ช่วยทีครับน้ำมันรั่วตรงเครื่องดรีม - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ช่วยทีครับน้ำมันรั่วตรงเครื่องดรีม

Senior Member konhaha's Avatar
    สถานที่
    tiwang rider classic & bigbike
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ girapatk อ่านข้อความ
    จากการลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ทำความสะอาดคราบท้องเครื่อง ใส่แหวนอะลูมิเนียม พบว่า ตรงน๊อตตัวที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องไม่ได้รั่วซึม ครับ แต่พอสังเกตนานๆพบว่า มีน้ำมันซึมๆออกมาจากซีลของเกียร์ครับ แล้วก็มีน้ำมันซึมออกมาจาก น๊อตตัวที่อยู่ทางฝั่งเกียร์อ่ะครับไม่รู้เรียกว่ารู อะไร(เวลาขันน๊อตออกมาแล้วจะมีสปริงดันอยู่อ่ครับ) ตรงนี้แหละครับที่มันซึมๆ ตกลงอะไรพังครับเนี่ย มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ ช่วยแนะนำทีนะครับ
    น็อตที่ขันออกมามีสปริงดัน ตรงใต้เครื่องใช่ป่าวครับ ถ้าใช่ เป็นน็อตปิดตัวดันโซ่ราวลิ้น(โซ่วาล์วครับ) ซื้อน็อตใหม่เลย เอาแหวนอลูมีเนียบหรือทองแดงใส่ด้วยนะครับรับรองอยู่ ส่วนซีลก็ถ้าใช้ไปนาน ๆ จะรั่ว ให้เปลี่ยนใหม่เลยเอาของแท้ครับชัวร์กว่า

ส่วนจะรั่วตรงไหนอีกให้ทำความสะอาดเครื่องให้ดี ใช้เบนซินล้างคราบน้ำมันออกให้หมด สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้แล้วลองสังเกตุ และดับเครื่องแล้วสังเกต น้ำมันเครื่องบางทีมันรั่วแล้วจะไหลไปยังจุดที่ต่ำกว ่าก่อนจะหยดลงพื้นทำให้เราคิดเอาเองว่ารั่วตรงที่หยด ลองดูนะครับ
    OWEN Tiwang Rider Bigbike club & Wangkao classic club ที่วังไรเดอร์บิ๊กไบค์ & วังเ่ก่าคลาสสิคคลับ ตำบลที่วัง อำเภอทุ่งสง จังหวัดนครศรีธรรมราช

girapatk's Avatar
    สถานที่
    แป้
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ konhaha อ่านข้อความ
    น็อตที่ขันออกมามีสปริงดัน ตรงใต้เครื่องใช่ป่าวครับ ถ้าใช่ เป็นน็อตปิดตัวดันโซ่ราวลิ้น(โซ่วาล์วครับ) ซื้อน็อตใหม่เลย เอาแหวนอลูมีเนียบหรือทองแดงใส่ด้วยนะครับรับรองอยู่ ส่วนซีลก็ถ้าใช้ไปนาน ๆ จะรั่ว ให้เปลี่ยนใหม่เลยเอาของแท้ครับชัวร์กว่า

ส่วนจะรั่วตรงไหนอีกให้ทำความสะอาดเครื่องให้ดี ใช้เบนซินล้างคราบน้ำมันออกให้หมด สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้แล้วลองสังเกตุ และดับเครื่องแล้วสังเกต น้ำมันเครื่องบางทีมันรั่วแล้วจะไหลไปยังจุดที่ต่ำกว ่าก่อนจะหยดลงพื้นทำให้เราคิดเอาเองว่ารั่วตรงที่หยด ลองดูนะครับ

ขอบคุณมากครับผมจะไปลองหารอยรั่วอีกทีว่าตรงไหน แต่ดูยากจิงๆครับ เพราะเวลาเชดสะอาดแล้วพอจอดทิ้งไว้ มาดูอีกทีมันก็เลอะทั้งซีลกะน๊อตดันโซ่
    "จากจุกสูงสุดคืนสู่สามัญ จากปัจจุบันย้อนกลับคืนสู่อดีต"

Phare ConservaTivE รักเมืองไทย รักษ์เมืองแป้ *

Bookmarks