แนะนำหน่อยครับ สมอเฟรมเข้าเกียร์ยากมากๆๆ

ชื่อกระทู้: แนะนำหน่อยครับ สมอเฟรมเข้าเกียร์ยากมากๆๆ

Junior Member granmathersexy's Avatar
    สถานที่
    ภารดรภาพ ผู้แสวงหา นักเดินทาง
    ขอบคุณ
    0

Unhappy แนะนำหน่อยครับ สมอเฟรมเข้าเกียร์ยากมากๆๆ

.... ตอนได้รถมาใหม่ๆไม่เป็นครับ ครัชแข็งอย่างเดียว แตชินแล้ว
    ก่อนหน้านี้เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง พอกลับมา มันเข้าเกียร์ยากมาก
    บิดสุดแรงเกิดกว่าจะเข้าได้ ผมคิดว่ามันน่าจะเกี่ยวกับพวกเฟื่องมันไม่สนิทกันรึเ ปล่า
    ไม่แน่ใจ ช่างอาจประกอบคืนชุ่ยๆ ความเร็วก็ลดลงด้วยครับ เวลาผ่อนคันเร่งความเร็วหวบลง
    เหมือนแตะเบรค พอบิดคันเร่งก็จะมีเสียงตึกเป็นทุกเกียร์
    อีกอย่างเวลาผ่อนคันเร่งมีเสียง วือๆๆ..วือตลอดไม่รู้ว่าเป็นเสียงอะไร
    .... ช่วยแนะนำ วิธีแก้ไขให้ด้วยนะครับ ตอนนี้ไม่กล้าครับไปไหนแล้ว กลัวพัง
    .... รบกวนและขอบคุณล่วงหน้าครับ

เบรคสะบัด ครัชเสีย เกียร์หลุด

เครื่องสะดุด เพลาหัก สลักหาย

หัวเทียนห่าง ยางแฟบ แหนบตาย

ไดร์ไม่จ่าย ไฟไม่ชาจร์ สตาทด์พัง

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ลองเช็คพวกปลอกสายเกียร์ ดูก่อนครับ ว่ามันบิดงออยู่หรือป่าวครับ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Junior Member granmathersexy's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ djboatbeat อ่านข้อความ
    ลองเช็คพวกปลอกสายเกียร์ ดูก่อนครับ ว่ามันบิดงออยู่หรือป่าวครับ

... ลองดูแล้วครับ ถอดสายมาตั้งใหม่เลย ก็ยังไม่หาย ทำไงต่อดี
    ... ถ้าเป็นเกี่ยวกับพวกเฟื่องนี่เรื่องใหญ่มั้ยครับ
    ... คือมันเหมือนกับเครื่องหมุนรอบจัดแต่ล้อไม่วิ่ง เกียร์ก็เข้ายากมาก

ไดร์ไม่จ่าย ไฟไม่ชาจร์ สตาทด์พัง

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

รอบจัดแต่ล้อไม่วิ่ง ก็คงเป็นคลัชหมดล่ะครับ

เปลี่ยนใหม่ คงหายครับ

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile [email protected]

ผมฟันทิ้งว่า ..อิ..อิ...
    1. ระบบครัชและจานครัชไม่เข้าที่ ส่วนใหญ่จะเป็นที่ตัวแผ่นครัช หรือจานครัชใส่ไม่เข้าที่ให้พอดี กับตัวแกนที่ต่อเข้ากับ เฟื่องเกียร์ แนะนำว่าให้หาช่างถอดจานครัชมาดูใหม่
    2. ถ้ามีการผ่าเครื่องผมไม่ทราบว่า แก้ตามข้อ 1 แล้วไม่หาย น่าจะเป็นที่การประกอบเครื่องไม่สมบูรณ์ ต้องผ่าเครื่องประกอบใหม่ ต้องให้ช่างผุ้ชำนาญงานอย่างเดียว
    อยู่แถวไหนคับ ถ้าพอรู้จักช่างดีๆ ก็ให้เขาทำให้ดีกว่าคับ อย่าฝืนขับเดียวงานใหญ่ ครัชหลุด ครัชระเบิด ห้องเกียร์พัง อาจต้องยกเครื่อง
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ granmathersexy อ่านข้อความ
    ... ลองดูแล้วครับ ถอดสายมาตั้งใหม่เลย ก็ยังไม่หาย ทำไงต่อดี
    ... ถ้าเป็นเกี่ยวกับพวกเฟื่องนี่เรื่องใหญ่มั้ยครับ
    ... คือมันเหมือนกับเครื่องหมุนรอบจัดแต่ล้อไม่วิ่ง เกียร์ก็เข้ายากมาก

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

... ขอบคุมากครับ
    ... เป็นอย่างที่บอกจริงๆ
    ... ครัชหมด สูบหลวม สปริงคันสตาร์ดทำท่าจะหัก ซีลรั่วน้ำมันลามมาตรงเบรค ลูกปืนฟังเสียงแล้วเหมือนแตก
    ... อันนี้คือช่างแค่ฟังเสียงยังไม่ได้ผ่ามาดู ส่วนที่ยังไม่เห็นอาจจะเสียอีก
    ... บทสรุปคือผ่าเครื่อง เนื่องจากอาการห้าสิบห้าสิบ ไม่ผ่าอาจจะไม่รอด
    ... ยังไงช่วยแนะนำช่างที่ผ่าเครื่องสมอดีให้หน่อยครับ ย่านประชาอุทิศหร่อใกล้เคียง
    ... ผมบอกช่างไดมั้ยว่าเน้นให้มันเดิมๆไว้ แล้วผมต้องมีงบเท่าไหร่เนีย...

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile [email protected]

แถวบ้านคับ...ผมอยู่ตรอกจันทน์ มีช่างประจำอยู่ แถวๆ บ้านอ่ะคับ รถผมตอนซื้อมาแรก ๆ ก็ครึ่งผีครึ่งคน ลูกผสมลูกครึ่งเพียบ ก็ได้แกนี้แระคับ ชี้แนะวิชาหลายอย่าง ตอนนี้รถผมไม่เคยมีปัญหา เปลี่ยนเฉพาะน้ำมันเครื่องตามอายุการใช้งาน แกสุดย๊อดจริงๆๆ ...ติดต่อผมตามเมล์นี้ได้เลยคับ ..จริงๆ..แล้วผมก็เกรงใจพี่เจ้าของบอร์ดมากๆ เหมือนกันคับ เหมือนโฆษณาร้านพี่เขายังไงก็ไม่รู้ ถ้าผิดมารยาทยังไงรบกวน Feed back ว่ากันได้คับ เราเคยเจ็บปวดกับการถูกพวกนอกรีดในวงการหลอก ..ก็ไม่อยากให้เพื่อนๆ..พี่ๆ ..ต้องโดนกัน...ขออภัยนะคับถ้าผิดกฎบ้างName:  Mods25.jpg
Views: 249
Size:  111.7 KB
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ granmathersexy อ่านข้อความ
    ... ขอบคุมากครับ
    ... เป็นอย่างที่บอกจริงๆ
    ... ครัชหมด สูบหลวม สปริงคันสตาร์ดทำท่าจะหัก ซีลรั่วน้ำมันลามมาตรงเบรค ลูกปืนฟังเสียงแล้วเหมือนแตก
    ... อันนี้คือช่างแค่ฟังเสียงยังไม่ได้ผ่ามาดู ส่วนที่ยังไม่เห็นอาจจะเสียอีก
    ... บทสรุปคือผ่าเครื่อง เนื่องจากอาการห้าสิบห้าสิบ ไม่ผ่าอาจจะไม่รอด
    ... ยังไงช่วยแนะนำช่างที่ผ่าเครื่องสมอดีให้หน่อยครับ ย่านประชาอุทิศหร่อใกล้เคียง
    ... ผมบอกช่างไดมั้ยว่าเน้นให้มันเดิมๆไว้ แล้วผมต้องมีงบเท่าไหร่เนีย...

Bookmarks