คนบ้ารถถีบคุยกัน - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: คนบ้ารถถีบคุยกัน

Red face ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ พี่วสันต์ที่ให้ความรู้กับผมเกี่ยวกับจักรยานโปราณ ผมคนที่อยู่อยุธยาครับ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สวัสดีครับน้องเบ๊นเซ่และน้องประพัฒน์ เข้ามาคุยในนี้บ่อยๆนะครับ เรื่องรถหรือเรื่องอะไร ถ้าเราสงสัยเรื่องอะไรเดี๋ยวถ้ามีใครรู้ก็จะเข้ามาตอ บเอง ก็รับฟังหลายๆคนนะครับ เรื่องการแต่งรถ อาจจะชอบไม่เหมือนกัน อย่างความเห็นของพี่ก็จะออกไปในแนวที่พี่ชอบ พวกแนวเดิมๆ ไม่ต้องทำอะไรกับมันมาก ให้มันออกแนวเก่าๆแต่ยังใช้งานได้ดีเหมือนเดิม หรือบางคนอาจจะชอบรถที่มันออกสภาพใหม่ๆ เพราะมันน่าดูน่าขี่กว่า รถสภาพสนิมๆเดิมๆที่คนไม่เล่นจักรยานโบราณชอบค่อนแคะ ว่า ไม่อยากจับเดี๋ยวจะเป็นบาดทะยักเอา
    การเล่นรถ รวมไปถึงการแต่งรถนอกจากความชอบแล้ว อีกเรื่องหนึ่งก็คือ ต้องคำนึงถึงกำลังของตัวเองด้วย จักรยานโบราณก็เหมือนของสะสมทั่วๆไปที่มีอะไรๆให้เล่ นตั้งแต่ราคาไม่กี่สิบบาทไปจนถึงแตะๆแสน ของบางอย่างเราอาจจะมองก็พอแล้ว ขืนตามเค้าไปทั้งหมด เงินหมดพอดี
    อีกเรื่องหนึ่งก็คงเป็นเรื่องดวง ที่เราอาจจะได้ของดีโดยไม่ต้องใช้เงินมากๆก็ได้ แต่ที่เคยพบมา เรื่องดวงนี่ก้ต้องเดินหากันทั้งนั้นถึงจะดวงดีได้ แต่ถ้าอยู่เฉยๆรอดวงมาหาคงจะยาก

Senior Member original_beIR's Avatar
    ขอบคุณ
    4

ขอบคุณพี่วสันต์ครับ ได้ข้อคิดอะไรๆเยอะเลยครับ แล้วจะมาอ่านอีกครับบ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ลงรูปเบรคแบบชักขอบล้อที่ติดกับรถบีเอสเอ ปี1920 สังเกตที่มือเบรคจะแยกต่างหากจากแฮนด์สามารถถอดออกได ้ ไม่เหมือนแฮนด์ทั่วไปที่มีก้านเบรคติดอยู่ด้วย

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ช่วงนี้ที่กรุงเทพฯอากาศกำลังเย็นๆ แต่ก็ค่อนข้างหนาวทีเดียว ตอนเช้าตื่นเกือบตีห้าออกมาทำงานต้องต้มน้ำอาบ ใจไม่ถึงพอ กลัวแข็งตายซะก่อน นี่ก็ใกล้จะสิ้นปีแล้ว ไม่รู้ว่าใครจะออกไปเที่ยวต่างจังหวัดบ้างหรือเปล่า ตัวเองคิดว่าจะพาครอบครัวขึ้นไปเที่ยวเหนือ ว่าจะติดจักรยานไปซักคัน ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสขี่หรือเปล่า หรือจะกลายเป็น ไปแล้วก็ต้องคอยพะวงกลัวจักรยานหาย
    ก่อนสิ้นปีนี้อยากจะเอาจักรยานปั่นเที่ยวกรุงเทพฯซัก วัน ถ้าไปแล้วจะลงรูปมาให้ดูกันครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เคยทราบมาว่า ขาของจานโซ่รถ28"จะยาวกว่ารถ26" หรือพูดกลับกันก็คือ จานโซ่จะเป็นของรถ26"หรือ28" ก็ให้ดูที่ขา ถ้าขายาวก็เป็นรถ28"แต่ถ้าขาสั้นก็เป็นของรถ26"
    มันมีกรณีที่น่าสงสัย เพราะว่ารถเฮอคิวลิส26"ที่ได้มา ขาจานโซ่ตอนนั้นเอาไปเทียบกับขาจานโซ่ของElswick ปรากฏว่าของเฮอคิวลิสยาวกว่า ทำให้คิดว่าต้องเป็นจานโซ่ของรถ28"เอามาใส่ใหม่
    ( เดี๋ยวมาต่อครับ.......)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 19-12-2005 เมื่อ 22:29

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ไม่ได้ทำเป็นหนังสือครับ เป็นเพียงจดหมายเฉยๆ วิธีทำก็คงใช้ผสมผสานกันระหว่างพิมพ์กับตัดแปะเอา ดังนั้นจึงไม่สะดวกที่จะส่งเมลล์ครับ ตอนนี้คิดว่าถ้ามีคนรู้จักที่เค้ามีจดหมายอยู่ก็ลองข อยืมอ่านกันก่อนก็ได้นะครับ
    จริงๆแล้วในนั้นมันก็ไม่ค่อยจะมีอะไรเท่าไร เนื้อหายังไม่ควรที่จะนำมาใช้เป็นเกณฑ์สำหรับอ้างอิง อะไร เอาแค่อ่านพอสนุกๆเท่านั้น ตอนนี้มันก็ชักจะเริ่มตันๆแล้ว ไม่รู้จะเขียนเรื่องอะไรดี ความจริงเรื่องๆต่างๆที่เขียนไป ส่วนใหญ่เค้าก็คงรู้กันหมดแล้วและอาจจะรู้มากกว่าด้ว ยซ้ำเพียงแต่ มันไม่ได้ออกมาเป็นจดหมายเท่านั้นเอง อย่างงานที่เป็นเอกสาร มองดูแล้วรู้สึกดี จับต้องได้ เก็บได้ ความรู้สึกคิดว่าดีกว่าที่จะเป็นข้อมูลทางอีเลคโทรนิ คเช่น ฟอร์เวิดเมลล์ต่างๆ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

( ต่อเรื่องจานโซ่)
    เมื่อสงสัยเรื่องจานโซ่ เฮอคิวลิส26"ของตัวเอง ก็เลยคิดเตรียมหาจานโซ่ของเฮอคิวลิสขนาด26"มาใส่ใหม่ จำได้ว่าที่บ้านก็มีแขวนอยู่หนึ่งอัน เป็นจานแบบตัวh เหมือนตัวนี้ว่าจะลองไปดูสักหน่อย
    แต่ระหว่างนี้ก็คุยกับเจ้าของเดิมว่าเคยเปลี่ยนจานโซ ่หรือไม่ ซึ่งเค้าก็บอกว่าเคยเปลี่ยนจานติดรถออกไปแล้วเอาจานอ ันนี้ซึ่งเป็นของใหม่มาใส่แทน แต่เป็นรุ่นเดียวกัน(h) ขายาวเท่ากัน ซึ่งเค้าก็บอกว่าจานเดิมสภาพก็ยังดีมาก แต่จานอันใหม่นี้สภาพดีกว่า แต่ก็มีความเห็นว่าถ้าจะเทียบจานโซ่ว่าขายาวต่างกันห รือไม่ ให้หาจานยี่ห้อเดียวกันมาเทียบจะแน่นอนกว่าจานโซ่ต่า งยี่ห้อ
    กลับมาถึงบ้านก็เลยก้มดูขาจานโซ่เฮอคิวลิสซึ่งจอดเรี ยงกันกับซันบีม26"เทียบขาแล้วก็ยาวพอๆกันเรียกว่าแทบ จะเท่ากันเลยก็น่าจะได้ มันคงเป็นไปได้ยากที่จานรถซันบีม26"เดิมๆจะกลายเป็นจ านของรถ28" ทำให้มีการบ้านที่จะต้องหาจานโซ่28"ของเฮอคิวลิสมาเท ียบกับจานโซ่26"ที่ติดรถเฮอคิวลิสคันใหม่ว่าเป็นอย่า งไรแน่ และจานhที่แขวนที่บ้านขายาว เท่าหรือต่างจากขาที่ติดรถอย่างไร

สวัสดีครับ พี่วสันต์

ผมได้รับจดหมายเหตุ แล้วครับ ขอบคุณมากเลยครับที่พี่สละเวลาให้น้องๆ ที่มีความสนใจในเรื่องของรถถีบ ถ้ามีอะไรที่ผมสามารถช่วยได้ก็บอกนะครับ ยินดีครับ ที่จะได้เป็นส่วนหนึ่งของคนที่บ้ารถถีบ/\7

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มีครับ! อยากไปเที่ยวเยอรมันบ้างจัง ฮิๆๆๆๆ...ล้อเล่นหน่ะ:) คนมีครอบครัวแล้วจะไปไหนก็ลำบากไปหมด ถ้าโสดๆไปเที่ยวคนเดียวได้ แต่ถ้ามีลูกเมียแล้ว จะไปเที่ยวคนเดียวก็กระไรอยู่ เลยเที่ยวเมืองไทยก็พอแล้ว
    อยากให้เข้ามาคุยเรื่องจักรยานโบราณที่นั่นบ้างครับ คิดว่าคงมีคนจำนวนไม่น้อยที่อยากจะทราบ ว่าจักรยานที่นั่นเป็นอย่างไรบ้าง จะได้เข้ามาคุยบ่อยๆไงครับ กระทู้จะได้หลากหลายขึ้น

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มีน้องเข้ามาคุยเกี่ยวกับการที่จะทำจักรยานล้อโตคันเ ล็กๆสักหนึ่งคัน อยากจะหาร้านทำ ว่าทำที่ไหนดี ก็เลยอยากขออนุญาตจะเอามาคุยในนี้น่าจะดีกว่านะครับ
    จักรยานล้อโตคันเล็กๆที่มีคนทำและปั่นได้ที่เห็นก็มี ชัย คนรักจักรยาน ทำมาแล้วหนึ่งคัน น่าจะลองไปขอคำปรึกษาได้นะครับ ทั้งเรื่องตะเกียบ โครงหลัง ดุม
    ส่วนเรื่องขนาดล้อหน้า คิดว่าขนาดล้อ24"น่าจะเล็กไปนะครับ ถ้าจะทำขี่น่าจะใช้ขนาด28"กำลังดี
    แต่ถ้าต้องการทำไว้แค่เพื่อ ตั้งโชว์ ก็คงต้องอาศัยตีสนิทร้านที่รับเชื่อมเหล็กแถวๆบ้านให ้เค้าทำให้ แต่ก็ต้องเขียนแบบให้ดีๆ เคยเจอช่างอวดเก่ง เราเขียนแบบตะเกียบหลังเป็นวงรีแบนๆ พวกเล่นกลึงซะกลมบอกว่ากลมสวยกว่า เอากะเค้าซี่ สุดท้ายก็เอามาใช้ได้แค่ปลายตะเกียบ ที่เหลือต้องตัดทิ้ง
    ช่างเค้าเชื่อมได้ แต่เค้าไม่ทราบรายละเอียด ถ้าเราให้รายละเอียดเค้าไม่พอ และงานมันจุกจิก อย่าไปจู้จี้เค้ามาก ทำแบบให้เคลียร์ ร้านไหนก็น่าจะทำได้
    เคยทำเล่นๆอยู่คันนึง ตอนนี้เอาแขวนบนหลังคาบ้านไปแล้ว ล้อหน้าใช้ขนาด28" ไม่มีบันไดตะเกียบหน้าก็เอาตะเกียบหน้าขนาด28" เอาปากกามาหนีบให้ออกแบนๆ และดัดตะเกียบให้ตรง โครงก็ใช้ท่อโลหะร้อยสายไฟมาเชื่อมเอา

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

รูปนี้เป็นรถที่ชัยทำขึ้นมา

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

นี่ก็รถที่ชัยทำอีกรูปครับ หาได้ประมาณเท่านี้เองครับ

รูป รูป  

Junior Member wingage's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอถามหน่อยนะครับ คือผมมีรถจักรยานคันนึงอ่ะครับ พอดีตราหน้ารถมันเหมือนกับรูปที่พี่ลงไว้ อยากรู้ประวัติ คร่าวๆ น่าจะทำในไทยให้ไหมครับ เพราะงานมันไม่สวยเลย เพราะใช้การเชื่อม และเชื่อมไม่สวยด้วยเห็นลอยเชื่อมชัดมาก แต่พอดี ตราหน้ารถมันเหมือนเลยอยากถามครับ และอีกอย่างนะครับ รถโบราณที่มีขาย เดี๋ยวนี้มีหลอกกันเยอะไหมครับ ที่เอาตัวถังที่ไม่ใช่หรือไม่แท้ แต่เอาตรามาใส่ให้ดูแท้อ่ะครับ ขอบคุณครับ

รูป รูป  
    เราต้องเชื่อใจ เพื่อนที่ร่วมทางไปกับเรา แม้เขาจะไม่มี ชีวิต หรือหัวใจ

Member โกตี๋'s Avatar
    สถานที่
    ขี่กับเพื่อนแค่สองคน
    ขอบคุณ
    0

หวัดดีครับพี่ ผมได้รับจดหมายแล้วตอนเช้านี้ครับ ผมสบายดีครับ ยังไงก็ขอบคุณครับ/\2

ไม่มีอะไร ที่ทำไม่ได้ และไม่ได้ทำ

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 204 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 52 102 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks