ผู้เชี่ยวชาญvespaช่วยทีครับผมเรื่องมีอยู่ว่า...... ..

ชื่อกระทู้: ผู้เชี่ยวชาญvespaช่วยทีครับผมเรื่องมีอยู่ว่า...... ..

Member at64lam2's Avatar
    สถานที่
    Ayuttaya classic bike Project2**Bug's scooter gang
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน พี่italy200ช่วยชี้แจงทีครับ แล้วเราจะเช็คลูกปืนตะเกียบไงครับ

ผมขี่รถไปตกหลุมมาครับ(แรงทีดียว) ทันทีนั้นหัวกับล้อก็ไม่ตรงกันอาะครับ ก็เลยจอดแล้วลงมาบิดให้หัวตรงกับล้อ พอกลังถึงบ้านก้ขันน๊อตยึดที่คออีกทีครับ แต่เรื่องมีอยู่ว่า พอมาขี่อีกครังรู้สึกว่ารถมันกินขวาครับ(ไม่รู้ว่าวิ ตกจริตไปเองหรือเปล่า) ลองปล่อยมือขี่ดูมันก็ไปขวาเลยกลัวรถเสียศูนย์ครับ ที่ขี่ๆมาก้ไม่ได้สังเกตครับ ว่ามันจะกินขวาเองเพราะเครื่องอยู่ทางขวาจุดศูนย์ถ่ว งมันเลยมาไปทางขวาครับ แต่ลองขยับล้อดูมันก็แน่นเหมือนเดิม ยังไงพี่ๆน้องๆช่วยชี้แจงที่ครับกำลังกังวลใจ(ทำให้ร ู้ว่าทุกครั้งที่ขี่รถเราต้องสนใจใส่ใจเขาทุกครั้งแล ะต้องขี่อย่างระวัง เป็นบทเรียนผมครับ)ยังไงช่วยตอบทีครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย at64lam2 : 07-11-2006 เมื่อ 18:10

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

หัวรถเวลาขี่มันส่ายมั๊ย ถ้าไม่ส่ายก็ค่อนข้างปลอดภัยมั๊งนะ ของผมก็เคยโดนชนคอเบี้ยงแล้วความรู้สึกมันเวลาขี่มัน ก็แปลกๆไป เหมือนกันรู้สึกเหมือนมันจะสะบัดตลอดเลย บางทีเราอาจจะคิดไปเองก้ได้นะครับ แบบว่าความรู้สึก เหวอ มันยังอยู่ไง
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

ลองจอด ยกขาตั้งขึ้น แล้วขยับบังโคลนหน้าขึ้น-ลง ว่าหลวมรึเปล่า(วิธีเช็คลูกปืนคอ)

ลองตั้ง คอใหม่ น่าจะช่วยได้นะ มันอาจจะคลายๆไปก็ได้นะ ตอนตกหลุม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PORTH : 06-11-2006 เมื่อ 20:51
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมคับคุณ porth ลืมนึกถึงลูกปืนคอเลย มีแนวโน้มๆ
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

สถานที่
    Ayuttaya classic bike Project2**Bug's scooter gang
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองแล้ว...ครับ อ่อแต่ว่ารถทุกคันเวลาปล่อยมื่อแล้วกินขวาทุหคันเปล่ าครับ

ลองเช็คลูกปืนคอแล้วครับไม่คลอนฮะ แต่เวลาขี่มันรู้สึกไม่เหมือนเดิมครับก็ไม่แน่ใจว่าค ิดไปเองหรือเปล่าครับ(ความรู้สึกเหวอฝังใจ...)แล้ว เวลาปล่อยมือเนี่ยมันจะกินไปทางขวาหมดทุกคันเปล่าครั บ ตอนยังไม่ตกหลุมก้ลืมสังเกตุพอตกจึงได่ลองทำดูครับไง ช่วยตอบทีครับ พี่น้องครับ ขอบคุรมากๆๆครับบบบบ

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อันนี้ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่านะ

ตอนลมยางหน้าอ่อน เคยผมปล่อยมือ จะไม่ค่อยเอียงครับ
    แต่ตอนเติมลม แข็งๆหน่อย ลองปล่อย รถเอียงเลยครับ

แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น ไม่เคยปล่อยมือนานเปนนาทีๆเลย มันเอียงตลอด
    55+ แต่ตอนนี้ เช็คไม่ได้แล้วครับ
    รถผมเสียศูนย์ไปแล้ว ยังไม่ได้ซ่อม
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

italy 200's Avatar
    สถานที่
    yenhay No. 555
    ขอบคุณ
    0

ที่ขี่แล้วกินขวาอันนี้ลืมไปเลยครับวิศวกรคงไม่ออกแบ บรถเอียงมาจากโรงงานหรอกครับ ลองเช็คลูกปืนปลายตะเกียบครับว่าแตกหรือเปล่าครับตัว มันจะเป็นแกนสอดผ่านตะเกียบกับเพลามีลูกปืนอยู่ที่ตะ เกียบหัวกับท้ายถ้ามันแตกฝั่งใดฝั่งนึงมันจะเอียง แต่ถ้าไม่แตกก็อาจจะกะทะดุ้งไปแล้วล่ะครับ
    เลขบัญชี 368-208181-0
    ณัฐวุฒิ ณีระสิงห์ ณ อยุธยา ธ. ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ สาขาย่อยโลตัสคลอง 3
    [email protected] 085-178-0405 ....

รู้อะไรไม่สู้ รู้จักกัน...................

Senior Member mee&most's Avatar
    สถานที่
    Sing Sing Sprint Club
    ขอบคุณ
    0

ผมลองทดสอบแล้วคับรถผมมันไม่กินขวา แต่มันกินน้ำมันอ่ะคับ(ล้อเล่งคับจะโดนตีงมั๊ยเนี่ยต ู)
    S!nG S!nG Spr!nT cLuB
    ท่านใดสนใจอยากร่วมอุดมการณ์กับเรา เชิญครับ!!

/\6TeLePhOnE 081-256-0702,083-887-3582/\6
    /\2 S!nG S!nG Spr!nT cLuB & BaNgBo cLaSSiC cLuB/\2
    จภ.ชลบุรี รุ่น 002 ฉลามแสด

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อาจจะคิดไปเองอย่างที่ผมบอก(เพราะตัวเองก็เป็น โดยเฉพาะตอนเมาชอบคิดว่ารถส่าย) เหอะๆ............หรือไม่ก็ลองให้ร้านดูชุดหน้า มันอาจจะงอ ก็ได้ แต่ผมว่าคงเป็นอาการเหวอติดตา แหล่ะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณนะครับที่ช่วยชี้แจงครับ

แล้วลุกปืนตะเกียบเนี่ยเราเช็ดดูได้ไงบ้างล่ะครับ ต้งอถอดรื้อชุดหน้าออกหรอครับพอดีอยู่ต่างจังหวัดครั บ ต้องถอดล้อออกแล้วทำไงอีกครับไงช่วยบอกวิธีเช็คและตร วจสอบด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับem19