รถหนืด ???? ช่วยที

ชื่อกระทู้: รถหนืด ???? ช่วยที

Junior Member outdoorhamter's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Unhappy รถหนืด ???? ช่วยที

64 อาการคือ รถชอบหนืดเวลาเราขี่ไกล ๆ ประมาณ 30 โล โดยประมาณ
    ตอนแรกก้ไม่เป็นไร วิ่งสะใจแต่ซักพักมันก้จะหนืด อืด พอสมควร
    ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร แต่ถ้าเราจอดทิ้งไว้ซักชั่วโมงมันก้หาย
    แล้วก้เป็นอีกถ้าขี่ไกล ๆ เซ็งเลยงานนี้
    ช่วยตอบหน่อย ขอบคุณมาก ๆมา ณ. ที่นี้ด้วย

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผสมอ้อโต้ลูปน้อยไปอ่ะป่าวคับ เครื่องร้อนจัด ....ถ้าวิ่งไกล รถไม่ติด ผสมเยอะๆ หน่อย ก็จะดีมากๆ นะคับ >>>พี่ๆท่านอื่น ชี้แนะเพิ่มเติมนะคับ..
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ outdoorhamter อ่านข้อความ
    64 อาการคือ รถชอบหนืดเวลาเราขี่ไกล ๆ ประมาณ 30 โล โดยประมาณ
    ตอนแรกก้ไม่เป็นไร วิ่งสะใจแต่ซักพักมันก้จะหนืด อืด พอสมควร
    ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร แต่ถ้าเราจอดทิ้งไว้ซักชั่วโมงมันก้หาย
    แล้วก้เป็นอีกถ้าขี่ไกล ๆ เซ็งเลยงานนี้
    ช่วยตอบหน่อย ขอบคุณมาก ๆมา ณ. ที่นี้ด้วย

Member SK_buu's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปกติครับ

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

เวลาขี่ทางไกลหรือเร่งความเร็ซนานๆควรผสมฝห้หนากว่าเ ดิมเท่าตัวกันเหนียวไว้ครับ และลองเช็คไล่น้ำนมหนูน้ำมันดูใหม่ อาจบางไป ต้นได้แต่ปลายอาจไม่ไหล

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

มันคืออาการเตือนความซวย...ถ้ายังดื้อปิดต่อจะกลิ้งเ พราะสูบติด

My Bike running on LPG

Junior Member outdoorhamter's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    มันคืออาการเตือนความซวย...ถ้ายังดื้อปิดต่อจะกลิ้งเ พราะสูบติด
    แล้วจะทำยังไงต่อไป
    วิธีแก้ไขพอจะทำอะไรได้บ้างพี่
    ^^

piezaa007's Avatar
    สถานที่
    ทุกที่ทุกเวลาถ้ามีเพื่อน
    ขอบคุณ
    0

ลูกมันฟิตไปป่าวครับ เหล้กเวลามันร้อนมันจะขยายตัวครับ ค่าclearranceอาจจะน้อยไปครับ
    การรอคอย...เวลาทัมมัยมันช่างเดินช้า
    การรอคอย...มันก้อคงเหมือนกับความเหงา
    .
    .
    ความเหงา...ไม่มีรัยทัมมันก้อน่าเบื่อ
    ความเหงา...เวลามานก้อเดินช้า
    ความเหงา...มันก้ออคงเหมือนกับการรอคอยอารัยบางสิ่งบ างอย่าง
    .
    .
    แต่ถ้ามีอารัยทัมในเวลาที "รอ"...และเวลาที่ "เหงา"
    มานก้อคงดีสิน้ะ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ piezaa007 อ่านข้อความ
    ลูกมันฟิตไปป่าวครับ เหล้กเวลามันร้อนมันจะขยายตัวครับ ค่าclearranceอาจจะน้อยไปครับ
    ขี่มาได้จะปีแล้วพี่
    พึ่งมาเป็น ตอนนี้เอง
    งง เลย

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบว่า พี่ผสมอ้อโต้ลูป (2t) กับ ใส่น้ำมันเครื่อง ประมาณเท่าไรคับ
    คือว่า...ผมสงสัย 2 อย่างนี้อ่ะคับ..ถ้าผิดส่วนมาตั้งแต่แรก ขับ ประมาณ 5-6 เดือน ..มีผลแน่ๆ คับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespa.never.die อ่านข้อความ
    อยากทราบว่า พี่ผสมอ้อโต้ลูป (2t) กับ ใส่น้ำมันเครื่อง ประมาณเท่าไรคับ
    คือว่า...ผมสงสัย 2 อย่างนี้อ่ะคับ..ถ้าผิดส่วนมาตั้งแต่แรก ขับ ประมาณ 5-6 เดือน ..มีผลแน่ๆ คับ
    คือตอนแรกใช้เวเนีย แล้วตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ ptt ฝาเขียวมันก้เริ่มเป็น
    ส่วนการผสม เติมห้าสิบบาทใส่ออโต้ลูป ใช้ฝาเวเนีย 1 ฝา
    น้ำมันเครื่องเปลี่ยนร้าน 500 ซม ตามขวดโค้ก 15 บาท แต่ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนซัก สามเดือนพอจะได้
    รบกวนช่วยชี้แนะหน่อย ขอบคุณมากมาย

ขอบคุณ
    0

สูตรผมนะคับ
    ผมใช้มาหลายปี ไม่เคยมีปัญหาอะไร รถก็วิ่งดี พี่ช่างประจำผม และก็พรรคพวกที่วิ่งบรรทุกผ้า แถวสำเพ็ง ก็บอกว่าต้องประมาณนี้นะคับ
    (ลืมบอกไป Sprint นะคับ)
    >>> อ้อโต้ลู้ปผมใช้ PTT กระป๋องบรรจุ 1 ลิตร ราคาประมาณ 70 บาท (สมัยก่อนเคยใช้ Shell Advance แต่แพงไปหน่อย) สูตรการผสมก็ >> น้ำมัน 1 ลิตร ผมจะเติมอ้อโตลู้ป 100 CC.หรือมากกว่าหรือน้อยกว่านี้นิดหน่อย (สูตรตามที่พี่ว่ามา น้อยไป ผมเคยลองมาแล้ว ได้ 3-4 เดือน แหวนดังยังกะป๊อบคอร์น..)
    >>> น้ำมันเครื่อง ผมใช้ คาสตรอล 2 จังหวะ 1 ขวด บรรจุ 0.7 ลิตร (ผมใช้เท่ากับห้องเครื่องของรถญี่ปุ่น เช่น TZR , KR , GTO , RXZ เป็นต้น) กำลังพอดีคับ ก็จะกระเฉาะออกมาทาง รู้ระบาย ตรงช่องคลัชนิดหน่อย ตามปกติเพราะผมใช้คลัชจานใหญ่ของ PX ถ้าเติมน้อย มีปัญหาเรื่องระบบเกียร์ และคลัช ขับนานๆ หนักๆ ไม่ไว้คับ

ตามนี้คับ รับรองไม่มีปัญหา สูบติด แหวนดัง แต่มีปัญหา แค่ เขมาติดท่อเร็ว..ทางโล้งๆ ก็ซัดให้เต็มสตรีมบ้าง ก็ไม่เป็นไรแล้วคับ ..
    ขออภัยพี่ๆ ท่านอื่นด้วยนะคับ ถ้าสูตรผมไม่เหมือนใครคับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespa.never.die อ่านข้อความ
    สูตรผมนะคับ
    ผมใช้มาหลายปี ไม่เคยมีปัญหาอะไร รถก็วิ่งดี พี่ช่างประจำผม และก็พรรคพวกที่วิ่งบรรทุกผ้า แถวสำเพ็ง ก็บอกว่าต้องประมาณนี้นะคับ
    (ลืมบอกไป Sprint นะคับ)
    >>> อ้อโต้ลู้ปผมใช้ PTT กระป๋องบรรจุ 1 ลิตร ราคาประมาณ 70 บาท (สมัยก่อนเคยใช้ Shell Advance แต่แพงไปหน่อย) สูตรการผสมก็ >> น้ำมัน 1 ลิตร ผมจะเติมอ้อโตลู้ป 100 CC.หรือมากกว่าหรือน้อยกว่านี้นิดหน่อย (สูตรตามที่พี่ว่ามา น้อยไป ผมเคยลองมาแล้ว ได้ 3-4 เดือน แหวนดังยังกะป๊อบคอร์น..)
    >>> น้ำมันเครื่อง ผมใช้ คาสตรอล 2 จังหวะ 1 ขวด บรรจุ 0.7 ลิตร (ผมใช้เท่ากับห้องเครื่องของรถญี่ปุ่น เช่น TZR , KR , GTO , RXZ เป็นต้น) กำลังพอดีคับ ก็จะกระเฉาะออกมาทาง รู้ระบาย ตรงช่องคลัชนิดหน่อย ตามปกติเพราะผมใช้คลัชจานใหญ่ของ PX ถ้าเติมน้อย มีปัญหาเรื่องระบบเกียร์ และคลัช ขับนานๆ หนักๆ ไม่ไว้คับ

ตามนี้คับ รับรองไม่มีปัญหา สูบติด แหวนดัง แต่มีปัญหา แค่ เขมาติดท่อเร็ว..ทางโล้งๆ ก็ซัดให้เต็มสตรีมบ้าง ก็ไม่เป็นไรแล้วคับ ..
    ขออภัยพี่ๆ ท่านอื่นด้วยนะคับ ถ้าสูตรผมไม่เหมือนใครคับ
    ขอบคุณหลายๆ จะลองทำดู ^^

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ของผมง่ายๆ ถ้าชอบขี่เร็วเติมเต็มถังก็เทไปเลยครึ่งขวดเล็ก ลิตรไปเลยกันเหนียว แต่ถ้าขี่ช้าๆก็เติมซัก1ใน4ของขวดเล็กครับ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Bookmarks