางประมาณ 300กว่ากิโลฯ กับเส้นทางบางช่วงที่เป็นทางโค้งขึ้น-ลงเขาเป็นร้อยกิโลฯ
    ...ตัดสินใจได้ว่าคืนนี้จะไปนอนเบตงให้ทัน ว่าแล้วก้อซัดยาว...

เริ่มจะหมดไปอีกวันแล้ว......

ขี่ไปเพลินๆ คิดอะไรไปเรื่อยเปื่อย บางทีก้อลืมไปว่า.........นี่เรารีบนี่หว่า!!
    บางทีก้อรู้อยู่ว่าต้องทำเวลา ต้องขี่ให้เร็ว แต่มันติดนิสัยขี่ช้าซะแล้วสิ อิอิ

เส้นทางสาย 76 Gerik 125Km. นี่แหละครับ ที่เป็นเส้นทางบนเขาที่เพื่อนผมบอกว่าสวยงามมากๆ
    แต่........มืดซะแหล่ว มันจะเห็นอะไรล่ะเนี่ย ถนนระดับ 5ดาวบนเขา ขนาดมืดๆยังเข้าโค้งได้เป็นร้อย
    ใครที่ชอบทางโค้งแบบคุณภาพสูง น่ามาลองครับ ไม่มีโค้งแคบๆแบบน่าเกลียดๆ ไม่มีหักศอก
    มีแค่โค้งเนียนๆๆๆๆ เยี่ยมจริงๆครับ มืดนะ ถนนไม่มีไฟ แต่ไม่รู้สึกว่าอันตรายเลยครับ ระวังอย่าให้รถเสียก้อพอ ^^
    ขี่อย่างเดียว......รูปไม่มีเลย ^^"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 17:25

ช่วงระยะทาง 25กม.สุดท้ายก่อนถึงชายแดน ทางแคบ มืด เปลี่ยว น่ากลัวใช้ได้เลย
    มันมืดแบบว่า ถ้าดับไฟหน้า จะมืดสนิท มองไม่เห็นอะไรเลยนอกจากแสงดาว
    ความเปลี่ยวขนาดที่ตลอด 25กม.ไร้เพื่อนร่วมทาง ไม่มีรถตาม ไม่มีรถให้แซง ไม่มีรถสวน.....ก้อมันจะ 5ทุ่มแล้วนิ
    พอ 25กม.ผ่านไป ถึงด่าน ปรากฏว่า...........ด่านปิดแล้วครับ!!!!!!

ด่านปิด 5ทุ่ม ผมไปถึง 5ทุ่ม5นาที จอดรถปุ๊บ ไฟดับพรึ่บๆๆๆๆ...................เวงแล้วไง!!!!!
    เรื่องแย่ที่สุดสำหรับทริปนี้คงต้องยกให้คืนนี้แหละค รับ รถหว่างที่ผมจอดรถงงๆอยู่นั้น
    ผมก้อพยายามจะโทรศัพท์ คิดว่าโทรได้เพราะติดกับชายแดนแล้ว แต่ก้อไม่มีสัญญาณ
    ถ้าให้ย้อนกลับไป 25กม.ตามเส้นทางเดิม เพื่อหาที่พัก ผมยอมนอนเฝ้าด่านดีกว่า........น่ากลัว!!
    เจ้าหน้าที่ท่านนึงที่คุยกันไม่รู้เรื่อง ก้อพูดไทยได้คำเดียวว่า "ปิดๆๆๆๆๆ" เค้าคงพูดได้แค่นี้มั๊ง
    ซึ่งเค้าก้อคงไม่เข้าใจที่ผมบอกว่า จะขอจอดรอที่ด่านนี้จนเช้าเพื่อรอข้ามกลับไทย
    พอพี่แกเดินจากไป ผมก้อไปจอดหน้าห้องน้ำด้านหลัง รื้อของ ถอดเสื้อผ้า เช็ครถ อ่ะท่อหลุด ก้อรื้อซะ...
    ...ด้วยความที่เข้าใจว่า ผมคงจะจอดนอนตรงนี้จนเช้าได้
    ระหว่างทำๆอยู่เพลินๆ กะว่าทำเสร็จก้อจะอาบน้ำให้สบายตัว แล้วก้อนอนเฝ้าด่านมันนี่แหละ
    พี่เจ้าหน้าที่คนเดิมเดินมาหา มาคราวนี้พูดไทยได้ประโยคนึง "นั่งตรงนี้ไม่ได้ ด่านปิด ต้องออกไป ไปๆๆๆๆ"
    เป็นอันเข้าใจ ผมต้องออกไปรอนอกประตูใหญ่ นั่นไม่ใช่ปัญหา แต่ผมยังไม่ได้อาบน้ำเลย จะนอนได้ไง
    เหนื่อยมาทั้งวัน...ผมบอกขออีก 10นาที ใส่ท่อก่อน เก็บของก่อน อาบน้ำก่อน พี่แกก้อย้ำ "ไปๆๆๆๆๆ"
    เวง..........ชักเริ่มจะหงุดหงิด!!
    ผ่านไปไม่ถึง 5นาที ระหว่างที่ผมกำลังเก็บของอยู่ ไอ้คุณเจ้าหน้าที่คนเดิม เค้าไปเรียก รปภ.มาสามคน ยืนใบ้ไม่พูดไม่จา
    สองคนถือปืนHK อีกคนถือไฟฉายมาส่องให้...........อ้ายเว้นนนนนนนนนน พวกมรึงจะเอาฮาไปถึงหน๊ายยย ย ย!!!!!!!!!
    ก้อเข้าใจนะว่ากฏหมายบ้านคุณมันเข้ม แต่ทำแบบนี้มันเกินไปมั๊งค้าบบบบบบบบบบ 555+
    ไขน๊อตไปแบบรนๆ หล่นบ้าง หลุดมือบ้าง โดนกดดันนิ...ผมถามพี่ๆท่านว่าแถวนี้มีโรงแรมมั๊ย
    พี่ท่านบอก ขี่ไปตามถนนอีกทางนึงประมาณ 7กิโลฯจะมีโรงแรม...ซึ่งมันก้อเต็มหมด!! สุดท้ายผมต้องกลับมานอนเฝ้าหน้าด่าน
    คืนที่สองสำหรับทริปนี้ ที่ไม่ได้นอนที่นอนนุ่มๆ....นี่ถ้ามีร้านนวด ผมจะยอมเสียค่านวดจนเช้าเลย -___-
    แต่ยังโชคดี ที่ผมยังหาทางอาบน้ำจนได้ เฮ้ออออออออออ อ อ เหนื่อย !!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 17:34

ด่านเปิด 6โมงเช้าครับ ฝั่งบ้านเราก้อพึ่งตี 5
    ขี่รถมาจอดหน้าด่านที่เดิมกับเมื่อคืน นึกถึงเมื่อคืนแล้วอารมณ์เสีย -___-
    ข้ามไปเป็นคันแรกครับ เจ้าหน้าที่มาเลฯก้อไม่ได้สนใจผมเลย ปล่อยผ่านเฉย ขี่ถึงฝั่งไทย ต้องกลับมาปั๊มพาสปอร์ทอีกรอบ

แล้วก้อมาถึงจนได้ครับ เบตง เมืองในฝันที่อยากมาเยือนตั้งนานแล้วววว ว ว ว
    ข้ามมาจากฝั่งมาเลฯ ผมไม่เห็นป้ายยินดีต้อนรับ
    ต้องไปอีกฝั่งของเมืองครับ ทางที่จะไปยะลา

ยังเช้าอยู่ เมืองยังเงียบสงบ...

ขี่วนไป วนมารอบๆเมืองหาที่พักครับ ที่พักที่นี่มีตั้งแต่ 200บาทครับ ไ่ม่แพงเลย ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 17:45

หาที่พักได้ก้อนอนพักพอหายเหนื่อยก้อออกขี่รถเล่นครั บ
    แหล่งท่องเที่ยวก้อมีหลายที่ ไม่ไกลจากตัวเมืองมาก บ่อน้ำร้อน สวนดอกไม้ ถ้ำ อุโมงค์ ฯลฯ
    ของดีเมืองเบตงที่ขึ้นชื่อมากๆก้อ ไก่เบตง กบภูเขา ปลาจีน ผักน้ำ อร่อยทุกอย่างครับ มาแล้วต้องไม่พลาด!!

บ่อน้ำร้อนเบตง
    อันนี้บ่อแช่เท้า ไม่เสียเงิน กินไอติมไป แช่ไป ชิลมากๆ

อันนี้บ่อแช่ทั้งตัว เสียค่าแช่นิดหน่อย แต่ก้อแช่ไม่ไหวครับ.......บ่ายๆแบบนี้ แค่ยืนหายใจก้อร้อนจะแย่แล้ว ถ้าแช่คงขาดใจตาย

ทางขึ้นไปชมอุโมงค์+สวนดอกไม้เมืองหนาว

ทริปนี้เจอเหตุการณ์หลอนๆก้อที่นี่แหละครับ ขากลับลงเขามา ลากเอ็นจิ้นเบรกเกียร์สองประมาณ 2กม.
    พอเจอทางลาด บิดต่อ เครื่องสะดุด แล้วก้อดับ..........สต๊าทก้อไม่ติด ตอนนั้เกือบบ่าย 4
    เครื่องมือก้อไม่ได้พกไป เพราะกะว่าไปขี่รถเล่น คงไม่เจออะไรเสียวๆ..........ซึ่งคิดผิดอย่างแรงเลย
    สัญญาณมือถือก้อไม่มี ถ้าจะโทรต้องขึ้นที่สูงๆ จะโทรหาใครก้อโทรไม่ได้
    แต่ก้อโชคดีมากมาย เจอคุณลุงใจดีท่านนึงมากับหลานสองคน จอดถามว่ารถเป็นอะไร ผมก้อบอกไป
    คุณลุงแนะนำให้ไปหาเพื่อนเค้าที่เป็นช่างซ่อมมอไซค์ แต่ผมอยากแก้ปัญหาเองมากกว่า จะเดินขึ้นเขาไปหาสัญญาณมือถือ
    ลุงแกเลยให้ยืมรถแก ขี่ขึ้นเขาไปหาสัญญาณครับ ส่วนแกกับหลานก้ออยู่เฝ้ารถผมให้......ใจดีจริงๆ
    สุดท้ายผมก้อแก้ปัญหาไม่ได้ ท้ายที่สุดผมก้อต้องยอมไปหาช่างที่คุณลุงว่า
    คุณน้าที่เป็นช่าง แก้ปัญหาได้ไวเหลือเชื่อ สรุป หัวเทียนบอด น่าจะเพราะความชื้นที่ขี่ลุยฝนมาตลอดทาง
    แต่ที่เป็นโชคดีสุดๆเลยคือ แกมีหัวเทียนเบอร์ที่ใช้กับSRได้นี่สิ อะไรจะโชคดีขนาดนั้น 555+
    ผมต้องขอบคุณคุณลุง กับคุณน้าทั้งสองมากๆเลย ถ้าไม่เจอท่านทั้งสอง ผมคงต้องเหมากะบะกลับเมือง
    อดไม่ได้ที่จะต้องขอถ่ายรูปมาเป็นที่ระลึกครับ ขอบคุณจากใจ ซึ้งใจจริงๆครับ ^^

ก่อนจะลาคุณลุงคุณน้ากลับเข้าเมือง ภรรยาคุณน้ายังชวนทานข้าวด้วย ยังบอกด้วยว่าถ้าอยู่หลายวัน
    จะค้างที่บ้านเค้าซักคืนก้อได้นะ คิดซะว่าอยู่โฮมสเตย์ โอ้วววววววว.....ใจดีสุดๆเลย
    โอกาสหน้าถ้าไปอีก ผมจะแวะไปเยี่ยมแน่นอนครับ ^^ (ลูกสาวคุณน่า น่ารักครับ อิอิ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 17:52

ภาพสุดท้าย ก้อที่จะลงเขาไปแล้วหัวเทียนบอด
    ...ถ่ายรูปไป ก้อคิดไปว่า ระยะทางกลับบ้านยังอีกไกล
    พรุ่งนี้ต้องขี่แบบมาราธอนอีกครั้ง กว่า 1250 กม.กลับ กทม. มันส์ๆๆๆ

ได้อยู่ตัวคนเดียว ในบางช่วงของชีวิต ในบางเวลาที่ใจต้องการ
    ได้ทำอะไรที่ใจอยากจะทำ ได้หาความสุขในแบบที่ตัวเราเองพอใจจะทำ
    อาจจะไม่มีใครเข้าใจ ว่าไอ้ที่เราทำอยู่นี้ เพื่ออะไร? ความสุขมันอยู่ตรงไหน?
    บางคำถาม ผมก้อตอบมันไม่ได้ แต่ที่รู้ ผมมีความสุขกับสิ่งที่ผมทำอยู่ แค่นั้นก้อพอแล้ว
    มันอาจจะดูยากลำบาก แต่การค้นหาความสุขที่อยู่ในความยากลำบากนั้นพบ...
    ผมว่ามันมีความหมายดีนะ ^^

ว่าแล้วก้อกลับเข้าเมืองดีกว่า คืนนี้ต้องให้เต็มที่ ก่อนที่พรุ่งจะต้องอดนอนแน่ๆ เหอๆๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 18:05

เบตง เมืองเล็กๆที่สามารถเดินได้ทั่วเมือง
    ยามค่ำคืนที่นี่ ไม่ค่อยเหมาะกับคนไทยเท่าไหร่ครับ
    นอกจากร้านอาหารอร่อยๆๆๆๆเพียบๆๆๆๆแล้ว...ที่เหลือ
    เป็นร้านคาราโอเกะสำหรับชาวมาเลฯซะส่วนใหญ่ สำหรับผมแค่นวดก้อพอครับ...ขี้เมื่อย อิอิ
    ทริปนี้ เมื่อยมากครับ ค่านวดเกือบแพงกว่าค่าน้ำมัน 555+
    เมืองออกจะดูเงียบๆครับ เป็นเมืองที่สงบ น่าอยู่จริงๆ สำหรับผม ^^

ตู้ไปรษณีย์ใหญ่ๆ มีใหญ่กว่านี้อีกอันนึงครับ คนไทย ชอบอะไรใหญ่ๆ ^^

***สำหรับไก่เบตงนะครับ ชาวเบตงเค้าแนะนำให้ไปกินในภัตราคารครับ เพราะจะได้กินไก่เบตงแท้ๆ
    ถ้าเป็นร้านอื่นไม่รับประกัน อาจจะโดนไก่สงขลา ไก่ยะลา............มีงี๊ด้วย ไก่เบตงปลอม 555+
    ปล.ไก่สับจานเล็ก 150 บาท กินคนเดียว จุกครับ !!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ashira : 28-06-2010 เมื่อ 18:19

Bookmarks