ต้องการรู้อัตตราส่วนในการผสมtกับน้ำมันครับ - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ต้องการรู้อัตตราส่วนในการผสมtกับน้ำมันครับ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ถ้วยตวงมีขายเยอะแยะ....3ลิตร.......ออโต้ลูปที่ความ เข้มข้น2%ก็ใส่ไปอีก60cc พวกแกนี่คูณเลขกันไม่เป็นรึ.....
    ใส่ไปทำไมตั้ง200ccควายลงไปว่ายเล่นได้2ตัว

ปล.ผมขับเวสป้ามาตั้งแต่อายุ15จนจะ30อยู่ละ ทำเครื่องใหม่ชุดใหญ่ไปเมื่อปีที่แล้ว เติม2%แบบนี้มาตลอด...
    ยกเว้น...ถ้าไปกินเหล้าจะเติมเพิ่มกว่าปกติ เพราะนิสัยผมชอบขับรถเร็ว SR400ชนกะคอสะพานล้อหลังติดล้อหน้า....งิงิ รถเก๋งเสยกะเกาะกลางแม๊กซ์แตก...ขับกลับไม่ได้ต้องโท รเรียกรถลากมาตอนตี3(ของบ้านตัวเองนี่หล่ะ...ดังนั้น แม่ตื่นนั่งมากับรถลากด้วย เหอๆนึกอารมณ์ตอนนั้นออกมั้ย - -")

เท่ห์มั้ยล่ะ กินเหล้าเนี่ย ปัจจุบัน เหลือนานๆครั้งล่ะ เพี้ยนแบบเมื่อก่อนไม่ไหวล่ะ

My Bike running on LPG

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

หน้าที่ของ 2Tคือ สร้างชั้นฟิลม์บางๆ เคลือบระหว่าง เสื้อสูบ ลูกสูบ แหวน และหล่อลื่นลูกปืนข้างข้อเหวี่ยงในห้องเผาใหม้ การผสม2T โดยหลักการเวสป้าทั่วไป 20ccต่อน้ำมัน1ลิตร GS SS 50ccต่อน้ำมัน1ลิตร ครับ แต่ถ้าเราแช่รอบสูงๆหรือใช้ความเร็วจัดๆทางไกลๆ ต้องผสมเพิ่มกว่าเป็นเท่าตัว เพราะความร้อนสะสมจะมากตาม เวสป้าถ้าใช้ลูกสูบเดิมๆ เป็นแหวนหนาครับ ถ้าแช่รอบสูงยาวๆ จะมีความร้อนสะสมสูงกว่าแหวนบาง ดังนั้นลูกสูบจึงมีโอกาสติดง่ายมากดังนั้นจึงต้องมีก ารปรับขนาดนมหนูน้ำมันในบางครั้งเมื่อออกเดินทางไกล หรือ ใช้รอบจัดต่อเนื่องนานๆ แต่น้อยรายครับที่จะเปลี่ยนนมหนูน้ำมันก่อนออกทริปแบ บที่ผมเล่ามาเพราะมันไม่สะดวก เค้าจึงมักผสม2t เพิ่มหนาๆ เป็นเท่าตัว ซึ่งบางครั้ง2Tเอาไม่อยู่เพราะรถไม่พ้นรันอินหรือยัง ฟิตจัด ก้อใช้น้ำมันเครื่องเทผสมแทนได้ครับ อย่างกรณีลูกKr แหวนบางมากๆเมื่อเทียบกะแหวนเดิม รอบมาไว เร่งติดมือ หรือกรณีเสื้อคิท แหวนเดี่ยว อย่างตะกูล พวกอัพเครื่อง200cc+ ต้องผสมหนาขึ้นตามการใช้งานและต้องปรับนมหนูน้ำมันให ้เหมาะสม ที่เอ่ยมาทั้งหมดนี้กะลังจะบอกถึงความสัมพันธ์ของตัว แปรหลัก3ตัวคือ 1.ขนาดและชนิดของลูกสูบและเสื้อสูบ 2ขนาดนมหนูน้ำมัน 3ลักษณะการขับขี่ นี่คือตัวแปรหลักในการกำหนดขนาดการเติม 2T ครับ แต่ตัวแปรตาม คือการผสม2Tซึ่งมีหลายเกรด หลายราคา พวกตะกูลสังเคราะห์100%จะทำหน้าที่ปกป้องได้ดีกว่าเม ื่อใช้ผสมในปริมาณ ที่เท่ากันเมื่อเทียบกะ2T เกรดปกติหรือกึ่งสังเคราห์ เราเข้าใจรถ รถจะเข้าใจเราครับ ที่เล่ามาไม่ใช่บทสรุป แต่เป็น16ปีในการขี่มอเตอร์ไซด์ของผมรวมทั้งเวสป้าอั นเป็นยานพาหนะที่ผมรักยิ่ง ในใจลึกๆมุ่งหวังให้ทุกคนที่รู้นำไปบอกต่อๆกันไปเพื่ อพัฒนาวงการครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย singhadum : 14-08-2010 เมื่อ 01:01
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile [email protected] ไม่ใช่เซียน แต่พอรู้ก็แบ่งปั่น

ขอโทษนะคับ ผมว่าต้องดูตามสภาพการใช้งาน และสภาพการจราจรในท้องถนน ผมไม่เถียงคับ ตามสูตรคู่มือเวสป้า ต้อง 2% (lubrication:2%(USA autolube) แต่ต้องนึกสภาพดูก่อนคับว่า ทั้งสภาพอากาศ (ประเทศไทยเมืองร้อน) คุณภาพของอ้อโต้ลูปสมัยก่อนกับสมัยนี้ และแต่ละยี่ห้อ จะแตกต่างกันได้ชัดเจน ความเข้มข้นความหนึด ก็ไม่เหมือนกัน คุณให้มา Fix ว่าต้อง 2% ก็ตามสบายแล้วกันคับ ลองมาขับรถติดๆ อย่างแถวสีลม สาทร (ที่ผมขับไปทำงานทุกวัน) หรือในกรุงเทพฯ ที่รถติดหนักๆ เป็นชั่วโมงๆ วิ่งได้แค่เกียร์ 1 กับเกียร์ 2 ดูคับ ผมว่าไม่เกิน 3-5 เดือนแหวนลูกสูบดัง แต่ถ้าขับแบบเรื่อยๆ ออกทริป เหนื่อยก็พัก มีการระบายของไอเสีย แล้วมีการดูดอากาศเป่าระบายความร้อนอยู่ตลอดเวลา ผสมน้อยก็ไม่เป็นไรหรอกคับ..ที่ผมบอกว่า เติมประมาณ 10% เนี๊ยะ ผมไม่ได้ Fix ผมก็บอกไว้แล้วว่า ตามการใช้งาน ถ้าใช้งานไม่หนักมาก ก็น้อยได้ มากได้ ปรับตามความพอควร ไม่ใช้ให้ Fix ตลอดคับ
    ...ผมขอฟันธงว่า ควรเน้นในการใช้งานให้เหมาะสม ..ส่วนสูตรการผสมไม่ตายตัวคับ(รวมทั้งน้ำมันเครื่องด ้วยคับ ..250CC.- 500 cc. น้อยเกินไป) ..ใช้เองรู้เอง ไม่ต้องมาเถียงกัน..คับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    ถ้วยตวงมีขายเยอะแยะ....3ลิตร.......ออโต้ลูปที่ความ เข้มข้น2%ก็ใส่ไปอีก60cc พวกแกนี่คูณเลขกันไม่เป็นรึ.....
    ใส่ไปทำไมตั้ง200ccควายลงไปว่ายเล่นได้2ตัว

ปล.ผมขับเวสป้ามาตั้งแต่อายุ15จนจะ30อยู่ละ ทำเครื่องใหม่ชุดใหญ่ไปเมื่อปีที่แล้ว เติม2%แบบนี้มาตลอด...
    ยกเว้น...ถ้าไปกินเหล้าจะเติมเพิ่มกว่าปกติ เพราะนิสัยผมชอบขับรถเร็ว SR400ชนกะคอสะพานล้อหลังติดล้อหน้า....งิงิ รถเก๋งเสยกะเกาะกลางแม๊กซ์แตก...ขับกลับไม่ได้ต้องโท รเรียกรถลากมาตอนตี3(ของบ้านตัวเองนี่หล่ะ...ดังนั้น แม่ตื่นนั่งมากับรถลากด้วย เหอๆนึกอารมณ์ตอนนั้นออกมั้ย - -")

เท่ห์มั้ยล่ะ กินเหล้าเนี่ย ปัจจุบัน เหลือนานๆครั้งล่ะ เพี้ยนแบบเมื่อก่อนไม่ไหวล่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vespa.never.die : 20-08-2010 เมื่อ 13:58

Member sumo.vespa's Avatar
    สถานที่
    ChOAPRAYA ScOOTER
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ vespa.never.die อ่านข้อความ
    เห็นด้วยคับ ประมาณ 5% ขึ้นไปแต่ก็ ไม่เกิน 10 % มากนัก ก็บวกลบนิดหน่อย ตามการใช้งาน แต่ถ้า 2% น้อยเกินไปคับ ..ก็ลองๆ แล้วกันคับ ไม่เกิน 3 เดือนเห็นผลแน่คับ (ต้องขับทุกวันนะคับ) ถ้าเสียงแหวนเริ่มมาแล้ว ก็หมายความว่า ผสมน้อยไปแล้วขอรับ แต่ถ้าควันโขม่งโฉงเฉ่ง..หัวเทียนบอด หมายความว่ามากไป..ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับระบบไฟและน ้ำมันต้องดีด้วยนะคับ ..เพราะว่าบางคันระบบไฟกับน้ำมันไม่ดี ถึงไม่เติมอ้อโตลู้ปหรือผสมน้อยๆ ก็ควันเยอะหรือหัวเทียนบอดได้เหมือนกันคับ..แต่ถ้ามั ่นใจว่า เราจูนคาร์บูดีแล้ว ไฟก็เรียบ เติมตามสูตรนี้หรือปรับเพิ่มลดตามความเหมาะสม..ได้เล ยคับ..อิ..อิ..
    ของผมใช้อยู่ประมาณ 3-5% เหมือนกันคับ ถ้าออกทริปแนะนำ 5% ขึ้นไปแต่ไม่เกิน 10% เช่นกัน ยังไงก้อดีกว่าสูบติดคับ
    อัตราส่วนขึ้นอยู่กับการขับขี่ใช้งานคับ ไม่มีตายตัว
    CHOAPRAYA SCOOTER.

WE ARE SUN RiVER

เคยถามอู่แถววรจักร เค้าบอกว่าใช้น้ำมันเครื่องผสมก็ได้ ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหน รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sukhow อ่านข้อความ
    เคยถามอู่แถววรจักร เค้าบอกว่าใช้น้ำมันเครื่องผสมก็ได้ ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหน รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
    ได้ครับ แต่ไม่ดีเท่าไร ถ้าใช้น้ำมันเครื่องเขม่าที่หัวเทียนมันจะมาเกาะข้าง ในร่องฉนวนของหัวเทียนเยอะมาก...บางครั้งเกือบตัน ต้องถอดมาแคะบ่อย แต่...
    ถ้าใช้ออโต้ลูปลองมา6-7เดือนถอดมามีแต่คราบดำๆเยิ้มๆ.....
    ผมไม่รู้ว่ามันจะสึกหรอขนาดไหน แต่แก้ขัด ดีกว่าขี่รถไปไกลๆแล้วไม่มีอะไรให้เติมเลย...คราวนี้ หล่ะพัง

ปล.น้ำมันพืชยังเคยเติมเลย ใช้ได้ 555+

My Bike running on LPG

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    ได้ครับ แต่ไม่ดีเท่าไร ถ้าใช้น้ำมันเครื่องเขม่าที่หัวเทียนมันจะมาเกาะข้าง ในร่องฉนวนของหัวเทียนเยอะมาก...บางครั้งเกือบตัน ต้องถอดมาแคะบ่อย แต่...
    ถ้าใช้ออโต้ลูปลองมา6-7เดือนถอดมามีแต่คราบดำๆเยิ้มๆ.....
    ผมไม่รู้ว่ามันจะสึกหรอขนาดไหน แต่แก้ขัด ดีกว่าขี่รถไปไกลๆแล้วไม่มีอะไรให้เติมเลย...คราวนี้ หล่ะพัง

ปล.น้ำมันพืชยังเคยเติมเลย ใช้ได้ 555+
    ขอบคุณมากเลยครับ กระจ่างเลย
    ปล. แบบนี้ แม่คงจะไม่มีน้ำมันพืชทอดไข่เจียวเลยแน่ 555+

Bookmarks