วิธีการถ่ายน้ำมันเครื่องครับ ^_^

ชื่อกระทู้: วิธีการถ่ายน้ำมันเครื่องครับ ^_^

Member Ga_zilla's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว........สบายใจ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน วิธีการถ่ายน้ำมันเครื่องครับ ^_^

วันก่อนครบกำหนดถ่ายน้ำมันเครื่องพอดีเลย ถ่ายรูปเก็บไว้ให้ท่านที่สนใจทำเองบ้าง ไม่ยากอย่างที่คิด ลองดูนะครับ

โฉมหน้าผู้เสียหาย

ขั้นแรกแกะฝากระโปรงข้างออกแล้วก้มดูใต้เครื่องจะเห็ นน็อตตัวที่ลูกศรชี้นะครับ (รถผมเป็นเบอร์ 11)
    ให้ใช้ประแจถอดน็อตออก น้ำมันเครื่องก็จะไหลออกมาทันที อย่าลืมหาถ้วยเล็กๆรองไว้นะครับ ไม่งั้นเลอะเทอะ

ถอดประเก็นเก่าที่เปื่อยยุ่ยออกจากน็อตแล้วใส่ตัวใหม ่เข้าไปแทน ช็ดทำความสะอาดคราบน้ำมัน เศษฝุ่นออก จนน้ำมันเครื่องไหลออกหมดใช้น็อตขันอุดรูไว้เหมือนเด ิม

ต่อไปเป็นการใส่น้ำมันเครื่องใหม่เข้าไปต้องมีอุปกรณ ์ 2 อย่างดังภาพนะครับ
    1.น้ำมันเครื่อง (ผมใช้เวเนียมาตลอด ไม่มีปัญหาอะไร)
    2. กระบอกแบบในรูป (เรียกชื่อไม่ถูก)

ใช้ก้อนหกินหรือไม้รองขาตั้งด้านขวาเพื่อให้รถเอียงไ ปด้านซ้ายนะครับ

ก้มลงดูใต้กระปุกเกียร์จะเห็นน็อตแบบในภาพใช้ประแจเบ อร์ 11 ถอดออกมาครับ
    (บางรุ่นจะเห็นคำว่า oil เขียนอยู่บนตัวน็อตครับ)

เอาน้ำมันเครื่องใหม่ที่ใส่กระปุกไว้บีบใส่รูดังกล่า ว ปกติผมใส่ 2 กระปุก ประมาณ 400 cc. ครับ
    ปกติผมทำแบบนี้ก็จะพอดีๆไม่ค่อยล้น
    พอครบแล้วก็ใช้น็อตตัวเดิมที่ทำความสะอาดเช็ดคราบฝุ่ น เปลี่ยนประเก็นแล้วใส่เข้าไปดังเดิมขันให้แน่นพอประม าณระวังเกลียวหวานนะ

ตั้งรถขึ้น เช็คดูว่าน้ำมันรั่วซึมจารูทั้ง 2 รำเปล่า น้ำมันเครื่องไหลย้อยไหม
    เป็นอันเสร็จครับ

อย่าลืมกำจัดน้ำมันเครื่องเก่าด้วยนะครับ (ดำปื้ดเชียว) ผมทำแบบในรูปอ่ะครับ แล้วก็เอาไปทิ้งร่วมกับขยะทั่วไป

ท่านใดมีวิธีกำจัดดีๆ ไม่เป็นพิษต่อสิ่งแวดล้อมก็บอกกันบ้างนะครับ

รูป รูป                      
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

jing's Avatar
    สถานที่
    สีแดงหมากสุก+ต้นประดู่แดง
    ขอบคุณ
    0

เวเนียซื้อที่ไหนครับ ร้านขายอะไร

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมครับ มีรูปประกอบ
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Scooter Only
    ขอบคุณ
    0

น้ำมันเครื่อง 4t ใช้กับเครื่อง 2t ได้ไม่มีปัญหาใช่ไม๊ครับ
    ใครรู้ช่วยตอบที

Junior Member wanttogo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้าวเวลาเอาน้ำมันออกนี่ต้องรูล่างเหรอครับ
    เวลาผมถ่ายออกผมใช้รูบนอ่ะแล้วก็ใส่กลับรูเดิมเข้าใจ ผิดมาตั้งนานเป็นปีเชียว
    แล้วจะซวยไหมเนี้ยกรู

มันจะเจ๊งไหมอ่ะบอกที

Member อาเจี่ย's Avatar
    สถานที่
    สจพ. คลับ
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดเลยคับพี่ ได้ความรู้สุดๆem95
    ท่านต้องสอนให้ลูกหลานของท่านรู้ว่า แผ่นดินที่เขาเหยียบอยู่คือเถ้าถ่านของบรรพบุรุษของเ รา เพื่อเขาจะได้เคารพแผ่นดินนี้ บอกลูกหลานของท่านด้วยว่า โลกนี้อุดมสมบูรณ์ไปด้วยชีวิตอันเป็นญาติพี่น้องของพ วกเรา
    สั่งสอนลูกหลานของท่านเช่นเดียวกับที่เราสอนลูกหลานข องเราเสมอมาว่า
    โลกนี้คือแม่ของเรา ความวิบัติใดๆที่เกิดขึ้นกับโลกก็จะเกิดขึ้นกับเราด้ วย
    หากมนุษย์ถมน้ำลายรดแผ่นดิน ก็เท่ากับมนุษย์ถ่มน้ำลายรดตนเอง
    เรารู้ดีว่าโลกนี้ไม่ได้เป็นของมนุษย์ แต่มนุษย์เป็นส่วนหนึ่งของโลก
    ทุกสิ่งทุกอย่างมีส่วนสัมพันธ์ซึ่งกันและกัน
    เช่นเดียวกับสายเลือดที่ความผูกพันในครอบครัว ทุกสิ่งทุกอย่างมีส่วนผูกพันต่อกัน ความวิบัติที่เกิดขึ้นกับโลกนี้จะเกิดขึ้นกับมนุษย์เ ช่นกัน มนุษย์มิได้เป็นผู้สร้างเส้นใยแห่งมวลชีวิตแต่มนุษย์ เป็นเพียงเส้นใยเส้นหนึ่งเท่านั้น
    หากเขาทำลายสายใยเหล่านี้ เขาก็ทำลายตัวเอง
    สุนทรพจน์ของหัวหน้าเผ่าอินเดียนแดงในมลรัฐ วอชิงตัน
    กล่าวเมื่อ ค.ศ.1854 เป็นการตอบข้อเรียกร้อง
    จากประธานาธิบดีสหรัฐที่ได้ขอซื้อดินแดนจากเผ่าอินเด ียนแดง

Humnoi Member ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
    สถานที่
    โบราณแมน อะจึ๋งๆปู้นๆ
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

เดี๋ยววันนี้ลุยเลย ฮ่าๆๆ ขอบคุณมากครับสำหรับรูปภาพประกอบ โคตรเทพ วันนี้เจอแน่เจ้าสปริ้นลูกพ่อ เปลี่ยนเลือดใหม่ซะเลย

ปาล์มโบราณแมน สองล้อจัตุรัส'46

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดมากเลยพี่ ไม่เสียแรงที่ติดตามผลงาน ไม่ว่าจะถ่ายนำมันเครื่องหรือเปลื่ยนสายคลัทช์ คราวหน้าผมขอวิธีเปลื่ยนกระปุกเกียร์ หรือวิธีเปลี่ยนสายเคเบิ้ลของกระเกียร์รวมทั้งวีธีกา รตั้งกระปุกเกียร์ด้วยนะพี่ ถูกใจจริงๆ/\2

Junior Member lagoza_vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up สุดยอดเลยคับ

มีรูปประกอบด้วย

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เยี่ยมเลยครับ

ดีจริงเลยครับที่มีรูปประกอบแบบนี้ เข้าใจง่ายดี อยากให้มีมาอย่างต่อเนื่องนะครับ ดีครับ ดี

Member luckynumber's Avatar
    สถานที่
    Ride Alone Club
    ขอบคุณ
    0

1964 ต้องใส่กี่ขวดถึงจะพอดีครับ แบบว่า ต้องล้นออกมาเยอะไหม เพราะว่าผมใส่สองขวดแล้วเอาก้อนหินที่รองขาตั้งลงแล้ วน้ำมัน ๆ ล้นออกมาเยอะมาก เลยไม่แน่ใจว่าต้องเติมเท่าไหร่

เคยเปลี่ยนเองมาครั้งหนึ่ง ใส่เยอะไป ซิลน้ำมันล้อแตกเลย เลยไม่มั่นใจครับ
    "ซ้อนคนเมาระวังไม่ถึงที่ ซ้อนท้ายพี่ถึงบ้านปลอดภัย"

"งดให้ความช่วยเหลือสำหรับผู้ที่ใช้ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง"

http://www.yofukuyashop.com เปิดรับ Pre order สินค้าจากญี่ปุ่น สนใจดูรายละเอียดด้านในเลย

Junior Member HighHeaD's Avatar
    สถานที่
    อิสระ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สุดยอดคับ

ขอบคุณอีกแรงขับพี่น้องมีประโยชน์มักๆๆๆๆๆ

รูป รูป  

Junior Member mama81's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อไหร่จะต้องถ่ายน้ำมันเครื่องครับ

มือใหม่ หัด ถ่าย

ขอบคุณ
    0

Smile ผมใช้เวเนียขวดเหลืองน้ำมันเกียร์

ผมใช้เวเนียขวดเหลืองน้ำมันเกียร์
    ใช้ได้ป่าวคร้าบ

Member onepark1's Avatar
    สถานที่
    Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Talking 555+

พอถ่ายน้ำมันเครื่องเสร็จก็ ชนแก้วครับ
    แก้วมาม่านั้นละครับ
    กระดกๆๆเรย
    หรือ
    ขวดบีทาเก้นก้อได้
    ฉลองความโฉดให้
    64
    em94em94em94em94em94em94em94em94em94em94
    รับหุ้มล้อ จักรยานฟิกเกียร์ งานดี ราคาถูก 600-
    083-3323234 ตั๊กครับ

Bookmarks