ช่วยบอกหน่อยขับรถอยู่ดีๆรถดับและก้อสตาร์ทไม่ติดซะง ั้นขับมาปกติแล้วอยู่ดีๆเครื่องก็ดับ

ชื่อกระทู้: ช่วยบอกหน่อยขับรถอยู่ดีๆรถดับและก้อสตาร์ทไม่ติดซะง ั้นขับมาปกติแล้วอยู่ดีๆเครื่องก็ดับ

Senior Member System_of_a_down2111's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

Post ช่วยบอกหน่อยขับรถอยู่ดีๆรถดับและก้อสตาร์ทไม่ติดซะง ั้นขับมาปกติแล้วอยู่ดีๆเครื่องก็ดับ

ก่อนหน้านี้หนึ่งวันลองวิ่งซัดไปทำงานดูมันก็ดับกลาง คันเลยอ่าคราบแต่พอกำคลัชแล้วปล่อยมันก็ติดวิ่งต่อได ้

แต่วันนี้ซิตอนขากลับที่ทำงานขับกลับมาอยู่ดีๆก็ดับซ ะงั้นเหมือนสูบติด

ถอดหัวเทียนมาดูมาขัดใส่ใหม่ก็สตาร์ทไม่ติด

ทั้งที่ไฟออกจากหัวเทียนก็มีเลยซื้อหัวเทียนใหม่ก็ไม ่ติดอีกมองดูแล้วเหมือนน้ำมันไม่ลงหัวเทียน

ก็เลยให้เพื่อนถีบแล้วสตาร์ทก็ติดอะครับแต่เสียงเครื ่องเหมือนรถเครื่องมันแห้งๆอะ

เลยฝืนขับไปอู่ทั้งอาการอย่างนั้นเพราะมันจะดับตลอดต ้องคอยเร่งเครื่องช่วงเกียร์3และ4

พอไปถึงอู่รถดับก็สตาร์ทไม่ติด

ตอนแรกกะทิ้งไว้อู่ให้ผ่าเครื่องแล้ว

แต่อยู่ดีๆลองสตาร์ทก็ติดซะงั้น

งงงงครับ และก็ขับได้เหมือนปกติเสียงเครื่องไม่ลวน

อยากรู้ว่าเป็นที่อะไร

รถผมเครื่องt5ครับ

สตาร์ทจนแกนสตาร์ทจะรูดเอา

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

สูบน่าจะติดครับอาการนี้ ถ้าเป็นอีกให้เติมออโต้ลูปเพิ่มไปอีกครับทางที่ดีพัก รถสัก5-10 นาที ยิ่งดีครับ ฝืนขี่ไปรถจะหนืดแล้วอาจติดได้อีก

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Senior Member System_of_a_down2111's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เติม2tลงในถังน้ำมัน

หรือช่องหัวเทียนอ่าครับ

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อาการนี้ คล้ายๆ กับว่า ผสมอ้อโต้ลูปน้อยเกินไป ทำให้เมื่อขับไปนานๆ เครื่องร้อนจัด ทำให้ลุกสูบขยายตัว จนทำให้ติดกับกระบอกสูบ พอทิ้งไว้ให้เครื่องเย็น จะทำให้ลูกสูบหดตัว จึงทำให้สามารถสตาร์ทได้ต่อไป ..>>> ไม่ทราบว่า เติมอ้อโต้ลูปสัดส่วนเท่าไรคับ (รถผม Sprint เติมสัดส่วน 1/10 - 1/15 ลิตร คือ อ้อโต้ลูป 1 น้ำมัน 10 หรือ15 คับ (แก้ไขจากเดิม) )
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ System_of_a_down2111 อ่านข้อความ
    ก่อนหน้านี้หนึ่งวันลองวิ่งซัดไปทำงานดูมันก็ดับกลาง คันเลยอ่าคราบแต่พอกำคลัชแล้วปล่อยมันก็ติดวิ่งต่อได ้

แต่วันนี้ซิตอนขากลับที่ทำงานขับกลับมาอยู่ดีๆก็ดับซ ะงั้นเหมือนสูบติด

ถอดหัวเทียนมาดูมาขัดใส่ใหม่ก็สตาร์ทไม่ติด

ทั้งที่ไฟออกจากหัวเทียนก็มีเลยซื้อหัวเทียนใหม่ก็ไม ่ติดอีกมองดูแล้วเหมือนน้ำมันไม่ลงหัวเทียน

ก็เลยให้เพื่อนถีบแล้วสตาร์ทก็ติดอะครับแต่เสียงเครื ่องเหมือนรถเครื่องมันแห้งๆอะ

เลยฝืนขับไปอู่ทั้งอาการอย่างนั้นเพราะมันจะดับตลอดต ้องคอยเร่งเครื่องช่วงเกียร์3และ4

พอไปถึงอู่รถดับก็สตาร์ทไม่ติด

ตอนแรกกะทิ้งไว้อู่ให้ผ่าเครื่องแล้ว

แต่อยู่ดีๆลองสตาร์ทก็ติดซะงั้น

งงงงครับ และก็ขับได้เหมือนปกติเสียงเครื่องไม่ลวน

อยากรู้ว่าเป็นที่อะไร

รถผมเครื่องt5ครับ

สตาร์ทจนแกนสตาร์ทจะรูดเอา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vespa.never.die : 27-07-2010 เมื่อ 15:42

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเติมน้ำมัน3ลิตร

ต้องผสม2tเท่าไหร่อ่าคราบ

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าน้ำมัน 3 ลิตร เติมอ้อโตลู้ปประมาณ 200 Ml.(1 ลิตร = 1000 ml.) ครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

thank you

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

200 ml.เท่ากับกี่ซีซี

ขอบคุณ
    0

Smile [email protected]

เหมือนกันคับ Ml.กับ CC. ถ้า 200 ml. ก็คือ 200 CC หรือ 1/5 ลิตรครับ เราซื้อ 2T มาขวดหนึ่ง มี 1 ลิตรก็แบ่งเป็น 5 ส่วน ส่วนใหญ่บางท่านอาจใช้ถ้วยตวง แต่ผมใช้ขวดที่บรรจุ เช่น ขวดยาธาตุน้ำขาว ขนาด 200 ml. แทนก็ได้คับ (ขี้เกียจพกเป็นกระป๋อง) ก็ก่ะๆ เอาอ่ะคับ ถ้ามีควันนิดหน่อย หัวเทียนไม่บอด ติดเครื่องแช่ไว้ได้เกิน 5 นาทีแล้วออกตัวไม่ดับ หัวเทียนเป็นสีน้ำตาลแห้ง ไม่แฉะ ก็ Ok. อิ อิ...
    ผมไม่ทราบว่าพี่ ๆ ท่านอื่น เติมกันเท่าไรนะครับ แต่สำหรับผม ๆ ว่าไม่ควรน้อยกว่านี้ แต่มากกว่านี้ได้ แต่ถ้าผสมน้อยเกินไป
    1. แหวนดัง
    2. ลูกสูบติด
    3. ต้องควานลูกสูบไหม
    4. เสียตังค์...อิ อิ..(อันนี้สำคัญ)
    Name:  67_quadrophenia.jpg
Views: 384
Size:  141.1 KB
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ System_of_a_down2111 อ่านข้อความ
    200 ml.เท่ากับกี่ซีซี

Member
    ขอบคุณ
    0

ผมเติม แบบ 1 ลิตร ก้อ 1 ฝา อ่ะครับ กำลังพอดี ไม่มีควันด้วย
    ประมาน 40 บาท ต่อ 1 ฝา วิ่งยาวสบ็ย ไร กังวล

ขอบคุณ
    0

เติมสูตรนี้มานานหรือยังคับ ผมเคยเติมสูตรนี้อยู่ ประมาณ 4-5 เดือน แหวนดังเลยคับ เลยถามพวกพี่ๆ ที่เขาบรรทุกของเยอะๆ เขาบอกว่าเติมน้อยเกินไป ผมเลยค่อยๆ เพิ่มปริมาณ จนสุดท้าย ได้สูตรประมาณ 100/1000 cc. หรือ 10 % แหวนรถผมดังเป็นป๊อบคอร์น มา 3 ปี แล้ว แต่แรงยังดีอยู่มากๆ ..รถไม่ค่อยมีควันขาวเลยคับ มีนิดหน่อยตอนติดเครื่องอยู่กับที่นานๆ แต่ก็ปกติ หัวเทียน ปีหนึ่งเปลี่ยน 2 ลูก (ไม่บอดนะคับ แต่เปลี่ยนทิ้งเฉยๆ คับ)..แต่สูตรผมมีข้อเสียอย่างเดียวคือ เขมาติดท่อไอเสียเร็วคับ แต่ ก็ไม่มีปัญหา 5-6 เดือนก็ถอดปลายท่อมาเผาสักครั้ง ปีหนึ่งก็เผาท่อสักครั้งหนึ่ง ..ถือโอกาสผ่นสีใหม่..
    >>> ขอบคุณมากๆ นะคับ สำหรับคำชี้แนะ ..แชร์ๆ ประสบการณ์กันไป..พวกเราชาวล้อเล็ก ไม่ทิ้งกันอยู่แล้ว..อิ อิ.
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maxxx_rayong อ่านข้อความ
    ผมเติม แบบ 1 ลิตร ก้อ 1 ฝา อ่ะครับ กำลังพอดี ไม่มีควันด้วย
    ประมาน 40 บาท ต่อ 1 ฝา วิ่งยาวสบ็ย ไร กังวล

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำชี้แนะ

Bookmarks