สิ่งที่ต้องทำเมื่อคุณทอดทิ้งรถไว้นานๆ - หน้า 4

ชื่อกระทู้: สิ่งที่ต้องทำเมื่อคุณทอดทิ้งรถไว้นานๆ

Tha Kham Classic Bike sakvun's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถโบราณเมืองท่าข้าม สุราดและสองล้อลูกอิสานร้อยเอ็ดคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมมากเลยคะ ได้ความรู้ดีจังเลย
    Classic...อยู่ที่ใจใช่วัตถุ...อายรึเปล่า?
    รถเก่าแซง!!!
    วิ่งด้วยใจ..ไปด้วยเบนซิน...ถ้าปั๊มปิด...ก็หาคนช่วย ยัน...

facebook : [email protected]

[email protected]
    http://electronics30.hi5.com

Junior Member blackfox's Avatar
    สถานที่
    SRiSaRaD ClAsSiC
    ขอบคุณ
    1

ได้ความรู้เพิ่มคับ ขอบุณ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ กำลังจะต้องทอดทิ้งรถเป็นเวลา3เดือนพอดี ^^

Junior Member baconut's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เป็นเกล็ดความรู้มาก ขอบคุณครับ..

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เมฆูโต้ อ่านข้อความ
    เมื่อยามใด ที่เราจะต้องห่างไกลเจ้ารถสุดที่รักของเรา อาจจะเป็นเดือน เป็นปี โดยที่ไม่มี คน ดูแลให้ เราจะต้องทำอย่างไรบ้าง?

เพื่อให้รถคู่ใจสุดที่รักของเรายังคงสามารถกลับมาขี่ ได้ดังเดิม เมื่อเราต้องการใช้งาน วิธีปฏิบัติที่แนะนำมีดังนี้

2. เติมน้ำมันให้เต็มถัง ก็เพราะว่า ปกติแล้ว น้ำมันเชื้อเพลิงจะมีอุณหภูมิต่ำกว่าบรรยากาศ ภายนอก ซึ่งก่อให้เกิดการควบแน่นกลายเป็นหยดในเกาะในถังน้ำม ันได้ เราจึงควรเติมน้ำมัน ให้เต็มถัง เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดหยดน้ำเหล่านี้ ซึ่งเป็นที่มาแห่งสนิมได้ also if bike uses carburetor, drain the float bowls, and turn off petcock, this will help prevent carbs from gum up from sitting when bowls are full of gasoline

9. หาคนช่วยสตาร์ทเครื่อง ถ้าเป็นไปได้ ควรจะวานคนที่พอจะมีความรู้เรื่องรถบ้าง ช่วยสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้สัก 10-15 นาที/วัน จะเป็นเรื่องที่ดีมาก (กรณีนี้ แบตฯ ไม่ต้องถอดออกก็ได้) when started, better to get the bike running until operating temperature, otherwise you may get water condensation in the engine and exhaust pipes, which will cause rust in the pipes and acid in the eninge from water drops mixing with oil. if park bike for extended for period of time, better to just kick the engine to get oil lube to the top end
    hope this help

ขอบคุณครับท่าน

Bookmarks