ถามผู้รู้ jx 110 หน่อยคับ

ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้ jx 110 หน่อยคับ

Member ahanarak's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามผู้รู้ jx 110 หน่อยคับ

คือ jx ผม ตอนแรกที่ซื้อมา ขับใช้ได้แต่ยังวอด อยู่ขับประมาน 2 วันคาบูตันแล้วผมไปล้าง
    ช่างแถวบ้านเค้าก็ล้างแล้วตั้งคาบูให้พอขี่ได้(ประมา นว่ายังตั้งไม่เก่ง) แล้วผมก็เอามาให้พี่แถวบ้านตั้งให้ใหม่
    แล้วคราวนี้ ผมก็ขับๆไป รถเริ่มกินน้ำมันไม่พอ(รู้สึกได้) ซักพักก็ดับ แล้วน้ำมันก็ไหลออกมาท่วมคาบูเลย
    พอเข็นรถไปพักซักแปปก็สตาทติดแล้วขี่ได้ แต่ต้องไปช้าๆ ถ้าขับเร็วมันออกวอดๆ ผมเลยไม่กล้าขับเร็ว
    รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีนะคับ ผมไปถามร้าน(ไปครั้งแรก) บอกให้เปลี่ยนคาบู แต่ผมยังไม่มั่นใจ
    เลยอยากรบกวนถามผู้รู้ช่วย สรุปอาการก่อนอะคับ หรือวิธีแก้เบื้องต้นก็ได้คับ

ขอบคุณ
    0

ผมอยู่แถว สำโรงนะคับ ถ้าใคมีร้านที่พอไว้ใจได้แนะนำหน่อยก็ได้นะคับ

ผมไม่ค่อยกล้าไปร้าน เพราะบางทีทำแล้วไม่จบ ไม่ดี อยากได้ร้านที่เพื่อนๆแนะนำว่าดีกันอ่ะคับ

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ahanarak อ่านข้อความ
    คือ jx ผม ตอนแรกที่ซื้อมา ขับใช้ได้แต่ยังวอด อยู่ขับประมาน 2 วันคาบูตันแล้วผมไปล้าง
    ช่างแถวบ้านเค้าก็ล้างแล้วตั้งคาบูให้พอขี่ได้(ประมา นว่ายังตั้งไม่เก่ง) แล้วผมก็เอามาให้พี่แถวบ้านตั้งให้ใหม่
    แล้วคราวนี้ ผมก็ขับๆไป รถเริ่มกินน้ำมันไม่พอ(รู้สึกได้) ซักพักก็ดับ แล้วน้ำมันก็ไหลออกมาท่วมคาบูเลย
    พอเข็นรถไปพักซักแปปก็สตาทติดแล้วขี่ได้ แต่ต้องไปช้าๆ ถ้าขับเร็วมันออกวอดๆ ผมเลยไม่กล้าขับเร็ว
    รบกวนผู้รู้ช่วยบอกทีนะคับ ผมไปถามร้าน(ไปครั้งแรก) บอกให้เปลี่ยนคาบู แต่ผมยังไม่มั่นใจ
    เลยอยากรบกวนถามผู้รู้ช่วย สรุปอาการก่อนอะคับ หรือวิธีแก้เบื้องต้นก็ได้คับ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า เราต้องวิเคราะห์อาการที่เกิดขึ้นก่อน ว่ามันน่าจะเป็นเพราะอะไร เท่าที่อ่านดูน่าจะต้องพิจารณาไปถึงก๊อกน้ำมัน เพราะกาก็ล้างแล้ว ลองตรวจสอบดูเพราะอายุรถหลายปีแล้ว น่าจะเป็นสนิมในถังลงไปอุด ลองตรวจสอบดูแล้ว เปิดฝาถังออกแล้วใช้ลมเป่่าย้อนขึ้นจากก๊อกทั้ง ก๊อก1 และ2 ใส่กรองเบนซินสักตัว แล้วให้ช่างตั้งระดับลูกลอยให้ใหม่อย่าให้น้ำมันท่วม ก็น่าจะใช่ได้

ขอบคุณ
    0

ขอบคุนมากคับ

RescueC70's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อาการหายรึยังครับ ถ้ายังไม่หาย

แนะนำครับ อาการนี้โดนกับตัวเองมาตรงๆเลย jx-110

"ผมก็ขับๆไป รถเริ่มกินน้ำมันไม่พอ(รู้สึกได้) ซักพักก็ดับ แล้วน้ำมันก็ไหลออกมาท่วมคาบูเลย
    พอเข็นรถไปพักซักแปปก็สตาทติดแล้วขี่ได้ แต่ต้องไปช้าๆ ถ้าขับเร็วมันออกวอดๆ ผมเลยไม่กล้าขับเร็ว"

เช็คถังน้ำมันครับ รูที่ต่อมาจากก๊อกน้ำมันอ่ะครับในถังมันมีเศษอะไรไปอ ุดตันครับ เช่น เศษสนิม ถังน้ำมันเก่ารึป่าวครับ

ถ้าเก่า

แนะนำครับแก้ปัญหาเฉพาะหน้า เอาแม่เหล็กตูดลำโพง(เอาแต่กลมๆนะ ขนาดที่สามารถใส่ถังน้ำมันเราได้)

หย่อนลงไปในถังให้ครอบกับรูน้ำมัน(จะใส่ได้พอดี) เจ้าแม่เหล็กตัวนี้จะทำการดูดเศษสนิม(ช่วยกรอง)ก่อนท ี่จะผ่านกรองก๊อกน้ำมัน

ลองดูวิธีนี้ก่อนครับ ผมเคยเป็นหรือถ้าไม่หายรอผู้ที่ชำนาญกว่าผมก็ได้ครับ (วิธีนี้เสียเงิน 20 บาทค่าแม่เหล็ก)

*อย่าลืมล้างถังน้ำมันด้วยนะครับ

**ก่อนที่ผมจะรู้ผมโดนไปหลายครับ(ช่างไม่ได้หลอกนะคร ับ)แต่กว่าจะหาต้นเหตุเจอ

ผมเปลี่ยนคาร์บูแดชก่อนเลย 1,500 เปลี่ยนก๊อกใหม่ ล้างถังหลายรอบ ก็ไม่หาย

แต่พอเอาแม่เหล็กมาครอบวิ่งฉิวเลยครับ หลังจากนั้นมา ผมก็เปลี่ยนถังน้ำมันทำสีใหม่เลย

ถังที่ผมมีอาการแบบนี้ ผมใส่ถังจากเจ้าของเก่ามาครับ ใส่ถัง k-125 มาให้ ข้างในสนิมบานครับ
    นายกีรติ ระดิ่งหิน
    ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา นนทบุรี

เลขที่บัญชี 302-2-52451-7
    บัญชีออมทรัพย์

พูดดีอย่างไร ก็สู้ทำดีไม่ได้

084-095-9805

Junior Member ta_kik's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าอาการแบบนี้ ภายในถังน้ำมันน่าจะมีเศษ สนิม ฝุ่น มาอุดตันทางเดินน้ำมันครับ ที่เคยแก้ไขให้รถเพื่อนผมไป คือล้างถังน้ำมัน แล้วเอากรองเบนซินรถยนต์(มันใหญ่ดี)มาใส่ครับ
    อยู่สำโรงหรือครับ มาทักทายคนบ้านเดียวกันหน่อย ผมคนบางเสาธงครับ แต่ตอนนี้มาอยู่แถว8ริ้วแล้ว มีอะไรสอบถามกันได้ครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ahanarak อ่านข้อความ

Bookmarks