ตำราวิชามารไฟ วิง ๆๆๆๆๆๆๆ

ชื่อกระทู้: ตำราวิชามารไฟ วิง ๆๆๆๆๆๆๆ

dang gl's Avatar
    สถานที่
    สามพระยาคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

Smile ตำราวิชามารไฟ วิง ซีจี เจเอ็กซ์ กับแดงจีแอล

เปิดกระทู้อ่านดูเห็นหลายคนขอวงจรไฟวิงบ้าง ไฟหน้าขาดบ่อยบ้าง พยายามค้นตำราเก่าที่เก็บไว้ก็ไม่มีให้ พอดีวันนี้มีตำราวิ่งมาถึงบ้านให้ช่วยแก้ไฟให้เลยเสร ็จลอกเอาไว้เลย(ในสมองนะ) ระบบไฟวิงถ้าเป็นระบบไฟสัญญานต่างกับ ไฟส่องสว่างก็เหมือนกับจีแอล เพียงแต่ระบบชาร์จเท่านั้นที่ดันไปเหมือนระเก่าเช่นเ อส90 แต่กต่างกันเพื่ยงรูแบบของตัวชาร์จเท่านั้น เล่าให้ฟังแบบง่ายไม่ต้องใช้ภาษาวิชาการก็แล้วกัน เริ่มจากไฟที่ขึ้นมาจากเครื่อง สีเหลืองวิ่งไปที่สวิทย์ไปิด/เปิดไฟหน้า ออกสีน้ำเงินไฟสูงสีขาวไฟต่ำ สีขาว/เหลืองกับสีชมพูวิ่งขึ้นไฟที่ตัวชาร์จ ออกสีแดงเข้าแบท สีเขียวแก่เข้าลบ(สายดิน) สีเขียว/แดงเป็นไฟที่มาจากไฟเกียร์ว่างเพื่อมาลงดินที่ปุ่มไฟ เกียร์ว่าง สีดำ/ขาววิ่งขึ้นไปที่คอล์ยจุดระเบิด และต่อเลยไปที่สวิทย์กุญแจเพื่อดับเครื่อง สีแดงจากแบทวิ่งไปที่สวิทย์กุญแจ ออกสีดำเมือเปิดสวิทย์เพื่อเอาไปใช้ไฟสัญญานต่างๆ รวมทั้งไฟท้ายกับไฟส่องไมล์และไฟหรี่ด้วย ไปดูที่สวิทย์เฮนด์ สีดำเป็นไฟมาจากแบทออกสีน้ำตาลไฟท้ายไฟเรือนไมล์ และสีน้ำตาล/ขาวไฟหรี่ สีเทาเป็นไฟที่มาจากตัวกระพริบเลี้ยว ออกสีส้มและสีฟ้า(ไฟเลี้ยว) สีเขียวอ่อนมาจากไฟผ่านแตรมารอลงดินที่ปุ่มแตร สีเขียว/เหลืองเป็นสายไปไฟเบรค เท่าที่จำได้คงจะหมดแล้ว อ้อยังมีสีดำที่กับสีเขียว/ดำ ที่ตัวชาร์จ กับเหลื่อง/ขาวแลเขียวทีปลักเล็กๆใกล้ๆกับตัวชาร์จ ไม่ได้ต่อเอาไว้ เดี๋ยวเจอเจ๋งๆจะลงให้ทีหลัง เท่าที่เล่าให้ฟังมานี้ก็ครบระบบแล้ว ที่นี้มาว่ากันถึงเรื่องของพระเอกไฟหน้าขาดเมื่อเร่ง เครื่อง ปัญหานี้มีอยู่อย่างเดียว คือระบบชาร์จล้มเหลวหรือใช้ไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นไฟจากมัดไม่มีมา ตัวชาร์จเสีย แบทเสีย สายแบทสกปรกหรือขาด สิ่งต่างๆเหล่านี้ล้วนทำเกิดอาการดังกล่าวเพราะระบบน ี้ใช้แบทเป็นโอเวอร์โลตนะครับ แต่ถ้าระบบชาร์จดีแล้วยังขาดอีกก็ต้องใช้วิชามารกันล ะ คือเอาสีดำที่สวิทย์แฮนด์จั๊มพ์เข้ากับสีเหลืองไปเลย ก็คือเอาไฟท้ายมาถ่วงไฟหน้าอีกชั้นหนึ่งนั่นเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 08-08-2010 เมื่อ 21:34

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

# สำหรับไฟcg/jxก็คล้ายกันกล่าวคือ สีเหลืองจากเครื่องขึ้นไปเข้าที่สวิทย์ปิดเปิดไฟหน้า ออกสีน้ำตาลไปไฟท้ายไฟไมล์และเข้าสวิทย์ไฟสูงต่ำ ออกสีน้ำเงินไฟสูง ขาวไฟต่ำ (สีขาวเส้นนี้ออกจากสวิทย์สูงต่ำเท่านัน) สีขาวจากเครื่องวิ่งไปเข้าตัวชาร์จออกสีแดงเข้าแบท สีแดงจากแบทเข้าสวิทย์กุญแจออกสีดำ เป็นไฟที่ใช้ในตัวรถเช่นแตร เกียร์ว่าง เลี้ยว สีดำ/ขาวออกจากเครื่องเป็นไฟทองขาวไปที่คอล์ยจุดระเบิด และเลยไปที่สวิทย์กุญแจเพื่อไว้ดับเครื่อง สีชมพูเป็นไฟที่ไปต่อกับโอเวอร์โลตถ่วงไฟหน้า สีเขียว/แดงเป็นไฟที่มาจากไฟเกียร์ว่าง มาลงกราวด์ที่เครื่อง สีเขียวเข้มเป็นสายดิน เขียวอ่อนเป็นแตร ส้มเลี้ยว ฟ้าเลี้ยว เทาจากกระพริบเลี้ยวไปสวิทย์ไฟเลี้ยว เขียวเหลืองไฟเบรค น่าจะครบแล้วนะ

สำหรับGlก็ต่างจากCG/JX เล็กน้อยก็คือที่สวิทย์แฮนด์เปิดปิดไฟหน้าจะมีสายสีด ำใช้ไฟมาจากแบทไปใช้ไฟท้ายกับเรือนไมล์เท่านั้นเองนอ กนั้นเหมือนๆกัน

โดยส่วนตัวแล้วสำหรับข้อความที่ลงในกระทู้นี้ ก็เพื่อเป็นประโยชน์กับทุกคนที่ได้อ่าน แล้วเอาไปเพื่อใช้เป็นแนวทางในการตรวจซ่อมระบบไฟ มิได้มีเจตนาที่จะโอ้อวดแต่อย่างใด หากมีสิ่งใดยังขาดตกบกพรองก็ขอท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด ้วยนะครับ เพราะผมศึกษาจากประสพการณ์ที่ผ่านมือมาเท่านั้น

ผมจะกอ๊ปปี้เพจนี้ไวเลยครับอาจารย์ อ้อตัวปลั๊กเล็กๆทีว่าน่าจะเป็นปลั๊ก เกจ์ลูกลอยวัดระดับน้ำมันในถังอาจารย์ลองเช็คอีกทีคร ับถูกอะเปล่าไม่รู้
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dang gl อ่านข้อความ
    เปิดกระทู้อ่านดูเห็นหลายคนขอวงจรไฟวิงบ้าง ไฟหน้าขาดบ่อยบ้าง พยายามค้นตำราเก่าที่เก็บไว้ก็ไม่มีให้ พอดีวันนี้มีตำราวิ่งมาถึงบ้านให้ช่วยแก้ไฟให้เลยเสร ็จลอกเอาไว้เลย(ในสมองนะ) ระบบไฟวิงถ้าเป็นระบบไฟสัญญานต่างกับ ไฟส่องสว่างก็เหมือนกับจีแอล เพียงแต่ระบบชาร์จเท่านั้นที่ดันไปเหมือนระเก่าเช่นเ อส90 แต่กต่างกันเพื่ยงรูแบบของตัวชาร์จเท่านั้น เล่าให้ฟังแบบง่ายไม่ต้องใช้ภาษาวิชาการก็แล้วกัน เริ่มจากไฟที่ขึ้นมาจากเครื่อง สีเหลืองวิ่งไปที่สวิทย์ไปิด/เปิดไฟหน้า ออกสีน้ำเงินไฟสูงสีขาวไฟต่ำ สีขาว/เหลืองกับสีชมพูวิ่งขึ้นไฟที่ตัวชาร์จ ออกสีแดงเข้าแบท สีเขียวแก่เข้าลบ(สายดิน) สีเขียว/แดงเป็นไฟที่มาจากไฟเกียร์ว่างเพื่อมาลงดินที่ปุ่มไฟ เกียร์ว่าง สีดำ/ขาววิ่งขึ้นไปที่คอล์ยจุดระเบิด และต่อเลยไปที่สวิทย์กุญแจเพื่อดับเครื่อง สีแดงจากแบทวิ่งไปที่สวิทย์กุญแจ ออกสีดำเมือเปิดสวิทย์เพื่อเอาไปใช้ไฟสัญญานต่างๆ รวมทั้งไฟท้ายกับไฟส่องไมล์และไฟหรี่ด้วย ไปดูที่สวิทย์เฮนด์ สีดำเป็นไฟมาจากแบทออกสีน้ำตาลไฟท้ายไฟเรือนไมล์ และสีน้ำตาล/ขาวไฟหรี่ สีเทาเป็นไฟที่มาจากตัวกระพริบเลี้ยว ออกสีส้มและสีฟ้า(ไฟเลี้ยว) สีเขียวอ่อนมาจากไฟผ่านแตรมารอลงดินที่ปุ่มแตร สีเขียว/เหลืองเป็นสายไปไฟเบรค เท่าที่จำได้คงจะหมดแล้ว อ้อยังมีสีดำที่กับสีเขียว/ดำ ที่ตัวชาร์จ กับเหลื่อง/ขาวแลเขียวทีปลักเล็กๆใกล้ๆกับตัวชาร์จ ไม่ได้ต่อเอาไว้ เดี๋ยวเจอเจ๋งๆจะลงให้ทีหลัง เท่าที่เล่าให้ฟังมานี้ก็ครบระบบแล้ว ที่นี้มาว่ากันถึงเรื่องของพระเอกไฟหน้าขาดเมื่อเร่ง เครื่อง ปัญหานี้มีอยู่อย่างเดียว คือระบบชาร์จล้มเหลวหรือใช้ไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นไฟจากมัดไม่มีมา ตัวชาร์จเสีย แบทเสีย สายแบทสกปรกหรือขาด สิ่งต่างๆเหล่านี้ล้วนทำเกิดอาการดังกล่าวเพราะระบบน ี้ใช้แบทเป็นโอเวอร์โลตนะครับ แต่ถ้าระบบชาร์จดีแล้วยังขาดอีกก็ต้องใช้วิชามารกันล ะ คือเอาสีดำที่สวิทย์แฮนด์จั๊มพ์เข้ากับสีเหลืองไปเลย ก็คือเอาไฟท้ายมาถ่วงไฟหน้าอีกชั้นหนึ่งนั่นเอง
    CLINIC BIKE CLASSIC
    รับซ่อมและตกแต่งรถคลาสสิค ทำสี ปัดเงา ชุบโครมเมียม ฟิตเครื่อง เดินสายไฟ แปลงระบบไฟ ดัดแปลงตามสั่งทุกรูปแบบ รับทำทุกรุ่นทุกสภาพ
    จำหน่ายอะไหล่รถคลาสสิค
    * ทุกระบบจบที่เดียว *
    โดย k. หนึ่ง Tel. 086-8867082
    (คนอุทัยแต่ใจบางพลี)
    ธนาคารไทยพาณิชย์ เลขที่ 3206213904 ธีรวัตร์ ชูตระกูล
    หรือตรวจสอบข้อมูลได้ที่

Junior Member wingman11's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีครับ
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆๆครับ....พี่แดง..gl...ที่ให้คำปรึกษาและแ นะนำ...
    ผมเองครับที่โทรไปถามพี่แดง....จะจำให้ขึ้นใจเลย

Junior Member wingman11's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีครับ
    ขอบคุณ
    0

พี่แดง..ครับ....

ที่ผมวงกลมคือสายอะไรครับ....พี่แดง....

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingman11 : 09-08-2010 เมื่อ 18:32

สถานที่
    ไม่มีครับ
    ขอบคุณ
    0

3เส้นนี้มาจากปลักตัวชาร์จ...ครับ
    เส้นที่ 1 ผมเอาไปต่อกับไฟที่ออกมาจากสวิทช์ เปิด/ปิด (สีดำ )
    เส้นที่ 2 เป็นเส้นกราว์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingman11 : 09-08-2010 เมื่อ 19:28

สถานที่
    ไม่มีครับ
    ขอบคุณ
    0

สายที่ผมผมวงกลมมาจากสวิทย์มือมันควรจะต้องต่อกับสาย อะไรที่มาจากตัวรถครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingman11 : 09-08-2010 เมื่อ 18:46

สถานที่
    ไม่มีครับ
    ขอบคุณ
    0

สายเกียร์ว่างออกจากตรงนี้ใช่ไหมครับพี่แดง....

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สายที่วงกลมเอาไว้ เป็นสายดินไฟลบครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wingman11 อ่านข้อความ

สายเกียร์ว่างออกจากตรงนี้ใช่ไหมครับพี่แดง....
    ถูกต้องครับแต่ปุ่มมันหักหรือหายไปไหนละ โดยปกติจะเห็นเป็นไฟเบอร์สามเหลี่ยม ตรงกลางเป็นทองเหลืองเล็กมีรูเสียบสายไฟถ้ามันหักไปก ็ไม่ต้องไปคิดถึงเรื่องเอาออก ให้พยายามต่อสายกับแกนกลางให้ได้ก็โอเคครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 09-08-2010 เมื่อ 19:58

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wingman11 อ่านข้อความ

3เส้นนี้มาจากปลักตัวชาร์จ...ครับ
    เส้นที่ 1 ผมเอาไปต่อกับไฟที่ออกมาจากสวิทช์ เปิด/ปิด (สีดำ )ายครับ
    เส้นที่ 2 เป็นเส้นกราว์
    ถูกต้องครับ และเส้นที่3. ตามวงกลมในรูปเป็นไฟท้ายครับ

สถานที่
    ไม่มีครับ
    ขอบคุณ
    0

พี่ครับ เส้นที่ 3 ผมเอาไปต่อโหลดไฟหน้าได้ไหม

บ้าน พี่แดงอยู่แถวไหน...ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wingman11 : 09-08-2010 เมื่อ 20:00

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สายที่ผมผมวงกลมมาจากสวิทย์มือมันควรจะต้องต่อกับสาย อะไรที่มาจากตัวรถครับ
    สายกราว์ดครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ต่อกับไฟเลี้ยว ไฟเบรค ไฟท้าย และมีเขียวแดงเป็นสายกราว์ดครับ

ต่อกับสายกราว์ดตามสีเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 09-08-2010 เมื่อ 20:25

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พี่ครับ เส้นที่ 3 ผมเอาไปต่อโหลดไฟหน้าได้ไหม

สายเส้นที่3.เป็นสายที่เอาไปไฟท้ายให้ต่อตามสีเดิมจา กสวิทย์แฮนด์ครับ การต่อโหลตไฟท้ายให้เอาสายสีดำที่สวิทย์แอนด์ ต่อรวมกันกับสีเหลืองของสวิมย์แฮนด์ แล้วเอาไปต่อกับสีเหลืองที่มาจากเครื่องครับ

บ้าน พี่แดงอยู่แถวไหน...ครับ
    หัวหินเป็นถินมีหอย ปูลมกุ้งฝอยดูหอยติด**........นครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dang gl : 09-08-2010 เมื่อ 20:27

Bookmarks