เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก ) - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก )

ขอขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ทุกคน ที่เข้ามาร่วมด้วยช่วยกัน

ขอบคุณพี่Naymodx ที่ช่วยแจกแจงเรื่องการโป๊ว การทำสี

ขอบคุณพี่อุ้ย ที่มีประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง

ขอบคุณสำหรับทุกๆ กำลังใจด้วย

ตอนนี้ใครมีอะไรเสริมเชิญเลยนะครับ ลื้อทิ้งเอาไว้ก่อน

มีอารมณ์เดี๋ยวมาประกอบครับฮ้าๆๆๆ

เหมือนตอนที่ผมทำรถ จะทิ้งไว้ก่อนไม่รีบ

ทำรถให้ดีต้องใช้ความละเอียด และความพยายามสูงกว่าถอด

เพราะต้องเข้าใจว่ารถจะให้สวยต้องทำให้มันกลืนกินทุก ส่วนครับ
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

คุณค่ามันอยู่ที่จิตใจของแต่ละคนนะครับไม่เกียวว่าจะ รถ ยี่ห้ออะไร
    ไทย จีน หรือรถนอก
    แท้ที่สุดแล้วมันก็คือรถของเรา "ดูแลมันให้ดีแค่นี้ก็มีความสุขแล้ว"

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย a_tez : 16-07-2010 เมื่อ 00:44

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

ถ้าโชคดี (หรือว่าโชคร้าย-ที่เจ้าของไม่รู้พ่นทับ) ได้รถอย่างที่คุณ a_tez มา โดยที่เจ้าของพ่นสีทับสีเดิมของรถไว้ ก็คงต้องค่อย ๆ ใช้ทินเนอร์ลูบออก
    เคยเห็นพี่ไพบูลย์แกเอามาอวด แกเอาซะจนได้สีเดิมกลับมา มานะจริง ๆ ...

มีพาดพิงถึง "น้ำยาลอกสี" เจือกพอจะรู้อีกแล้ว 555 เพราะทำงานเกี่ยวข้องกับพวกนี้ครับ
    จริง ๆ แล้วน้ำยาลอกสีใช้ได้ครับแต่เปลือง เอาไว้ใช้กับบางงานดีกว่า
    เพราะวิธีใช้คือ เอาน้ำยาลอกสีลูบลงบนพื้นผิว สักพักมันก็จะพองลอกออก
    แต่มันไม่ได้หลุดโผละอย่างที่ส่วนมากเข้าใจ ก็ต้องใช้ฝอยขัดหมอ หรือสก๊อตไบร์ด
    ลูบหรือขัดอยู่ดี โดยเฉพาะบริเวณตามซอกมุม

ถ้าเป็นโครงรถใช้น้ำยาลอกสีได้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้น้ำยาลอกสีเพราะเปลือง มันจะไหลหกซะหมด โดนแข้งขาแสบ
    ถ้าจะลอกทั้งคันให้ขาวจั๊ว ควรใช้มีดหั่นสเต็ก ไม่ต้องซื้อครับ ขโมยเอาจากร้านขายสเต็กในศูนย์อาหาร : )
    แล้วก็เหล็กขูดชาร์ปอีกอัน ค่อย ๆ ขูดออก จากนั้นใช้ลูกขัดสาหร่ายเก็บงานอีกที ก็แจ่มแล้วครับ

ส่วนบังโคลน หุ้มโซ่ นี่ชิ้นใหญ่พื้นที่มาก ผมขี้เกียจขูดก็ใช้น้ำยาลอกสีครับ โดยลูบแล้วเช็ดตามวิธีข้างต้น
    แต่ควรใส่ถุงมือยางนะ เพราะมันกัดผิว แสบ ๆ คัน ๆ ถ้าโดนไม่ต้องตกใจ เปิดก๊อกให้น้ำผ่านก็หายแสบ
    เวลาเปิดกระป๋องต้องระวัง เพราะมันมีแรงดันภายใน งัดฝาป๊อง สะเก็ดน้ำยาอาจกระเด็นเข้าตา
    วิธีที่ถูกต้องคือ ถ้าจับกระป๋องแล้วรู้สึกว่ากระป๋องแข็ง ๆ คล้ายเวลาเราเขย่ากระป๋องน้ำอัดลม
    ก็ใช้ ตะปูตอกปุ๊ลงไปที่ฝา เพื่อไล่อากาศออกก่อนครับ แล้วค่อยงัดเปิดจะปลอดภัย

หลังจากลูบสีหลุดหมดแล้ว ผมใช้น้ำยาล้างจานล้างให้สะอาดอีกครั้ง ก่อนจะเช็ดด้วยทินเนอร์
    เพื่อให้สะอาดสุด ๆ ทิ้งไว้ให้แห้งจริง ๆ แล้วค่อยพ่นรองพื้น โป้วสีตามครับ

น้ำยาลอกสี ใช้แล้วต้องปิดฝาให้สนิท โดยเฉพาะฝาเกลียวอย่าให้หาย เพราะต้องปิดทับฝาใน
    ที่เราตอกตะปูเจาะไล่ลมไว้ คราวต่อไปก็เปิดง่าย แต่ถ้าอากาศเข้าก็จะแข็งทิ้งทั้งกระป๋องครับ
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ถ้าโชคดี (หรือว่าโชคร้าย-ที่เจ้าของไม่รู้พ่นทับ) ได้รถอย่างที่คุณ a_tez มา โดยที่เจ้าของพ่นสีทับสีเดิมของรถไว้ ก็คงต้องค่อย ๆ ใช้ทินเนอร์ลูบออก
    เคยเห็นพี่ไพบูลย์แกเอามาอวด แกเอาซะจนได้สีเดิมกลับมา มานะจริง ๆ ...

มีพาดพิงถึง "น้ำยาลอกสี" เจือกพอจะรู้อีกแล้ว 555 เพราะทำงานเกี่ยวข้องกับพวกนี้ครับ
    จริง ๆ แล้วน้ำยาลอกสีใช้ได้ครับแต่เปลือง เอาไว้ใช้กับบางงานดีกว่า
    เพราะวิธีใช้คือ เอาน้ำยาลอกสีลูบลงบนพื้นผิว สักพักมันก็จะพองลอกออก
    แต่มันไม่ได้หลุดโผละอย่างที่ส่วนมากเข้าใจ ก็ต้องใช้ฝอยขัดหมอ หรือสก๊อตไบร์ด
    ลูบหรือขัดอยู่ดี โดยเฉพาะบริเวณตามซอกมุม

ถ้าเป็นโครงรถใช้น้ำยาลอกสีได้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้น้ำยาลอกสีเพราะเปลือง มันจะไหลหกซะหมด โดนแข้งขาแสบ
    ถ้าจะลอกทั้งคันให้ขาวจั๊ว ควรใช้มีดหั่นสเต็ก ไม่ต้องซื้อครับ ขโมยเอาจากร้านขายสเต็กในศูนย์อาหาร : )
    แล้วก็เหล็กขูดชาร์ปอีกอัน ค่อย ๆ ขูดออก จากนั้นใช้ลูกขัดสาหร่ายเก็บงานอีกที ก็แจ่มแล้วครับ

ส่วนบังโคลน หุ้มโซ่ นี่ชิ้นใหญ่พื้นที่มาก ผมขี้เกียจขูดก็ใช้น้ำยาลอกสีครับ โดยลูบแล้วเช็ดตามวิธีข้างต้น
    แต่ควรใส่ถุงมือยางนะ เพราะมันกัดผิว แสบ ๆ คัน ๆ ถ้าโดนไม่ต้องตกใจ เปิดก๊อกให้น้ำผ่านก็หายแสบ
    เวลาเปิดกระป๋องต้องระวัง เพราะมันมีแรงดันภายใน งัดฝาป๊อง สะเก็ดน้ำยาอาจกระเด็นเข้าตา
    วิธีที่ถูกต้องคือ ถ้าจับกระป๋องแล้วรู้สึกว่ากระป๋องแข็ง ๆ คล้ายเวลาเราเขย่ากระป๋องน้ำอัดลม
    ก็ใช้ ตะปูตอกปุ๊ลงไปที่ฝา เพื่อไล่อากาศออกก่อนครับ แล้วค่อยงัดเปิดจะปลอดภัย

หลังจากลูบสีหลุดหมดแล้ว ผมใช้น้ำยาล้างจานล้างให้สะอาดอีกครั้ง ก่อนจะเช็ดด้วยทินเนอร์
    เพื่อให้สะอาดสุด ๆ ทิ้งไว้ให้แห้งจริง ๆ แล้วค่อยพ่นรองพื้น โป้วสีตามครับ

น้ำยาลอกสี ใช้แล้วต้องปิดฝาให้สนิท โดยเฉพาะฝาเกลียวอย่าให้หาย เพราะต้องปิดทับฝาใน
    ที่เราตอกตะปูเจาะไล่ลมไว้ คราวต่อไปก็เปิดง่าย แต่ถ้าอากาศเข้าก็จะแข็งทิ้งทั้งกระป๋องครับ
    ดีครับดี ขอตัวอย่างน้ำยาลอกสีหน่อยครับ

ราคาเท่าไหร่ด้วย

โดยส่วนตัวผมไม่ชอบทำสี แต่ชอบทำเก่าฮ้าๆๆๆ

ยิ่งหนิมยิ่งชอบ หนิมต้องไม่ผุ เช็ดน้ำมัน สวยครับ

ท่านอื่นใครมีไรจะเขียนเกี่ยววิธีดูแลรักษารถ

เอาหลายๆ ประสบการณ์ครับจะได้แบ่งๆกันรู้ต่อไป

คนชอบจักรยานโบราณมีเยอะมาก แต่คนทำรถเองมีน้อย

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ดีครับดี ขอตัวอย่างน้ำยาลอกสีหน่อยครับ

ราคาเท่าไหร่ด้วย...
    แหะ แหะ ตัวอย่างน้ำยาลอกสีตอนนี้ไม่มีเลยครับ
    ส่วนราคาขายหน้าร้านไม่แน่ใจเหมือนกัน
    คิดว่าขนาดแกลลอนน่าจะ 200กว่า - 300ปลาย
    ส่วนขนาด 1/4 แกลลอน น่าจะร้อยกว่าบาทครับ
    บางยี่ห้อมีทำขนาดเล็กกว่า 1/4 แกลลอน ก็ต้องเช็คราคาดูครับ
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    -5

Senior Member ฮัมเบ้อ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    ก็ดีนะครับที่เจ้าของเดิม พ่นสีมาไม่อย่างงั้น คงจะเน่ากว่านี้
    อายุ อานามก็ 61 ปีแล้ว 1949
    รถคุณอุ้ยนี่ต้องเรียกว่า เงาะถอดรูป ผ้าขี้ริ้วห่อทองคำ เลยครับ
    เงินทองของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง
    โลกพร่องอยู่ เปนธรรมดา

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    แหะ แหะ ตัวอย่างน้ำยาลอกสีตอนนี้ไม่มีเลยครับ
    ส่วนราคาขายหน้าร้านไม่แน่ใจเหมือนกัน
    คิดว่าขนาดแกลลอนน่าจะ 200กว่า - 300ปลาย
    ส่วนขนาด 1/4 แกลลอน น่าจะร้อยกว่าบาทครับ
    บางยี่ห้อมีทำขนาดเล็กกว่า 1/4 แกลลอน ก็ต้องเช็คราคาดูครับ

ขอบคุณครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฮัมเบ้อ อ่านข้อความ
    รถคุณอุ้ยนี่ต้องเรียกว่า เงาะถอดรูป ผ้าขี้ริ้วห่อทองคำ เลยครับ
    ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมครับพี่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 16-07-2010 เมื่อ 13:32

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฮัมเบ้อ อ่านข้อความ
    ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ.......ตอนขัดสีก็ตกใจเหมือนกัน เราก็ทำได้ เเต่ต้องใจเย็นๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 18-07-2010 เมื่อ 08:39

ไหนๆ ก็ชวนกันไป ทำสีแล้ว มันยังไม่จบครับ

ท่านไหนถนัดตีเส้น ติดลายน้ำเชิญทางนี้เลยครับ

เหมือนเคยเห็นclassic lism ลงไว้เหมือนกัน

แต่อยากให้ต่อเนื่อง ใครมีความรู้ช่วยผมเขียนหน่อยครับ

หลังจากทำสีแล้วผมจะเอาเกล็ดเรื่องทำเก่ามาฝากครับ

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

สุดยอด ช่างจะตกงานกันก็คราวนี้แหละ 55555555+
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ไหนๆ ก็ชวนกันไป ทำสีแล้ว มันยังไม่จบครับ

ท่านไหนถนัดตีเส้น ติดลายน้ำเชิญทางนี้เลยครับ

เหมือนเคยเห็นclassic lism ลงไว้เหมือนกัน

แต่อยากให้ต่อเนื่อง ใครมีความรู้ช่วยผมเขียนหน่อยครับ

หลังจากทำสีแล้วผมจะเอาเกล็ดเรื่องทำเก่ามาฝากครับ
    ...เอ๊า คุยกันเรื่องตีเส้น ดั๊นพอจะรู้อีกละ 5555
    เอาเป็นใช้เครื่องตีเส้นนะ ไม่ใช่ปากกาเมจิก
    มันอยู่ที่เทคนิคการเลือกใช้สี กับส่วนผสมครับ ผสมไม่ดีเยิ้ม หรือตีไม่ออก
    เวลาตีการบิดข้อมือ และอุปกรณ์ประกอบในการตีก็สำคัญ ตีเส้นเีดีียวไม่ยาก เส้นคู่เอาให้ขนานกัน
    ความหนาเส้นเท่ากันนี่เหงื่อตกกีบครับ
    ช่างบางคนเส้นที่สองนี่ ตีไม่ได้ ตีแล้วลบ ลบแล้วตี จนต้องพ่นสีใหม่ทั้งคันล่ะ

ถ้าเป็นเครื่องตีเส้นทองเหลืองแบบที่เห็นกัน ต้องดูหัวลูกกลิ้งด้วยว่า
    ใหม่ คมไป ทื่อไปมั๊ย มันส่งผลต่อคุณภาพของเส้น
    ลุงสุรัตน์แกเคยตีให้ดู ลองมาตีเอง ตรงตะเกียบยากฉิบ โทรไปหาแก
    แกหัวเราะร่า ตะล่อมจนแกยอมบอกเทคนิคนิดเดียว

ส่วนเครื่องตีเส้น แบบตีทีเดียวได้สองเส้น
    เหมาะกับการตีเส้นทองคู่ หรือสีคู่ (ไม่ใช่คนละสี)
    นี่ของใหม่ยังมีขายอยู่ครับ อยากได้เส้นขนาดไหนมีให้เลือก
    ชุดใหญ่ก็หมื่นกว่า มีหลายหัวให้เลือกเปลี่ยน
    จะซื้อมาเล่นมาหลายหนแล้ว เมียด่า

ยินดีครับ New_hudson อยากให้มีกระทู้อย่างนี้นานแล้ว
    ที่อยากทำอีกอันคือ ศัพท์การเรียกชิ้นส่วนต่าง ๆ ของรถครับ

-5

ยินดีครับ New_hudson อยากให้มีกระทู้อย่างนี้นานแล้ว
    ที่อยากทำอีกอันคือ ศัพท์การเรียกชิ้นส่วนต่าง ๆ ของรถครับ
    ว่ากันต่อไปครับ ขอบคุณพี่Naymodx อีกทีครับ

ส่วนกระทู้พพี่ตั้งเองเลยครับ บอร์ดนี้เป็นของทุกคนครับ

ไม่ใช่แค่ "จักรยานฝั่งธน"

แต่เป็นห้องหนึง และส่วนหนึงของ thaiscooter

เอ้าต่อๆๆๆ ครับ ใครก็ได้ติดลายน้ำให้ผมทีครับ

จะได้มีลวดลายสวยงาม ขอตำแหน่ง

และภาพประกอบด้วยจะดีมากเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 16-07-2010 เมื่อ 21:44

Senior Member mommam001's Avatar
    สถานที่
    จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    0

ลายน้ำด้วยครับๆขอตำแหน่งในแต่ละรุ่น ตระกูล และยี่ย้อๆไป ผมว่าอันนี้หน้าสนนะครับ จะได้เป็นข้อมูลด้วย ผมเคยซื้อลายน้ำไปติดเองแบบใหม่ติดง่ายครับ แบบเก่า(หลังเงิน)ติดยากกว่าปราณีตกว่าเยอะเลยครับ ผู้สันทัดกรณีช่วยๆกันครับ
    ประธานสายมึน

คนบ้ากับรถถีบ Maniac and Bicycle
    .จักรยานฝั่งธน.Fang-Thon Bicycle

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

รออาบน้ำ
    (รถสีเดิม) ผมใช้ผงซักฟอกล้าง คราบน้ำมัน และฝุ่น
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ลายน้ำด้วยครับๆขอตำแหน่งในแต่ละรุ่น ตระกูล และยี่ย้อๆไป ผมว่าอันนี้หน้าสนนะครับ จะได้เป็นข้อมูลด้วย ผมเคยซื้อลายน้ำไปติดเองแบบใหม่ติดง่ายครับ แบบเก่า(หลังเงิน)ติดยากกว่าปราณีตกว่าเยอะเลยครับ ผู้สันทัดกรณีช่วยๆกันครับ
    จำได้ว่าลุงสุรัตน์แกเคยบอก แกวัดเป็น cm. เลย ตีเส้นยาวเท่าไร เหลือที่เท่าไร วัดตัวความยาวตัวอักษรแล้วแบ่งครึ่ง
    ส่วนที่ตะเกียบก็มีวัดว่าเส้นยาวเท่าไร ลายน้ำตะเกียบอยู่ระยะเท่าไรจากคอ ...ฯลฯ
    ที่บ้านมีรถทำสีฝีมือแกอยู่คันนึง ก็เอาไว้เป็นแบบในการทำครับ เดี๋ยววัดมาให้...แต่จะให้ชัวร์คงต้องขอ (แอบ) วัดจากรถสีเดิมล่ะครับ
    และเหมือนคุ้นว่าพี่วสันต์แกเคยลง diagram การตีเส้นไว้ เป็นภาพแกวาดเอง save ไว้อีกเครื่องนึง คงวันจันทร์ล่ะถึงจะค้นได้ครับ
    ...
    ส่วนลายน้ำเก่าหลังเงินนี่ ลุงสุรัตน์แกใช้วานิชทาบาง ๆ แล้วแปะครับ ผมลองทำเองไม่ได้เรื่องครับ
    ใช้กาวลาเทกซ์ผสมน้ำให้ใสหน่อย ทาก่อนแปะ แปะแล้วทิ้งให้แห้ง ค่อยเอาพู่กันจุ่มน้ำลูบเบา ๆ จนฉลากบนมันเริ่มขยับ
    จากนั้นก็ใช้ปลายคัตเตอร์สะกิดช่วย แล้วค่อยๆ ไล่น้ำต่อจนหลุดทั้งหมดครับ...

อ้อ แล้วเคยลองใช้กาวสเปรย์ 77 พ่นบาง ๆ แทนลาเทกซ์ ก็ใช้ได้เหมือนกันครับ

-5

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks