เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก ) - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เสพวันละนิด ชีวิตเกิดกิเลส ( วิธีดูแลรถที่ท่านรัก )

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ T13 อ่านข้อความ
    รออาบน้ำ
    (รถสีเดิม) ผมใช้ผงซักฟอกล้าง คราบน้ำมัน และฝุ่น
    ขอบคุณครับ อ้าย T13

โดยส่วนตัวผมจะทำให้เหล็กอิ่มตัวโดยจะใช้น้ำมันทา

และแช่อุปกรณ์บางส่วนหลังถอด จะทำให้เหล็กที่เป็นสนิม

หลุดออกมาง่าย หลังจากนั้นค่อยเอาใช้ผงซักฟอก

ล้างเฉพาะโครง หุ้มโว่ตะเกียบ แฮนด์ (เฉพาะชิ้นใหญ่ๆ)

ใครมีเคล็ดลับในการล้าง เชิญด้วยครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    จำได้ว่าลุงสุรัตน์แกเคยบอก แกวัดเป็น cm. เลย
    ตีเส้นยาวเท่าไร เหลือที่เท่าไร วัดตัวความยาวตัวอักษรแล้วแบ่งครึ่ง
    ส่วนที่ตะเกียบก็มีวัดว่าเส้นยาวเท่าไร ลายน้ำตะเกียบอยู่ระยะเท่าไรจากคอ ...ฯลฯ
    ขอบคุณครับพี่ Naymodx
    รอรูปและขนาดต่อไปครับ

ส่วนเรื่องเคล็ดลับการติดลายน้ำ ขอสัดนิดครับ

มีเพื่อนเคยแนะนำ(เมื่อก่อนเห็นใช้user: เซ่ง ง่วน ฮง)

เค้าเปิดร้านเบล็ด หลังจากที่ประสบปัญหาคล้ายๆ หลายๆ ท่าน

" ลายน้ำรุ่นเก่าติดยาก " เค้าใช้กาวที่ติดคันเบ็ด (ผมก็ไม่เคยเห็น)

เผื่อเป็นแนวทางครับ ลองเข้าไปถามร้านขายเบ็ดดูนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 18-07-2010 เมื่อ 08:14
    โบ ร า ณ ข า แร งส์
    Vintage Racing

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

วิธีทำชิ้นส่วน และอุปกรณ์ให้ เก่าทันสีรถเดิม

แต่ทำตอนที่เป็นชิ้น ๆ น่าจะง่าย และสวยงามกว่า

โดยการใช้เกลือ(Sodium chloride)ทา นะครับ

แต่เมื่อวานได้คุยกับพี่วร (พึ่งรู้จักกัน เค้าเทพเรื่องมีดฮ้าๆๆเข้าทาง)

พี่เค้าบอกว่า ถ้าต้องการได้สนิมดำให้เอาสารส้ม (หรือ Alum)

ทาเหล็กบริเวณที่ต้องการครับ

ดูตัวอย่างการใช้เกลือ(Sodium chloride)ทานะครับ

ดูรูปก่อนทำนะครับ(ดุแบบนี้สวย)
    แต่ผมว่ามันยังไม่กลืนเลยขออนุญาติเจ้าของทำเก่าครับ
    Name:  GetAttachment.aspx.jpg
Views: 619
Size:  66.1 KB

6-7วันผ่านไปไวเหมือนโกหกครับ
    Name:  IMG_9958.jpg
Views: 625
Size:  135.8 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 17-07-2010 เมื่อ 10:37

"หลังองค์พระปฏิมา มีที่ว่างเสมอ "

แต่ถ้าจะทำให้เนียนต้องใช้เวลาสักหน่อยนะครับ

ระหว่างรอ เค้าติดลายน้ำกันเรา

ดูการทำเก่าไปก่อนนะครับ

เพราะบางคนอยากเปลี่ยนอุปกรณ์บางชิ้นแล้วกลัว

ดูใหม่เกินไปขัดกับตัวรถ ผมว่าใช้สารส้มหรือเกลือ

ทาเป็นชิ้นๆ ก่อนประกอบเลยครับ รอจนกว่าสีของส่วนนั้น

ใกล้เคียงแล้วค่อยประกอบ

ไม่ต้องเสียอารมณ์ดูให้มันเก่าเองเป็นปีๆ แต่ที่ผมเอามาให้ดู

มันอาจจะขัดกันหน่อย ว่าทำไมไม่ถอดออกเป้นชิ้นๆ แล้วทำ

เหตุผลคือ สมาชิกฝั่งธน ใหม่ๆ เค้าไม่มีรถกันครบ เลยต้องทำแบบนี้

สำรองเผื่อไว้ครับ

ก่อนทำ
    Name:  NORMAN 1.jpg
Views: 636
Size:  36.8 KB

หลัง6-7วันเห็นผลครับ
    Name:  IMG_9960.jpg
Views: 631
Size:  87.4 KB

เดี๋ยวจะเอารูปที่เรียบร้อยสวยงามแล้วมาให้ชมทีหลัง

หลังจากบรรยายเรื่องการประกอบเสร็จนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 17-07-2010 เมื่อ 10:38

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    " ลายน้ำรุ่นเก่าติดยาก " เค้าใช้กาวที่ติดคันเบ็ด (ผมก็ไม่เคยเห็น)

เผื่อเป็นแนวทางครับ ลองเข้าไปถามร้านขายเบ็ดดูนะครับ
    อา...พาดพิงถึง "กาวติดคันเบ็ด"...พอจะรู้อีกและ จะโดนหมั่นไส้มั๊ยเนี่ย...
    คือ ตะก่อนเคยบ้าตกปลาพักใหญ่ ๆ ขนาดซ่อมสร้างคันเบ็ด แต่งรอกใช้เองล่ะครับ
    ไม่แน่ใจว่า "กาวติดคันเบ็ด" ที่ว่า หมายถึง epoxy หรือเปล่า ถ้าใช่มันจะมีส่วนผสม 2 ตัว
    คือ resin กับ hardener เหมือนกาว epoxy ทั่วไป แต่เป็นแบบใส แห้งช้า ประมาณ 6-8 ชั่วโมง
    ไว้ใช้ตอนใส่ด้าม วางรีลซีท (ที่จับรอก) เคลือบคัน พันลาย ครับ อัตราส่วนผสมก็ 1:1 ปกติ
    ราคามีตั้งแต่ชุดเล็กเท่าขวดยาหยอดตาร้อยกว่าบาท ไปถึงหลักร้อยกลาง ๆ - พัน
    ตามคุณภาพ บางยี่ห้อใช้แล้วพอแห้งจะเหลืองไม่ใสครับ ถ้าผสมไม่ได้ส่วนก็ไม่แห้งครับ

อ้อ จำไม่ได้แล้วว่าใคร แต่เป็นสมาชิกเวปนี้ล่ะ
    ใช้น้ำยานี้เคลือบเพลท Hercules โดยใช้ลายน้ำแปะตรงกลางที่ส่วนมากจะหายไป
    แล้วก็ใช้น้ำยานี้เคลือบ ก็สวยดีครับ

รอตามอ่านของคุณ new_hudson ครับ ว่าหลังจากทำสนิมได้แล้ว ขั้นตอนต่อไปทำไง
    ผมใช้น้ำยาหยุดสนิม มันก็จะขึ้นดำ แล้วก็ถมด้วยกีวี เช็ดออก ถมซ้ำอยู่หลายรอบ
    ได้สภาพสีพอโอเค แต่ผิวไม่สวย
    นายวรพจน์ ภู่มาลี "มด"
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์
    ถ.ราชสีมา-ปักธงชัย ต.หนองจะบก
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา 30000

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    เลขที่บัญชี 433-2-24616
    -5

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    จะโดนหมั่นไส้มั๊ยเนี่ย...
    ทำดี ทำไปเถิดครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

รู้แล้วเอามาแบ่ง ถือว่ามีน้ำใจครับ

รอตามอ่านของคุณ new_hudson ครับ ว่าหลังจากทำสนิมได้แล้ว ขั้นตอนต่อไปทำไง
    ผมใช้น้ำยาหยุดสนิม มันก็จะขึ้นดำ แล้วก็ถมด้วยกีวี เช็ดออก ถมซ้ำอยู่หลายรอบ
    ได้สภาพสีพอโอเค แต่ผิวไม่สวย
    คงอีกยาวไกลครับ ตอนนี้มันแค่30% รอเค้าติดลายน้ำให้ดูก่อนครับ

ผมบอกตรงๆว่าลายน้ำไม่เคยติดเลย (เน้นเก่า แห้ง)

ผมลองว่าอ่านทบทวนกระทู้ดูก็ยังขาดวิธีการถอดแกนกระโ หลก

การถอดฟรีหลัง ถอดจาน ถอตะเกียบ
    และถอดแฮนด์

ท่านอื่นพอมีความรู้ไหมครับ ยกมือฉายไฟ แล้วช่วยตอบกระทู้ให้ผมด้วยครับ

จะได้ช่วยกันเปิดโลกกว้างให้พี่ๆ น้องๆ ทุกคนครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 18-07-2010 เมื่อ 13:01

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับพี่ Naymodx
    รอรูปและขนาดต่อไปครับ
    credit : wasant
    ขออนุญาติพี่วสันต์ด้วยครับ

รูป รูป      
    114/387 ม.3 หมู่บ้านแลนด์แอนด์เฮ้าส์

Tel. 08 1629 4605 (ขอเป็นช่วง 09.00-19.00 นะครับ)
    บัญชีออมทรัพย์ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อยเดอะมอลล์ นครราชสีมา
    -5

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ต่อ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 19-07-2010 เมื่อ 10:44

-5

credit : wasant
    ขออนุญาติพี่วสันต์ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ ที่เอามาแบ่งกันชมอีกครั้ง

หลายท่านอาจเห็นที่ พี่วสันต์ ลงไว้ก่อนแล้วนะครับ

พอดีผมหายจากเวปไปประมาณ 1-2 ปี เลยไม่ทราบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย new_hudson : 19-07-2010 เมื่อ 20:56

paiboon's Avatar
    สถานที่
    โบราณขาเเรง
    ขอบคุณ
    166

ดีครับ ที่เอาความรู้จากการทำมาแบ่งปันให้คนอื่นรู้ด้วย คงได้เข้ามาร่วมด้วย
    แต่ไม่ค่อยถนัดเรื่องพิมพ์แต่ก็จะพยายาม

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paiboon อ่านข้อความ
    ดีครับ ที่เอาความรู้จากการทำมาแบ่งปันให้คนอื่นรู้ด้วย คงได้เข้ามาร่วมด้วย
    แต่ไม่ค่อยถนัดเรื่องพิมพ์แต่ก็จะพยายาม
    ดีครับพี่มาช่วย แบ่งปันประสบการณ์ตรงกัน

เคล้ดลับเล็กๆ น้อยๆ อยากให้ทุกคนๆ ทำได้

กระทู้ยังขาดอีกหลายอย่างอยู่ครับ

วิธีการถอดแกนกระโ หลก

การถอดฟรีหลัง ถอดจาน ถอตะเกียบ
    และถอดแฮนด์

ครับพี่ ท่านใดพอมีความรู้ ช่วยผมถอดหน่อยครับ

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mommam001 อ่านข้อความ
    ลายน้ำด้วยครับๆขอตำแหน่งในแต่ละรุ่น ตระกูล และยี่ย้อๆไป ผมว่าอันนี้หน้าสนนะครับ จะได้เป็นข้อมูลด้วย ผมเคยซื้อลายน้ำไปติดเองแบบใหม่ติดง่ายครับ แบบเก่า(หลังเงิน)ติดยากกว่าปราณีตกว่าเยอะเลยครับ ผู้สันทัดกรณีช่วยๆกันครับ
    ถ้าถามคนแถวนี้(สงขลา) ส่วนมากจะแนะนำ(ร้านง่วนหลงแนะนำ)ว่าใช้น้ำมันที่ลอย อยู่ในกระป๋องสีครับทาแล้วติด แต่ส่วนตัวผมใช้กาวน้ำธรรมดาครับ
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

a_tez's Avatar
    สถานที่
    Mazda Club Thailand/จักรยานฝั่งธน
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    ใช้น้ำมันที่ลอยอยู่ในกระป๋องสีครับทาแล้วติด
    มันก็คือ .."น้ำมันวานิช"

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Classic Lism อ่านข้อความ
    ถ้าถามคนแถวนี้(สงขลา) ส่วนมากจะแนะนำ(ร้านง่วนหลงแนะนำ)ว่าใช้น้ำมันที่ลอย อยู่ในกระป๋องสีครับทา แล้วติด แต่ส่วนตัวผมใช้กาวน้ำธรรมดาครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ a_tez อ่านข้อความ
    มันก็คือ .."น้ำมันวานิช"
    ขอบคูณครับที่มาช่วยแบ่งปันเคล็ดลับเล็กๆ น้อยๆ

Classic Lism's Avatar
    สถานที่
    รักษ์ถีบ(จะนะ/สงขลา)
    ขอบคุณ
    0

อ่อลืมบอกเคล็ดลับในการติดลายน้ำไปครับ "ใจ(ซุบเปอร์)เย็น+สมาธิ"
    ยามเมื่อสิ้นแสงสุริยน เราคือคนสร้างไฟไว้ส่องทาง
    e-mail : [email protected]
    tel : 0847489085

goomaiba's Avatar
    สถานที่
    อิสระชน
    ขอบคุณ
    0

ถ้าถามคนแถวนี้(สงขลา) ส่วนมากจะแนะนำ(ร้านง่วนหลงแนะนำ)ว่าใช้น้ำมันที่ลอย อยู่ในกระป๋องสีครับทาแล้วติด แต่ส่วนตัวผมใช้กาวน้ำธรรมดาครับ
    ร้าน ดัง เมือง หาดใหญ่ เลยน่ะครับท่านพี่ อะไหล่ มีหมดทั้ง รถถีบ และ รถเครื่อง
    " ทำไมเราต้องไปทำอะไรตามใครเค้า...ในเมื่อใจเรามันไม่ เหมือนใคร "
    สอบถาม ติดต่อซื้อขาย พูดคุย
    ซื้อของจากผม โอนเงินเข้าบัญชีนี้บัญชีเดียวน่ะครับนอกจากนี้ไม่ใช ่ผม !!!
    เลขบัญชี 960-2-07142-9 ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาลพบุรีราเมศวร์
    ชื่อ บัญชี นายภควัต สังข์แก้ว
    086-9668935 ต้นคับ ADD line , whatapp มาคุยกันได้ครับ มีเบอร์นี้เบอเดียวน่ะครับ ถ้าเบอร์อื่นล่ะไม่ใช่ผม
    งดต่อรองหน้า กระทู้ น่ะจ๊ะ
    <<<<<<<<<<<<>>>>>>>>>>>>>>
    จุดที่ลงตัวไม่มีหรอกตราบใดที่ความพอใจของคนเราไม่มี ที่สิ้นสุด....

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 17 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks