ตำราวิชามารไฟ วิง ๆๆๆๆๆๆๆ - หน้า 2

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 30 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ตำราวิชามารไฟ วิง ๆๆๆๆๆๆๆ

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wingman11 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากๆๆครับ....พี่แดง..gl...ที่ให้คำปรึกษาและแ นะนำ...
    ผมเองครับที่โทรไปถามพี่แดง....จะจำให้ขึ้นใจเลย

เป็นไงละทำได้แล้วนี่ อย่าเอาแต่จำนะมีโอกาสลืมได้ต้องลงมือทำด้วยนะครับ

Senior Member Khemmarat's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

เทพผู้รู้ สุดยอดเลยป๋าแดง ขอให้อายุยืน หมื่นๆๆๆๆๆปี

Junior Member wingman11's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีครับ
    ขอบคุณ
    0

อยู่ไกลจัง...พี่ ..ไม่นั้นผมเอารถไปให้พี่ดู....แน่ๆ..ผมอยู่กรุงเทพฯ ครับ

ขอบคุณครับ....พี่แดง...

เดียววันหน้าจะขอวิชาการ ตั้งทองขาว จาก พี่ หน่อยนะ ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingman11 : 09-08-2010 เมื่อ 20:41

Senior Member tawatchai88@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    กำลังสร้าง ครับ
    ขอบคุณ
    0

ได้ความรู้เพิ่ม อีกแล้ว
    ขอบคุณ มากครับ
    ชื่อ นาย ธวัชชัย ปันตุ้ย ธนาคารกรุงไทย สาขา สันป่าตอง
    เลขบัญชี 524-0-02234-8
    โทร 0871751238 หนุ่ม เชียงใหม่

Junior Member jaruek's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สงสัย

ระบบไฟทั้งหมดที่พี่คุยกัน เนี่ยเป็นระบบอะไร ทองขาวหรือcdi และมีของ sl125ไหม เหมือนกันไหม ไครมีคอล์ยเดิม sl125 บ้างคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jaruek อ่านข้อความ
    ระบบไฟทั้งหมดที่พี่คุยกัน เนี่ยเป็นระบบอะไร ทองขาวหรือcdi และมีของ sl125ไหม เหมือนกันไหม ไครมีคอล์ยเดิม sl125 บ้างคับ
    ทั้งหมดที่เราคุยกันนี้เป็ระบบสายไฟที่ใช้ในรถ gl,cg,jx,ครับ ไม่ว่าจะทำเป็นระบบอะไรก็คงต้องเป็นแบบนี้ใช้สีสายไฟ เหมือนกันละครับ สำหรับส่วนที่แปลง cdi สุดท้ายสายที่มันออกจากเครื่องมามันก็ต้องเป็นไปแแบท ี่คุยกันอยู่นี่ละครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เพื่อนพี่น้องครับ ตั้งแต่ผมเริ่มหัดซ่อมรถจักรยานยนต์มาจนถึงบัดนี้ ผมเริ่มสนใจในระบบสายไฟตั้งแต่c100ออกมาใหม่ๆ วันเวลาผ่านมาจนบัดนี้hondaยังไม่เคยเปลีนยสีสายไฟเล ยครับ มีแต่เพิ่มขึ้นมานิดหน่อย เช่นสายเกจน้ำมัน สายรบบcdiถ้าเป็นไปบอกสัญญานละก้อเหมือนเดิมละครับ ผมเลยอยากจะให้พวกเราจำสีสายไฟต่างๆเอาไว้เป็นแนวทาง แต่ขอให้จดจำทางเดินของระบบว่ามันมาจากไหนไปอย่างไร ต่อกับอะไรมากกว่า เพราะจะทำให้เราสามารถนำไปใช้ได้กับรถทุกค่ายครับ เท่าที่ผ่านมือมาทางเดินของระบบไฟเหมือนๆกันทุกค่าย
    ต่างกันที่สีสายไฟเท่านั้นครับ สำหรับผมก็คงต้องยังค้นคว้าศึกษาต่อไป ตราบใดที่สมองยังใช้การได้ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 10-08-2010 เมื่อ 14:58

Senior Member tawatchai88@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอ ถามอีก นิดนะครับ รถ ไม่มีชุดสายไฟ เดิมเลย สวิทช์ ต่างๆ ไปเลี้ยว ก็ไหม่จะต่อ แบบไหนครับ ขอ แบบ ไดอะแกรม วงจร ง่ายๆ พอ เข้าใจได้ไหมครับ
    หรือ ใช้ วิชา มาร แบบ ของ อาจาร์ย แดงได้เลย ครับ
    ชื่อ นาย ธวัชชัย ปันตุ้ย ธนาคารกรุงไทย สาขา สันป่าตอง
    โทร 0871751238 หนุ่ม เชียงใหม่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    ขอ ถามอีก นิดนะครับ รถ ไม่มีชุดสายไฟ เดิมเลย สวิทช์ ต่างๆ ไปเลี้ยว ก็ไหม่จะต่อ แบบไหนครับ ขอ แบบ ไดอะแกรม วงจร ง่ายๆ พอ เข้าใจได้ไหมครับ
    หรือ ใช้ วิชา มาร แบบ ของ อาจาร์ย แดงได้เลย ครับ
    ที่ผมลงไว้ทั้งหมดนำใช้้ได้ได้ครับสำหรับรถHONDAถ้าเ ป็นในส่วนของไฟสัญญาน แต่ที่สำคัญ เราต้องรู้ก่อนว่าสายที่มาจากเครื่องเป็นแบบใด มาจากอะไร ส่วนสายชาร์จนั้นก็ให้วัดเอา ถ้าเป็นมัดแบบปลายอีกข้างลงกราว์ดก็ใช้แบบcg/jx ถ้าเป็นแบบปลายทั้งสองข้างไม่ลงกราว์ด
    ก็ใช้แบบวิงครับ (งงหรือเปล่าก็ไม่รู้) ทำไปก่อนถ้าเจอปัญหาก็ลองโทรมาคุยกันหน่อยดีไหมเร็วด ีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 10-08-2010 เมื่อ 20:24

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ครับ ผม

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wingman11 อ่านข้อความ
    อยู่ไกลจัง...พี่ ..ไม่นั้นผมเอารถไปให้พี่ดู....แน่ๆ..ผมอยู่กรุงเทพฯ ครับ

ขอบคุณครับ....พี่แดง...

เดียววันหน้าจะขอวิชาการ ตั้งทองขาว จาก พี่ หน่อยนะ ครับ
    ทำไมจะต้องเป็นวันหน้า ว่ากันวันนี้เลยแหละ ก่อนที่จะตั้งทองขาวเรามาทำความเข้าใจกันก่อนเล็กน้อ ยนะ เผื่อเอาไว้ให้ผู้ที่ไม่รู้ได้ศึกษาไปด้วย การทำงานของเครื่องยนต์4จังหวะว่ากันแบบง่ายๆเริ่มจา กจุดศูนย์ตายบน(ลูกสูบขึ้นสูงสุด)เมื่อลูกสูบเคลื่อน ตัวลง วาวล์ไอ้ดีเปิด ส่วนผสมน้ำมันกับอากาศถูกดูดเข้าไปในห้องเผาไหม้ ลูกสูบเคลื่อนตัวลงจนถึงศูนย์ตายล่าง (ลูกสูบลงสุด)เริ่มเคลื่อนตัวขึ้น วาวล์ไอดีปิด ลูกสูบนำเอาส่วนผสมน้ำมันกับอากาศขึ้นไปเพื่อจุดระเบ ิด ก่อนถึงศูนย์ตายบนเล็กน้อย ทองขาวเปิด เพื่อจ่ายไฟให้กับหัวเทียนทำการจุดระเบิด จากแรงระเบิดลูกสูบถูกผลักลงจนถึงศูนย์ตายล่างและเริ ่มเคลื่อนตัวขึ้นวาวล์ไอเสียเปิดลูกสูบเคลื่อนตัวขึ้ พร้อมกับผลักไอเสียออกทางวาวล์ไอเสีย และเริ่มเคลื่อนตัวลงก็เริ่มดูดใหม่ งงไหมละ ทีนี้มาถึงการตั้งทองขาวอ่านตรงที่ขีดเส้นใต้ แล้วถามว่าไอ้เล็กน้อยนะมันอยู่ตรงไหน ตอบไปดูที่ล้อแม่เหล็กหมุนดูจะเห็นว่ามีขีด อยู่ 2 ขีดใกล้กัน ไม่มีตัวหนังสือ และอีก2ขีดที่มีตัวอักษรตัว f และt ตัวt คือศูนย์ตายบน ไอ้ตัวfนี่ละคือจุดที่ทองขาวเริ่มเปิด(หมายถึงต้องหม ุนให้ตรงมาร์คนะ) ที่นี้ก็ตั้งได้ละ ความห่างก็ประมาณ0.35มม ประมาณว่าห่างน้อยกว่าความหนาของใบเลือยเหล็กนิดนึง
    ตอนนี้ก็ต้องลองไปหมุนดูที่ของจริงก่อน ว่ามันเป็นอย่างไรได้แล้วอย่าเพิ่งไปซนละลองหมุนไปหม ุนมาดูก่อน ส่วนของทองขาวที่จานไฟขยับไม่ได้อย่างเช่นพวกc70 cg/jxก็ตั้งง่ายหน่อย เช่นเปิดน้อยไฟอ่อนติดง่ายวิ่งอืดหน่อย
    ห่างมากไฟก็แก่เครื่องก็ตีกลับ ถ้าจะหาความพอดีให้ติดงายวิ่งดีก็ต้องใช้ความชำนาญแห ละครับอีกอย่างเครื่องแต่ละเครื่องก็ไม่เหมือนกันบาง ตัวทองขาวชิดดี บางตัวห่างกลับดี แต่ถ้าเป็นพวกglต้องใช้ความสามารถมากกว่าเดิมวิธีตั้ งก็เหมือนๆกันผิดกันที่จานไฟขยับอ่อนแก่ได้ เช่นขยับทวนทางหมุนของเครื่องยนต์ไฟก็แก่ ถ้าหมุนตามทางหมุนของเครื่องไฟก็อ่อน สังเกตุดูที่มาร์คที่จานไฟถ้าชุดลูกเบี้ยวเตะทองขาวเ ดิม จานไฟเดิม มาร์คระหว่างจานไฟกับตัวเครื่องจะตรงกันจะเยื้องก็เล ็กน้อยเท่านั้น ที่เขียนอธิบายมาทั้งหมดก็เพื่อเอาไว้เป็นแนวทาง ส่วนเรื่องจะตั้งได้ หรีอตั้งได้ดีหรือไม่ ก็สุดแท้แต่ความพยายามลงมีอและตั้งใจทำละครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาต่อกันด้วยวิธีตั้งวาวล์เสียเลยจะได้ไม่ต้องขอ แถมให้ เริ่มจากเปิดฝาวาวล์เปิดช่องดูมาร์ค ที่แม่เหล็ก หมุนล้อแม่เหล็กตามทางหมุนของเครื่องยนต์จนกระทั่งกร ะเดื่องวาวล์ไอดีขยับกดลง ให้ดูที่ล้อแม่เหล็กหมุนต่อไปให้ตัวtตรงมาร์ค ตรงนี้แหละเป็นจุดที่วาวล์ทั้งสองตัวปิดสนิททั้งคู่ (จังหวะอัด)
    จับกระเดื่องกดวาวล์ขยับแรงๆขึ้นลงไม่ใช่ซ้ายขวานะ ถ้ามีเสียงดังนันละจัดการเสียเลย คลายน๊อตล๊อกไขน๊อตตั้งวาวล์ลงไปให้ชิด(ตึงมือนิดพอข ยับได้)แล้วล๊อกเสีย ทำแบบเดียวกันทั้งสองตัวแหละในทำนองเดียวกันถ้าตึงมา กจนขยับไม่ได้เลยนั่นหมายความว่าวาวล์ยันแล้วก็จัดกา รเสียคลายน๊อตตั้งสักหน่อยแล้วล๊อกก็โอเค น๊อตตั้งวาวล์ไขลงแค่ชิดเท่านั้น สำหรับตัวตั้งวาวล์ถ้ามีก็ใช้น๊อตหัวแฉกเบอร์10 ที่ใช้ขันฝาแคร้งนั่นแหละใช้ได้เลย ใหม่ๆก็ลำบากหน่อยทำไปทำไปก็เคยเองแหละ ลองทำดูอย่าดูมันทำ แล้วจะประสพผลสำเร็จ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 11-08-2010 เมื่อ 20:09

Senior Member canamosz's Avatar
    สถานที่
    FastPisTon MG
    ขอบคุณ
    0

ความรู้ล้วนๆ เลย ยังไงขอติดตามกระทู้นี้ไปเรื่อยครับ
    ขี่ wing ครับ ^ ^ ขอบคุน คุนลุงแดงมาก

เขตจตุจักร กทม

Junior Member wingman11's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีครับ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ....อาจารย์..แดงgl เดียวเปิดฝาดูว่าหมุนยังไง...

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    มาต่อกันด้วยวิธีตั้งวาวล์เสียเลยจะได้ไม่ต้องขอ แถมให้ เริ่มจากเปิดฝาวาวล์เปิดช่องดูมาร์ค ที่แม่เหล็ก หมุนล้อแม่เหล็กตามทางหมุนของเครื่องยนต์จนกระทั่งกร ะเดื่องวาวล์ไอดีขยับกดลง ให้ดูที่ล้อแม่เหล็กหมุนต่อไปให้ตัวtตรงมาร์ค ตรงนี้แหละเป็นจุดที่วาวล์ทั้งสองตัวปิดสนิททั้งคู่ (จังหวะอัด)
    จับกระเดื่องกดวาวล์ขยับแรงๆขึ้นลงไม่ใช่ซ้ายขวานะ ถ้ามีเสียงดังนันละจัดการเสียเลย คลายน๊อตล๊อกไขน๊อตตั้งวาวล์ลงไปให้ชิด(ตึงมือนิดพอข ยับได้)แล้วล๊อกเสีย ทำแบบเดียวกันทั้งสองตัวแหละในทำนองเดียวกันถ้าตึงมา กจนขยับไม่ได้เลยนั่นหมายความว่าวาวล์ยันแล้วก็จัดกา รเสียคลายน๊อตตั้งสักหน่อยแล้วล๊อกก็โอเค น๊อตตั้งวาวล์ไขลงแค่ชิดเท่านั้น สำหรับตัวตั้งวาวล์ถ้ามีก็ใช้น๊อตหัวแฉกเบอร์10 ที่ใช้ขันฝาแคร้งนั่นแหละใช้ได้เลย ใหม่ๆก็ลำบากหน่อยทำไปทำไปก็เคยเองแหละ ลองทำดูอย่าดูมันทำ แล้วจะประสพผลสำเร็จ
    ขอบคุณครับ พี่แดง

ถามต่อเลยครับหากใช้ฟิลเลอร์เกจ

1 วาวล์ไอดีเท่าไร

2 ไอเสียเท่าไร

3 ระยะห่างเขี้ยวหัวเทียนเท่าไร

และสุดท้ายขอขอบคุณสำหรับ ระยะห่างของหน้าทองขาว .35 ม.ม. ขอบคุณจริงครับพี่แดง

หน้าที่ 2 จากทั้งหมด 30 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks