ทำไมต้องทำเสียงท่อดังๆกันด้วยครับ

ชื่อกระทู้: ทำไมต้องทำเสียงท่อดังๆกันด้วยครับ

napadonza's Avatar
    สถานที่
    ......
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทำไมต้องทำเสียงท่อดังๆกันด้วยครับ

อยากรุ้ว่าทำไมต้องทำเสียงท่อกันไห้ดังๆด้วยครับ รถทุกอย่าง ตั้งแต่ c-sr (SR ท่อไม่ดังได้มั้ยครับ)

asimo_64's Avatar
    สถานที่
    ม.บูรพา จันทบุรี
    ขอบคุณ
    0

เพื่อความสนุกสนานในการบิด
    ฅนเดินดิน กับ ชีวิตเดินทาง
    (ม.บูรพา จันทบุรี)

โทร. 084-3573242 เบียร์

เลขบัญชี 237-0-19740-4
    ออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย
    บัณฑิต ตากมัจฉา

ขายเสื้อ Volkswagen ผ้า cotton 100% คลิกๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=850743

ขาย ตู้น้ำมันอัตโนมัติ หยอดเหรียญ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=664577

ln-106's Avatar
    สถานที่
    Angthong City & Taklom Family
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3

ตั้งคำถามแบบนี้ คล้ายๆกับถามว่า
    "ทำไมถึงชอบขี่มอเตอร์ไซค์??"
    ถ้าคุณสงสัยว่ามันเกี่ยวอะไรกัน ผมก็จะบอกคุณว่า
    "ทำไมไม่ไปขี่รถยนต์กัน??"
    ถ้าคุณตอบได้ หวังว่าคุณคงจะเข้าใจเหตุผลของหลายๆคนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ln-106 : 11-07-2010 เมื่อ 23:04

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

Mag-Alone Mc_Classic_km7's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ln-106 อ่านข้อความ
    ตั้งคำถามแบบนี้ คล้ายๆกับถามว่า
    "ทำไมถึงชอบขี่มอเตอร์ไซค์??"
    ถ้าคุณสงสัยว่ามันเกี่ยวอะไรกัน ผมก็จะบอกคุณว่า
    "ทำไมไม่ไปขี่รถยนต์กัน??"
    ถ้าคุณตอบได้ หวังว่าคุณคงจะเข้าใจเหตุผลของหลายๆคนครับ
    โดนครับ โดน งิงิ ไม่ชอบมอไซแล้วจะมาตั้งกระทู้ทำไม ทำไมไม่ไปปั่นLA Bicycle เนอะ!! เจ้าของกระทู้หนิ
    Tel : 089-5556335 (One-2-call)
    -------------------------------
    773-016-6925
    Mr.FUANGWICHA PACHAROEN
    Krungthai Bank.

napadonza's Avatar
    สถานที่
    ......
    ขอบคุณ
    0

รักในการขี่มอเตอร์ไซร์ครับ (คลาสสิค) แต่อยากรุ้ว่าทำไมพวกขี่รถคลาสสิคต้องทำท่อกันดังๆ ด้วยละครับ

เสน่ห์ ของรถคลาสสิค ไม่ได้อยู่ที่เสียงท่อไม่ใช่หรอครับ

คุณว่าจริงมั้ย ?

Mag-Alone Mc_Classic_km7's Avatar
    สถานที่
    K.M.7
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ napadonza อ่านข้อความ
    รักในการขี่มอเตอร์ไซร์ครับ (คลาสสิค) แต่อยากรุ้ว่าทำไมพวกขี่รถคลาสสิคต้องทำท่อกันดังๆ ด้วยละครับ

เสน่ห์ ของรถคลาสสิค ไม่ได้อยู่ที่เสียงท่อไม่ใช่หรอครับ

รักคลาสิค ไม่จำเป็นต้องอนุรักษ์เสียงเดิมก็ได้หนิครับ ที่เค้าใส่ๆกันส่วนมากเป็นรถวิ่งทางไกลนะครับ เพื่อแรงอัดรถดีขึ้น
    และแล้วแต่คนว่าเค้าชอบแบบไหน จำกัดเค้าไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณรักษ์เดิมๆก็รักได้หนิครับ ผมก็ชอบนะเดิมทั้งคันทุกเม็ด
    แต่ส่วนมากเดิมๆถ้าเปนCคงไปทางไกลมะไหวครับ ผมเล่นgb250อยู่ตอนนี้ใส่ท่อเดิมครับเสียงเงียบดี แต่ผมมะชอบแรงอัดรถครับ
    เลยอยากให้แรงดีกว่านี้ เพราะชอบความเร็วนิดนึงครับ ไปทางไกลจะได้สะดวกขึ้น
    อีกอย่างคือว่า เสน่ห์ ของรถคลาสสิคที่คุณว่า? ผมว่าอยู่ที่ผู้ขับนะครับ ขับยังไงให้ดูดีมีเสน่ห์มากกว่าจะ ทำให้ดูดีมีเสนียด
    Tel : 089-5556335 (One-2-call)
    -------------------------------
    773-016-6925
    Mr.FUANGWICHA PACHAROEN
    Krungthai Bank.

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mc_Classic_km7 อ่านข้อความ
    รักคลาสิค ไม่จำเป็นต้องอนุรักษ์เสียงเดิมก็ได้หนิครับ ที่เค้าใส่ๆกันส่วนมากเป็นรถวิ่งทางไกลนะครับ เพื่อแรงอัดรถดีขึ้น
    และแล้วแต่คนว่าเค้าชอบแบบไหน จำกัดเค้าไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณรักษ์เดิมๆก็รักได้หนิครับ ผมก็ชอบนะเดิมทั้งคันทุกเม็ด
    แต่ส่วนมากเดิมๆถ้าเปนCคงไปทางไกลมะไหวครับ ผมเล่นgb250อยู่ตอนนี้ใส่ท่อเดิมครับเสียงเงียบดี แต่ผมมะชอบแรงอัดรถครับ
    เลยอยากให้แรงดีกว่านี้ เพราะชอบความเร็วนิดนึงครับ ไปทางไกลจะได้สะดวกขึ้น
    อีกอย่างคือว่า เสน่ห์ ของรถคลาสสิคที่คุณว่า? ผมว่าอยู่ที่ผู้ขับนะครับ ขับยังไงให้ดูดีมีเสน่ห์มากกว่าจะ ทำให้ดูดีมีเสนียด
    โดนเลย................ครับ

ln-106's Avatar
    สถานที่
    Angthong City & Taklom Family
    ขอบคุณ
    0
    3

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ napadonza อ่านข้อความ

คุณไม่เข้าใจจริงๆ คุณมีรสนิยมด้านเดียวครับ
    คนมีเป็นหลายล้านคน เค้าจะคิดเหมือนคุณซักกี่เปอร์เซ็นครับ
    ผมชอบตอบแบบให้คิดน่ะ
    ที่คุณบอกข้างต้นน่ะ ก็เหมือนกับบอกว่า "รถคลาสสิคต้องนี้รุ่นเท่านั้น" ซึ่งจริงๆ แล้วมันวัดอะไรไม่ได้เลยว่ามันคลาสสิค ถึงมันจะเก่าจนผุผัง บางคนเค้าก็มองแค่เศษเหล็ก บางคนเค้าเห็นมันสำคัญกว่าทองคำ

คราวนี้ผมถามคุณบ้าง ง่ายๆ คุณว่า คลาสสิคคืออะไร?
    **คุณลองเอาคำถามนี้ไปถามหลายๆคน คุณคิดว่าจะตอบเหมือนกันทุกคนหรือเปล่า คุณจดมาเลยว่าตอบเหมือนกันกี่คน แล้วเอามาแชร์กันครับ

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

Senior Member
    สถานที่
    หัวโบราณ คลาสิค คลอง 3
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ว่ามันแล้วแต่คนชอบง่ะครับ

judysuper's Avatar
    สถานที่
    ร้านพี่โมหลังวัดสว่าง
    ขอบคุณ
    0

ใจกว้างๆ

CB-550 Four 1975 maybkd21's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยังไงก็ เติมเบนซิล เหมือนกัน

อย่าไปคิดมากครับ !~
    CB-550 Four

Junior Member FreedomRider's Avatar
    สถานที่
    2wheelsClubThailand & FreedomClassicRider
    ขอบคุณ
    0

แล้วแต่ความชอบคับ เปิดใจครับอย่ามองอะไรด้านเดียว เดี๋ยวไม่มีความสุขคับ

เด๋วนี้คนเล่นรถโบราณมันคิดกันมากเกินไป จะท่อดังไม่ดัง มันก็สิทธิส่วนบุคคล แล้วแต่ความชอบคับ

เหตุผลส่วนตัว ไปกะเกณฑ์อะไรไม่ได้หรอกคับมันไม่ถูกต้อง

ความคลาสสิค มันอยู่กับรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อตั้งแต่อดีตจนถึงรุ่นปั จจุบันอยู่แล้ว ไม่เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้หรอกครับ

เล่นรถ ไม่ต้องคิดมาก อย่าไปถามเหมือนพวกชอบ ใส่ไข่ใส่นม นู้นก็ไม่ได้ นี่ก็ไม่ได้ c ต้องเครื่องเดิม

คลาสสิคจริงต้องท่อเงียบ ต้องของแท้ ต้องออกทริป
    อย่าไปคิดอะไรแบบนี้ครับ

รักที่จะเล่นมอเตอร์ไซค์ ไม่ว่าจะรุ่นไหน ต้องเข้าใจในความเป็นตัวเราแล้วขับขี่อย่างมีความสุข ครับ

อย่าไปใส่ใจในคำจำกัดความต่างๆ ที่ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อปิดกั้นจินตนาการตัวเราเองครั บ

ผมไม่ได้สอนนะ แต่นี้คือความจริง ยังไงก็สองล้อเหมือนกัน อย่าไปคิดมากครับ ลองศึกษาไปเรื่อยๆ

แล้วท่านอาจจะรู้ว่า สังคมมันไม่ได้เหมือนที่ท่านคิดเสมอไป เปิดใจกว้างๆ แล้วจะเล่นรถอย่างมีความสุขครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย FreedomRider : 14-07-2010 เมื่อ 03:11

ammy.amc.rebel's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    2

ส่วนตัวคิดว่า
    ++++++สะใจ....เป็นจุดเด่น (ในทาง บวก หรือ ลบ) ก็แล้วแต่ คนมอง คนได้ยิน
    ++++++ท่อโล่งๆ เวลาวิ่งทางยาวๆ มันวิ่งดี แต่ก็กินวาวล์ กินแหวนเหมือนกัน แล้ว เวลารอบเดินเบาต่ำๆ เสียงดังทุ้มๆ ตุ่บ ตับ ๆ ๆ
    มันเพราะดี นานาจิตตัง แล้วแต่คนชอบ
    ++++++อย่างตอนเช้า ผมก็เข็นออกมาสต๊าท ข้างนอกบ้าน เกรงใจบ้านที่อยู่ละแวกเดียวกัน
    ++++++เสียงเงียบมันก็วิ่ง เหมือนกัน แล้วแต่การปรับแต่ง ท่อ กับ คารบู ให้ส่วนผสมมันพอดี
    ++++++อยู่ที่ความชอบในแต่ละบุคคล เรื่องเสียงท่อนี่ แต่ถ้าดังมาก เข้าด่าน ก็โดน เป็นธรรมดา
    ++++++การขับขี่เข้าที่ชุมชน ก็ ขี่ไปเรื่อย อย่าไปเบิ้ลเครื่องเล่น เสียงมันจะดังรบกวนชาวบ้าน
    ++++++แต่ถ้าออกทริป ถนนโล่ง บิดไปเหอะ ไม่มีใครเขาว่าอะไรเรา
    ++++++++++++++++++++++++++ขอให้มีความสุขในการเล่นร ถ ไม่ว่ารถจะเป็นแนวไหน
    ก็ขอให้พยายามให้อยู่ในกรอบของกฏหมาย และการอยู่ร่วมกันในสังคม ต้องเอื้อเฟื้อต่อกัน
    ไม่ไปรบกวน หรือละเมิดสิทธิ์ของผู้อื่นด้วย +++++++++++++++++++++++++++++++++++
    -----------------------------**************ขอบคุณครับ**********************
    "เขาไม่รักเรา มันก็เรื่องของเขา
    แต่.......เรารักเขา.....มันก็เรื่องของเรา"
    ใครจะถูก ใครจะผิด อย่าไปคิดมาก เวลามีน้อยนัก รักกันดีกว่า
    .................................................. ............................ พี่ จ๊อบ บรรจบ ว่างั้น

Senior Member ArtiiE's Avatar
    ขอบคุณ
    0

สำหรับผม บางทีการที่ท่ออมันดัง มันก้เปนสาเหตุมาจากการที่ต้องการระบายไอเสียให้ สะดวก

นั้นก้คือสาเหตุ่ที่ ต้องทำคอท่อ ขยายไส้ท่อ กันต่างๆนาๆ

ก้ สุดแล้วแต่จะคิดกันคับ

คนเราคิดไม่เหมือนกันอยุ่แล้ว นิ คับ

Senior Member canamosz's Avatar
    สถานที่
    FastPisTon MG
    ขอบคุณ
    0

ชาว 2 ล้อเหมือนกันครับเปิดใจให้กว้าง
    แต่ไม่เอา รถออโต้ ทำลูก ผ่าท่อ หัวทองๆ ซัดหมอบๆ นะ

เขตจตุจักร กทม

Bookmarks