Old Ex Policemans "SUNBEAM" Bicycle - หน้า 3

ชื่อกระทู้: Old Ex Policemans "SUNBEAM" Bicycle

อยากล้างให้ดูเงางาม ต้องทำไงบ้างคับพี่ กลัวเคมีทำให้ลายเส้นเสียหายครับ
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

Member Herr. Fahrrad's Avatar
    ขอบคุณ
    45

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    ผมลองดูรายละเอียดเกียร์ มือเกียร์ ตัวรถ ฯลฯ ตอนแรกปักกะตือ(หนังสือ)บอกตัวลายธงเกียร์เนี่ย มันผลิตช่วงปี 1907-1935 ได้มาหน่อยละ แต่มันกว้างมาก ดูข้อมูลอื่นประกอบ บีบลงมาได้จนถึงปี 1918-1930 แต่ยังมีตัวแปรอีกหลายตัวที่ขัดแย้งกันเอง เอาเป็นรอบสองจะขอมาโม้อีกรอบละกันครับ
    ขอบคุณครับ รอรอบสองครับ

ขอบคุณ
    45

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ommy อ่านข้อความ
    อยากล้างให้ดูเงางาม ต้องทำไงบ้างคับพี่ กลัวเคมีทำให้ลายเส้นเสียหายครับ
    อยากทราบเคล็ดลับเหมือนกันครับ
    แอบชื่นชมรถที่ครอบครองทุกๆคันครับ
    ใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดคราบสกปรกออกรอจนแห้งสนิท นำน้ำมันจักร (singer) ชะโลมบางๆแล้วใช้ผ้าลูบ โชคดีคันนี้สีค่อนข้างดี เลยได้อย่างที่เห็นครับ

ขอบคุณ
    45

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ new_hudson อ่านข้อความ
    สงสัยต้องเอามาลองปั่นดูนะครับอิอิ
    ได้เลย เดี๋ยววันอาทิตย์ถ้ามีเวลาขี่แวะไปที่บ้าน(ทางผ่าน)จ ะให้ขี่ตัวเป็นๆ

รถสวยมากๆเลยครับ...

ชื่นชมด้วยตาก็พอแล้วเรา เพราะฉันนั้นมันไม่มีวาสนา...

เคยขี่ของคนอื่นเขาครั้งเดียวเอง...Sunbeam ขี่ยากมาก...
    อย่าไปคิดว่าไม่มีวาสนา ต้องตั้งความหวังไว้ว่าวันนึง ต้องเป็นของเรา

ขอบคุณ
    45

ระบบล็อคคอ

อุปกรณ์ยังอยู่ครบ เงี่ยงปลาดุก (ผมตั้งเอง) กับสกรูคายล็อค

วิธีใช้งาน ขันสกรูเข้าให้แน่น แล้วปรับเข้าล็อค คายสกรูแล้วเงี่ยงปลาดุกก็จะเข้าไปล็อคในร่อง เราจะหันคอรถไม่ได้ ถ้าจะปลดล็อคก็ทำย้อนกลับ

รูป รูป      

Senior Member ongla's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Herr. Fahrrad อ่านข้อความ
    ระบบล็อคคอ

อุปกรณ์ยังอยู่ครบ เงี่ยงปลาดุก (ผมตั้งเอง) กับสกรูคายล็อค

วิธีใช้งาน ขันสกรูเข้าให้แน่น แล้วปรับเข้าล็อค คายสกรูแล้วเงี่ยงปลาดุกก็จะเข้าไปล็อคในร่อง เราจะหันคอรถไม่ได้ ถ้าจะปลดล็อคก็ทำย้อนกลับ

ครับ
    เป็นเสน่ห์ของราชันย์แห่งแสงอาทิตย์สีทองเค้าหล่ะครั บ
    คลายสกรูจนเข้าล๊อค แล้วคลายไปจนสกรูหลุดออกมา
    เก็บใส่กระเป๋ากางเกงติดตัวไปด้วยคล้ายกับเป็นกุญแจล ๊อคกันขโมย
    ขากลับก็ล้วงสกรูมาขันกลับเข้าไป เป็นการปลดล๊อค ขยับคอรถได้
    PAT เค้าละครับ
    เริ่มกับ Golden Sunbeam ตั้งแต่ปี 1911

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ongla : 03-09-2010 เมื่อ 00:57

ขอบคุณ
    0

ฝากสังเกตุขนาดสกรูของคุณ Herr. Fahrrad
    ผิดกับรูปของผมนะครับ คนละลักษณะเลย

รูป รูป  

255289's Avatar
    สถานที่
    @ เจียงใหม่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Herr. Fahrrad อ่านข้อความ
    ผมก็ติดตามเจ้า Lady Sunbeam 1906 Edition. ของคุณอยู่ ประกอบเสร็จเมี่อไหร่ลงให้ชมกันเน้อ ว่าแต่ว่ายางเบรคที่ Seller แถมมาให้ ถ้าไม่ได้ใช้ช่วยส่งมาทางนี้น๊ะครับ
    ขอบคุณครับ พอดีว่ายางเบรคของเดิมติดรถไม่มีมาครับ ฝรั่งเค้าเลยแถมให้มาใส่ ให้พอเบรคได้ครับ
    ของพี่ Herr. Fahrrad คันนี้สะอาดสวยใส สีดีจริงๆ ครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ongla อ่านข้อความ
    ฝากสังเกตุขนาดสกรูของคุณ Herr. Fahrrad
    ผิดกับรูปของผมนะครับ คนละลักษณะเลย
    ส่วนคันนี้ผมชอบลูกเกียร์เป็นพิเศษเลยครับอาจารย์
    Email: [email protected] [email protected]
    โทร. 081-0309924"โย" [COLOR="#008000"]
    Bank account: ธ.กรุงไทย สาขาแม่โจ้ 375-0-00030-1
    ธ.กรุงเทพ สาขาตลาดมีโชค 675-0-12503-8

นอน ในท่าที่อยากนอน..

[IMG][/IMG]

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

โย...โย...สวยมากๆๆถึงมากๆๆๆๆๆ....
    เวลาติดต่อ 08.00-18.00น.
    .
    .
    จำหน่ายจักรยานยนต์BMW R50 R60 R69S

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=268516

###########ขายอะไหล่ BMW Pre1969###########

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=370731

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ 255289 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ พอดีว่ายางเบรคของเดิมติดรถไม่มีมาครับ ฝรั่งเค้าเลยแถมให้มาใส่ ให้พอเบรคได้ครับ
    ของพี่ Herr. Fahrrad คันนี้สะอาดสวยใส สีดีจริงๆ ครับ

ส่วนคันนี้ผมชอบลูกเกียร์เป็นพิเศษเลยครับอาจารย์
    คุณ Herr. Fahrrad และคุณ โย ครับ

ช่วงนี้พายุลำแสงอาทิตย์พัดกระหน่ำเข้าไทยเป็นระลอกๆ
    ที่สำคัญเป็นพายุเก่าแก่มากๆซะด้วย ทำเอาวงการสั่นสะเทือนเชียว
    ผมว่าซันบีมนี่ เสน่ห์อยู่ที่รายละเอียดปลีกย่อยแต่ละอย่าง แตกต่างไปหลายๆแนว
    ชวนติดตาม เสาะหาความต่างในความเหมือน
    แค่เกียร์ เบรค จานโซ่ จิปาถะ ออกมาได้แว๊บ แล้วหาย
    ผมกำลังคิดว่าจะหาทางรื้อ Three Speed ดู ยังกล้าๆกลัวๆเหมือนกัน
    อาจจะต้องรอของ Dursley Pedersen ตัวนี้ถึงมือก่อน แล้วอาจจะตัดสินใจว่าจะรื้อสังเกตุข้อแตกต่างดู
    อย่างไรก็ตาม ชื่นชมในรถของทั้งสองท่าน และท่านอื่นๆที่ผมยังไม่กล้าเข้าไปเสวนาด้วย
    ยอมรับว่าได้เปิดหู เปิดตาขึ้นอีกมากเลยครับ
    ขอบคุณครับ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    45

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ongla อ่านข้อความ
    ครับ
    เป็นเสน่ห์ของราชันย์แห่งแสงอาทิตย์สีทองเค้าหล่ะครั บ
    คลายสกรูจนเข้าล๊อค แล้วคลายไปจนสกรูหลุดออกมา
    เก็บใส่กระเป๋ากางเกงติดตัวไปด้วยคล้ายกับเป็นกุญแจล ๊อคกันขโมย
    ขากลับก็ล้วงสกรูมาขันกลับเข้าไป เป็นการปลดล๊อค ขยับคอรถได้
    PAT เค้าละครับ
    เริ่มกับ Golden Sunbeam ตั้งแต่ปี 1911
    นอนดึกจังครับอาจารย์ ข้อมูลแน่นปึกเลยครับ

ขอบคุณ
    45

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD อ่านข้อความ
    โย...โย...สวยมากๆๆถึงมากๆๆๆๆๆ....
    ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวคืนนี้จะเร่งประกอบให้เสร็จ เผื่อพรุ่งนี้อาจมีแขกมาเยือน

ขอบคุณ
    45

คุณ Herr. Fahrrad และคุณ โย ครับ

ช่วงนี้พายุลำแสงอาทิตย์พัดกระหน่ำเข้าไทยเป็นระลอกๆ
    ที่สำคัญเป็นพายุเก่าแก่มากๆซะด้วย ทำเอาวงการสั่นสะเทือนเชียว
    ผมว่าซันบีมนี่ เสน่ห์อยู่ที่รายละเอียดปลีกย่อยแต่ละอย่าง แตกต่างไปหลายๆแนว
    ชวนติดตาม เสาะหาความต่างในความเหมือน
    แค่เกียร์ เบรค จานโซ่ จิปาถะ ออกมาได้แว๊บ แล้วหาย
    ผมกำลังคิดว่าจะหาทางรื้อ Three Speed ดู ยังกล้าๆกลัวๆเหมือนกัน
    อาจจะต้องรอของ Dursley Pedersen ตัวนี้ถึงมือก่อน แล้วอาจจะตัดสินใจว่าจะรื้อสังเกตุข้อแตกต่างดู
    อย่างไรก็ตาม ชื่นชมในรถของทั้งสองท่าน และท่านอื่นๆที่ผมยังไม่กล้าเข้าไปเสวนาด้วย
    ยอมรับว่าได้เปิดหู เปิดตาขึ้นอีกมากเลยครับ
    ขอบคุณครับ
    ถูกต้องเลยครับอาจารย์ ตอนแรกก็กล้าๆ กลัวๆ ไม่กล้าทำ แต่ถ้าไม่ทำก็ไม่รู้ มันมีเสน่ห์ในรายละเอียดที่ชวนติดตามจริงๆครับ ยังไงพาเจ้า Dursley Pedersen ไปเชียงใหม่ด้วยนะครับอาจารย์

ขอบคุณอีกครั้งครับคุณโย

ขอบคุณ
    45

ชมกันต่อ สูบและหลักสูบ

สูบ Bluemel ติดมากับรถ

รูป รูป      

Member NengNSW's Avatar
    สถานที่
    ออมชอม
    ขอบคุณ
    0

มีมนต์เสน่ห์จริงๆๆครับสำหรับเจ้า sunbeam (จอมราชันย์แห่งแสงอาทิตย์สีทอง)มีทั้งศาสตร์และศิลป ์ในสไตล์ของsunbeam
    >>>สวยงามครับนายช่างเสรี<<<

ป๋าเหน่ง nsw
    คำขวัญอำเภอหนองบัว
    หลวงพ่อเดิมสร้างเมือง ลือเรื่องความสามัคคี
    ประเพณีแห่นาคหมู่ หินสีฃมพูคู่เขาพระ
    เมืองพันสระนามกล่าวขาน พิพิธภัณฑ์พื้นบ้านมากมี
    ข้าวสารดีมีชื่อ นามระบือคือหนองบัว

Bookmarks