ตำราวิชามารไฟ วิง ๆๆๆๆๆๆๆ - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 30 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ตำราวิชามารไฟ วิง ๆๆๆๆๆๆๆ

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

ผมจำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่เพราะที่เคยอบรมครั้งสุดท้ ายก็เมื่อ27ปีที่แล้ว ที่เคยทำมาก็ใช้ประสาทสัมผัสละครับ อีกอย่างช่องของฝาครอบวาวล์ก็แคบนีดเดียวถ้าจะเอาฟิล เลอร์เสียบลงไปก็ลำบากแล้วละ

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ขอบคุณครับพี่แดง (แล้วจะให้คะแนนยังงั้ยอะพี่ เอาเป็นว่า ติด +1 พี่ก่อนล่ะกัน มือใหม่ก็แบบนี้แหละ)

คืนนี้ทั้งคืนครับ หาข้อมูลอ่ะพี่

http://www.carlsalter.com/Honda-C50-...intanance.html

http://evehicletechnology.wordpress....ctric-vehicle/

เอาเป็นว่าเป็นข้อมูลสำหรับมือใหม่ กะไม่ถูก ต้องใช้ฟิลเลอร์อย่างผมครับ

เอาเป็นว่าตอบคำถามของผมกระทู้ก่อนหน้านี้

ไอดี และไอเสีย 0.05 m.m. ทางเทคนิคเขียนว่า (0.05mm IN - EX)

หัวเทียน (เลือกเอาตามสไตน์การขับ)

หัวเทียน (ความเร็วปานกลาง) NGK C7HS หรือ ND U22FS (ND ย่อจาก Neppon Denso กล่องแดงๆ)

Spark plug (cold climates) หัวเทียน (ความเร็วต่ำ) NGK C6H หรือ ND U20FS

Spark plug (high speeds) หัวเทียน (ความเร็วสูง) NGK C9H หรือ ND U24FB

เวลาจุดระเบิด (F Mark) ที่ 15 o BTDC, Static

ปล. แล้วคะแนนผมจะบวกกะเค้ามัยเนี้ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ABDULL : 12-08-2010 เมื่อ 03:45

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ก่อนอื่นผมต้องขอบอกก่อนว่าที่ผมตอบกระทู้ต่างๆ ผมเก็บเกี่ยวเอามาจากประสพการณ์ที่ผ่านมือมาทั้งสิ้น เพื่อที่จะได้ง่ายสำหรับใช้แก้ปัญหาที่เกิดขึ้น ให้ได้ผลโดยไวและใช้งานได้ ในบางครั้งบางเรื่องที่เคยทำมาแล้วไม่ได้ผลผมเลยไม่ไ ด้จดจำละครับ อย่างเช่นการตั้งวาวล์ ที่ระบุว่าต้องกี่ มม.นั้นเมื่อก่อนไฟยังแรงก็เป็นแบบนี้ใช้ฟิลเลอร์วัด ปรากฏว่าตั้งยังไงก็ดังไม่ได้สักทีอยากทราบเหตุผลไหม ครับ ผมจะบอกให้เป็นความรู้ เพราะหน้าสัมผัสระหว่างกระเดิ่องวาวล์กับวาวล์ มันไม่เรียบยิ่งรถที่ผ่านการใช้งานมามากหน้าตัววาวล์ ก็ยิ่งเป็นหลุม ทีนี้เป็นคำถามครับ จะวัดในส่วนไหนของระยะห่างละครับและไอ้ที่ผมบอกว่าให ้ใช้ระบบสัมผัสนั้นเพื่อเป็นการฝึก วันนี้ทำไม่ได้วันหน้าก็ต้องได้ละครับ

Member
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ขอคุณครับ หน้าสัมผัสมันสึก ผมล่ะลืมนึก

ประสบการณ์ดีที่สุด เพราะแต่ละคัน ความสึกมันต่างกัน

อ่อ่า ไม่ใช่แค่วาวล์เท่านั้น

คาร์บู (ลูกลอย เข็มลูกลอย เข็มอากาศ เข็มน้ำมัน )

และอื่นเป็นต้น

ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ABDULL อ่านข้อความ
    ขอคุณครับ หน้าสัมผัสมันสึก ผมล่ะลืมนึก

ประสบการณ์ดีที่สุด เพราะแต่ละคัน ความสึกมันต่างกัน

อ่อ่า ไม่ใช่แค่วาวล์เท่านั้น

คาร์บู (ลูกลอย เข็มลูกลอย เข็มอากาศ เข็มน้ำมัน )

และอื่นเป็นต้น

ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ
    ถูกต้องเป็นที่สุดละครับ ยิ่งถ้าเป็นรถที่เปิดกรองด้วยแล้วยิ่งเพิ่มความสึกหร อให้เร็วยิ่งขึ้นครับ สำหรับหน้าสัมผัสของวาวล์ก็เช่นกัน รวมถึงโซ่ราวลิ้นด้วยจะเป็นตัวฟ้องอย่างดีเลยเกี่ยวก ับน้ำมันเครื่อง ถ้าไม่ค่อยถ่ายหรือปล่อยให้ขาดอยู่บ่อยๆก็เร็วหน่อยค รับ

Senior Member tawatchai88@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    กำลังสร้าง ครับ
    ขอบคุณ
    0

รบ กวนถาม อาจารย์ แดง หรือ ท่านผู้รู้ท่านใด ก็ได้ นะครับ ช่วยตอบ ผมที
    อยาก ทราบ เบอร์ ลูกปืน ที่แปลงใส่ แคมชาฟท์ wing หน่อย ครับ

ขออนุญาต ยืมรูป คุณ บอยบ้านพราน มาเป็นตัวอย่างครับ

รูป รูป  
    ชื่อ นาย ธวัชชัย ปันตุ้ย ธนาคารกรุงไทย สาขา สันป่าตอง
    เลขบัญชี 524-0-02234-8
    โทร 0871751238 หนุ่ม เชียงใหม่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    รบ กวนถาม อาจารย์ แดง หรือ ท่านผู้รู้ท่านใด ก็ได้ นะครับ ช่วยตอบ ผมที

อยาก ทราบ เบอร์ ลูกปืน ที่แปลงใส่ แคมชาฟท์ wing หน่อย ครับ

ขออนุญาต ยืมรูป คุณ บอยบ้านพราน มาเป็นตัวอย่างครับ
    ต้องขออภัยจริงๆครับยังไม่เคยเจอเลย เอ้าท่านผู้ใดที่เคยทำหรือพบเห็นร่วมด้วยช่วยกันหน่อ ย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Name:  IMG0168A.jpg
Views: 4140
Size:  25.8 KB
    Name:  IMG0167A.jpg
Views: 4534
Size:  40.7 KB
    วันนี้พอดีไปพบเจอเข้ากับจานไฟที่ใช้แปลง cdi กับรถ cg/jx เลยเก็บภาพมาให้ดูเผื่อไปหาซื้อจะได้ไม่ผิด จานที่สำหรับใช้แปลง cdi ตัวนี้จะระบุไว้เลยบนจานไฟว่า cdi (ตัวตามภาพนี้ชำรุดนะ) ข้อดีคือแปลงง่ายไม่ต้องถอดลิ่มใช้คอล์ยของ rc ทั้งตัวบนและมัด cdi ไม่ต้องหาจังหวะจุดระเบิดใหม่เพราะจานตัวนี้ขยับระยะ มัดจานไฟมาให้เรียบร้อย ตัวนี้แหละที่น่าใช้ สำหรับวิธีแปลงก็ไม่ยากใส่มัดต่อสายเหมือนเดิมทุกอย่ างเพียงแต่ต้องรองมัด cdi ให้สูงขึ้นหน่อยเท่านั้น ต่อสายเดิมที่ขึ้นไปที่คอล์ยหัวทียน (ขาว/ดำ) ที่คอล์ยหัวเทียนจะเป็นปลักเสียบอยู่ 2 ตัว ตัวหนึ่งเสียบสายที่มาจากมัด อีกตัวก็ต่อลงกราวด์ ถ้าเครื่องเดินเบาไม่ดีก็สลับปลักที่ตัวคอล์ย ก็จบครับ ผมเห็นว่าเป็นประโยชน์ ประหยัด สำหรับผู้ที่คิดจะแปลงระบบไฟจึงเอามาเล่าสู่กันฟัง

Senior Member tawatchai88@thaimail.com's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ถาม อาจารย์ แดง ต่อเลยนะครับ ช่วย อธิบาย ชุดแปลง cdi wing ของ lak cdi
    หน่อย ครับ
    ตามรูป เลยครับ เส้น ดำ-ขาว ไปต่อกับ อะไรครับ พร้อม วงจร

ตามวงจร ที่ให้มา ยัง งง อยู่
    แล้ว สี เขียวต่อ กราวด์ ใช่ไหมครับ

ปล สี ชมพู มีไว้ทำ อะไร ว่างไว้ทำไม ครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [email protected] : 16-08-2010 เมื่อ 21:27
    ชื่อ นาย ธวัชชัย ปันตุ้ย ธนาคารกรุงไทย สาขา สันป่าตอง
    โทร 0871751238 หนุ่ม เชียงใหม่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    ถาม อาจารย์ แดง ต่อเลยนะครับ ช่วย อธิบาย ชุดแปลง cdi wing ของ lak cdi
    หน่อย ครับ
    ตามรูป เลยครับ เส้น ดำ-ขาว ไปต่อกับ อะไรครับ พร้อม วงจร

ตามวงจร ที่ให้มา ไม่มีบอก ครับ

ปล สี ชมพู มีไว้ทำ อะไร ว่างไว้ทำไม ครับ
    สีดำ/ขาว ตามรูปที่ว่าไปต่อเข้ากับสวิทย์กุญแจครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตาม วงที่ ให้ มา มันเป็น ดำ-เหลือง ต่อ กับ สวิทซ์ แล้ว ลง กราวด์
    แล้ว ดำ-ขาว ต่อ เข้า สวิทซ์ แล้วไป ต่อกับ อ่ะไรครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

##สายขาวดำ ต่อสวิทย์กุญแจดับเครื่องครับ

##ถ้าเป็นชุดไฟวิงเดิม สีชมพูกับสีเหลืองจะเป็นปลายสองข้างของมัดไฟ(ไม่ลงกร าวด์) ไช้ต่อกับไดโอดบริจ(ตัวชาร์จเดิมของวิง) เพราะฉนั้นถ้าอยากรู้ก็ต้องวัดเอาละครับ ถ้าสีเหลืองกับสีชมพูเป็นมัดเดียวกันและไม่ลงกราวด์ก ็ต้องต่อไฟชาร์จแบบวิงเดิมต่อให้ตรงสีละครับ แต่ถ้าวัดแล้วสีเหลืองลงกราวด์สี์์ชมพูลงกราวด์ก็คงต ้องต่อแบบในวงจรคือเอาสีเหลืองต่อผ่านตัวชาร์จพวก cg/jx a100ฯลฯ (ไดโอดตัวเดียว)ละครับ เป็นงงหรือเปล่าไม่รู้ ถ้าไม่มีมิเตอร์วัดก็ให้ใช้หลอดไฟกับแบท 6v ก็ได้ หรือไม่ ก็ใส่เข้าไปก่อนติดเครืองแล้วลองเอาสีเหลืองเขี่ยกรา วด์ดูตามด้วยสีชมพู ถ้าไม่มีประกายไฟเลย แล้วลองเอาสีเหลืองเขี่ยกับสีชมพูดู ถ้ามีประกายไฟนั่นแหละต่อแบบวิง แต่ถ้าสีเหลืองเขี่ยกราวด์แล้วมีไฟออกก็ต้องต่อตัวชา ร์จแบบในวงจรที่ว่า จะเอาสีเหลืองก็ได้สีชมพูก็ได้ไม่รู้เส้นไหนไฟแรงกว่ ากัน (ตามความคิดของนะผมว่าน่าจะต่อเป็นแบบเดิมมากกว่าจะม ีเพิ่มมาก็แค่ชุดกล่อง cdi เท่านั้น นอกนั้นคงต่อเข้าแบบเดิมเพราะไม่ต้องมาแปลงระบบอื่นๆ ไฟให้ยุ่งยากอีกชั้นหนึ่ง ผู้ผลิตน่าจะทำมาแบบเดิมมากกว่าครับ)

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ตาม วงที่ ให้ มา มันเป็น ดำ-เหลือง ต่อ กับ สวิทซ์ แล้ว ลง กราวด์
    แล้ว ดำ-ขาว ต่อ เข้า สวิทซ์ แล้วไป ต่อกับ อ่ะไรครับ
    ##ถ้าดูในบล๊อคไดอะแกรมจะงง ลองดูของจริงสิครับสีดำเหลืองมีปลักต่อออกมาดังเช่นส ีเหลือง ชมพู เขียว เหลือง/ขาว หรือไม่ ผมดูตามรูปของจริงไม่เห็นสายต่อออกมาละครับ บล๊อคไดอะแกรมจะเขียนไว้กว้างไม่เหมือนวงจรครับ
    ##สีเขียวต่อกราวด์ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 16-08-2010 เมื่อ 22:50

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

คลายเครียด มาดูม้าศึกประจำคอกของผมกันบ้างครับ
    Name:  IMG_0177.jpg
Views: 4200
Size:  113.2 KB
    Name:  IMG_0180.jpg
Views: 4061
Size:  87.8 KB
    Name:  IMG_1080.jpg
Views: 4066
Size:  106.5 KB
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 16-08-2010 เมื่อ 23:31

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ก่อนจะเป็นสีแดงเดิมเป็นแบบนี้ครับ
    Name:  IMG_0186.jpg
Views: 4175
Size:  109.9 KB
    ตัวนี้ไม่กินน้ำมัน ใกล้จะแปลง cdi
    Name:  Copy of IMG_0159.jpg
Views: 4012
Size:  107.9 KB
    นี่ก็ตัวแรงอีกตัว
    Name:  IMG_0181.jpg
Views: 4096
Size:  103.3 KB

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 30 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks