อยากรุ้ว่าซื้อเล่นทะเบียนไปทำไม

ชื่อกระทู้: อยากรุ้ว่าซื้อเล่นทะเบียนไปทำไม

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Talking อยากรุ้ว่าซื้อเล่นทะเบียนไปทำไม

ผมเห็นคนซื้อขายเล่นทะเบียนรถกับมันเอาไปทำไรได้พี่ใ นเมื่อทะเบียนมันก็ไม่ตรงกันแล้ว::

Junior Member acrophobia's Avatar
    สถานที่
    ชลบุรี @ kmit nb
    ขอบคุณ
    0

เค้าก็นำไปสวมครับ ก็ขูดเลขเก่าออก แล้วตอกเลขใหม่ใส่ไป แต่จะโดนจับได้หรือไม่ได้ก็ขึ้นอยู่กับความแนบเนียมข องการตอกและกำลังทรัพย์ครับ /\ /\
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย acrophobia : 18-01-2006 เมื่อ 08:48
    มี เวสป้า กับ converse ชีวิตก็สนุกแว้ววววว............../\3

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ acrophobia
    เค้าก็นำไปสวมครับ ก็ขูดเลขเก่าออก แล้วตอกเลขใหม่ใส่ไป แต่จะโดนจำได้หรือไม่ได้ก็ขึ้นอยู่กับความแนบเนียมขอ งการตอกและกำลังทรัพย์ครับ /\ /\
    ถูกต้องแล้วครับ

Junior Member moowanja's Avatar
    สถานที่
    1988/1 เดอะมอลล์อพาร์ทเมนต์ ห้อง427
    ขอบคุณ
    0

ขอเพิ่มเติมเรื่องการซื้อเล่มทะเบียนนะครับ
    เนื่องจากว่า กฏหมายกำหนดให้รถทุกคันที่วิ่งบนท้องถนนต้องมีป้ายทะ เบียนครับ ดังนั้น การที่เราจะให้รถโบราณวิ่งบนถนนได้โดยถูกกฏหมายจึงต้ องมีทะเบียนและป้ายทะเบียนครับ
    เนื่องจากปัญหาหลายประการของเจ้าของรถโบราณ ตั้งแต่ทะเบียนหาย เจ้าของตาย เลขไม่ตรง ฯลฯ ทำให้การที่จะทำให้รถมีทะเบียนอย่างถูกกฏหมายจึงเป็น เรื่องที่ยากพอๆกับเข็นครกขึ้นจากมหาสมุทร เพราะกฏหมายไม่เปิดช่องว่างตรงนี้ให้เลย (ยกเว้นกำลังภายในดี รู้จักเจ้าหน้าที่ และอยู่บ้านนอก) ดังนั้น วิธีที่ง่ายที่สุดในการที่จะทำให้รถมีทะเบียน คือ การนำทะเบียนที่มีอยู่แล้ว มาติดกับรถคันอื่นที่No-Book จากความคิดที่ว่า ตำรวจ ไม่ก้มมองดูเลขเครื่องว่าตรงกับทะเบียนหรือไม่ จึงทำให้แรกสุด ก็แค่เอาป้ายทะเบียนจากที่ไหนก็ได้มาติด ต่อมา ตำรวจเริ่มตรวจมากขึ้น ทั้งทะเบียนและป้ายวงกลม (ป้ายแสดงการเสียภาษี) รวมทั้ง ยอมที่จะ ก้ม ลงไปดูว่าเลขมันตรงไหม ทำให้เจอข้อหาใช้เอกสารราชการปลอมอีกกระทงหนึ่งนอกจา กข้อหาใช้รถไม่มีป้ายทะเบียน และไม่เสียภาษี อีกทั้ง เมือ่มีการใช้มากขึ้น ย่อมมีการซื้อขายเกิดขึ้น คงไม่มีใครอยากได้รถNo-Bookไปขับ ให้ตำรวจจับเล่นๆ จึงต้องมีกระบวนการตบตาเพิ่มขึ้น นั่นคือการ ตอกเลข เพราะรถทุกคัน ต้องมีเลขแสดงตัวตนเฉพาะคัน เพื่อง่ายต่อการตรวจสอบของเจ้าหน้าที่ และจากการที่รถมันมีทะเบียนอยู่แล้ว การจะหาทะเบียนใหม่ให้มัน จึงต้องทำให้แนบเนียนที่สุดตั้งแต่หาทะเบียนรุ่นเดีย วกัน ตอกเลขใหม่ รวมถึงยกเครื่องที่มีทะเบียนมาวางใหม่ซะเลย ซิ่งวิธีที่ถูกที่สุด คือการซื้อทะเบียน แล้วนำมาตอกใหม่จากช่างผู้มีฝีมือ เพราะตำรวจไม่รู้หรอกว่า คุณตอกเลขมา เพราะตำรวจไม่มีข้อมูลว่า เลขมันลักษณะอย่างไร แค่มันตรงกับในคู่มือก็ได้แล้ว เสีย 200 ค่าไม่เสียภาษี หรือ100เดียวถ้าคุยกันรู้เรื่อง หรือถ้าได้ทะเบียนที่ดีๆหน่อย ไม่ขาดต่อ ก็ได้ป้ายวงกลมมาด้วย ทีนี้หล่ะ ขี่ผ่านหน้าก็ไม่กลัวโดนจับ (อย่าลืม พรบ ละกัน)
    เพิ่มเติมอีกนิดว่า การตอกเลขมีความสำคัญมาก ถ้ามีตัวอย่างของเลขที่เราจะตอก จะทำให้การตอกเลขมีคุณภาพมาก เพราะเจ้าหน้าที่ขนส่งจะนำเลขที่ขูดได้ไปเทียบกับข้อ มูลที่มีอยู่ หากเจ้าหน้าที่จับไม่ได้ การทำนิติกรรมกับรถคันนั้นก็สบาย จะโอนจะขายก็ง่าย แถมยังมั่นใจเวลาเจอตำรวจ แต่หากทำไม่เนียน รถจะเน่าทันที เข้าขนส่งไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง (ยกเว้นจะเข้าไปขี่รถเล่นเฉยๆ)
    ดังนี้ จึงเป็นเหตุว่าทำไม ต้องหาซื้อทะเบียนกันครับ
    ~เห็นเป็น C Class ไอ้เราก็นึกว่า Benz~

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ moowanja
    ขอเพิ่มเติมเรื่องการซื้อเล่มทะเบียนนะครับ
    เนื่องจากว่า กฏหมายกำหนดให้รถทุกคันที่วิ่งบนท้องถนนต้องมีป้ายทะ เบียนครับ ดังนั้น การที่เราจะให้รถโบราณวิ่งบนถนนได้โดยถูกกฏหมายจึงต้ องมีทะเบียนและป้ายทะเบียนครับ
    เนื่องจากปัญหาหลายประการของเจ้าของรถโบราณ ตั้งแต่ทะเบียนหาย เจ้าของตาย เลขไม่ตรง ฯลฯ ทำให้การที่จะทำให้รถมีทะเบียนอย่างถูกกฏหมายจึงเป็น เรื่องที่ยากพอๆกับเข็นครกขึ้นจากมหาสมุทร เพราะกฏหมายไม่เปิดช่องว่างตรงนี้ให้เลย (ยกเว้นกำลังภายในดี รู้จักเจ้าหน้าที่ และอยู่บ้านนอก) ดังนั้น วิธีที่ง่ายที่สุดในการที่จะทำให้รถมีทะเบียน คือ การนำทะเบียนที่มีอยู่แล้ว มาติดกับรถคันอื่นที่No-Book จากความคิดที่ว่า ตำรวจ ไม่ก้มมองดูเลขเครื่องว่าตรงกับทะเบียนหรือไม่ จึงทำให้แรกสุด ก็แค่เอาป้ายทะเบียนจากที่ไหนก็ได้มาติด ต่อมา ตำรวจเริ่มตรวจมากขึ้น ทั้งทะเบียนและป้ายวงกลม (ป้ายแสดงการเสียภาษี) รวมทั้ง ยอมที่จะ ก้ม ลงไปดูว่าเลขมันตรงไหม ทำให้เจอข้อหาใช้เอกสารราชการปลอมอีกกระทงหนึ่งนอกจา กข้อหาใช้รถไม่มีป้ายทะเบียน และไม่เสียภาษี อีกทั้ง เมือ่มีการใช้มากขึ้น ย่อมมีการซื้อขายเกิดขึ้น คงไม่มีใครอยากได้รถNo-Bookไปขับ ให้ตำรวจจับเล่นๆ จึงต้องมีกระบวนการตบตาเพิ่มขึ้น นั่นคือการ ตอกเลข เพราะรถทุกคัน ต้องมีเลขแสดงตัวตนเฉพาะคัน เพื่อง่ายต่อการตรวจสอบของเจ้าหน้าที่ และจากการที่รถมันมีทะเบียนอยู่แล้ว การจะหาทะเบียนใหม่ให้มัน จึงต้องทำให้แนบเนียนที่สุดตั้งแต่หาทะเบียนรุ่นเดีย วกัน ตอกเลขใหม่ รวมถึงยกเครื่องที่มีทะเบียนมาวางใหม่ซะเลย ซิ่งวิธีที่ถูกที่สุด คือการซื้อทะเบียน แล้วนำมาตอกใหม่จากช่างผู้มีฝีมือ เพราะตำรวจไม่รู้หรอกว่า คุณตอกเลขมา เพราะตำรวจไม่มีข้อมูลว่า เลขมันลักษณะอย่างไร แค่มันตรงกับในคู่มือก็ได้แล้ว เสีย 200 ค่าไม่เสียภาษี หรือ100เดียวถ้าคุยกันรู้เรื่อง หรือถ้าได้ทะเบียนที่ดีๆหน่อย ไม่ขาดต่อ ก็ได้ป้ายวงกลมมาด้วย ทีนี้หล่ะ ขี่ผ่านหน้าก็ไม่กลัวโดนจับ (อย่าลืม พรบ ละกัน)
    เพิ่มเติมอีกนิดว่า การตอกเลขมีความสำคัญมาก ถ้ามีตัวอย่างของเลขที่เราจะตอก จะทำให้การตอกเลขมีคุณภาพมาก เพราะเจ้าหน้าที่ขนส่งจะนำเลขที่ขูดได้ไปเทียบกับข้อ มูลที่มีอยู่ หากเจ้าหน้าที่จับไม่ได้ การทำนิติกรรมกับรถคันนั้นก็สบาย จะโอนจะขายก็ง่าย แถมยังมั่นใจเวลาเจอตำรวจ แต่หากทำไม่เนียน รถจะเน่าทันที เข้าขนส่งไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง (ยกเว้นจะเข้าไปขี่รถเล่นเฉยๆ)
    ดังนี้ จึงเป็นเหตุว่าทำไม ต้องหาซื้อทะเบียนกันครับ
    ถูกต้องอีกแล้วครับท่าน

จุ จุ......เดียวตำรวจได้ยิน:d

Junior Member moowanja's Avatar
    สถานที่
    1988/1 เดอะมอลล์อพาร์ทเมนต์ ห้อง427
    ขอบคุณ
    0

อันที่จริงต้องบอกต่ออีกหน่อยนะครับ ในกรณีที่เราเจอตำรวจเรียก เมื่อจอดรถแล้วนะครับ ยกมือใหว้ก่อนเลยครับ แล้วรอฟังว่าตำรวจจะแจ้งข้อหาว่าอะไร อย่าพยายามทำหน้าเซ็งเด็ดขาดนะครับ เพราะตำรวจจะหมั่นใส้เอา เขาไม่ค่อยอยากจับเท่าไหร่หรอกครับ นอกจากมีคำสั่งจากนาย หรือกรณีอื่นๆ เช่น ขาดค่าน้ำแข็ง โซดา ซึ่งค่าน้ำแข็งกะโซดาไม่แพงนะครับ ร้อยเดียวอยู่ คุยดีๆครับ อย่างมากก็50 ต่อรองอย่าให้เขียนใบสั่งครับ เพราะโดนแล้ว เต็มๆครับ ไม่มีส่วนลด ตำรวจได้ค่าใบสั่ง 95%ของค่าปรับนะครับ อีก5%เข้าหลวง ดังนั้น กรณีไม่ใส่หมวกกันน๊อก ปรับ 200 ตำรวจได้ 190 นะครับ ถ้าเขาขอร้อยเดียวให้เถอะครับ จะได้ไม่ยุ่งยาก เพราะกว่าตัวเงินนี้จะมา โดนนายหักเกือบหมดแล้ว เขาก็ไม่ได้อะไรเลย ช่วยๆกัน
    อย่าเถียงด้วยนะครับ ให้คุยแค่ชี้แจงพอ
    ~เห็นเป็น C Class ไอ้เราก็นึกว่า Benz~

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ moowanja

ล่อแหลมๆมาก ระวังนะกระทู้แบบนี้ จะทำให้เกมกันทั้งวงการ
    ความรู้น่ะ ก็อยากบอก แต่บอกไป พูดไป กระทู้เปนสาธารณะ
    ใครจะเข้ามาดูก้ได้
    ทั้งเด้กประถม มัธยม อนุบาล นายก ตร รวมทั้งแว๊นเกอร์ด้วย

เอาไว้ถามผู้รู้รอบนอกดีกว่านะ
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

kenjii's Avatar
    สถานที่
    อิสระ บินเดี่ยวตลอด ^^
    ขอบคุณ
    3

นั่นดิครับ เจียววุ้ย!

Junior Member naaecb's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ทั้งหมด...หยุดอยู่กับที่ และกรุณาอยู่ในความสงบ ตำรวจล้อมท่านไว้หมดแล้ว มอบตัวซะ!!!!

Member
    ขอบคุณ
    0

เรียนถามผู้รู้อีกนิดครับ( อย่าเพิ่งลบนะครับ) กรณีบอดี้รถเป็นc65 แต่เลขโครงเป็นคัสตอม เครื่องเป็นคัสตอม หมายเลขตรงทุกอย่าง
    มีทะเบียนเล่มส้ม อย่างนี้ขอจดทะเบียนใหม่ได้หรือปล่าว แล้วจะเข้าข่ายผิดกฎหมายหรือปล่าวครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย plalin : 21-07-2010 เมื่อ 21:22

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าไม่ผิดนะ ถ้าเกิดจากในกรณีที่ว่า ตัว Body เดิม C65 แล้วเปลี่ยนเครื่อง เลยต้องใช้ ทะเบียนของเครื่องใหม่ ..ต้องถามว่า เลขโครงขนส่งตอกให้ใหม่หรือป่าว ตรงกับเล่มหรือป่าวคับ ..ถ้าตรงกับเล่มก็ Ok... ใน Case แบบนี้เกิดจาก การแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์ แล้วยกเลิกทะเบียนเดิม เครื่องเดิม โดยเจ้าของรถเป็นผู้ยื่นคำร้องกับขนส่งเอง โดยถูกต้องตามระเบียบการ และให้ขนส่งตอกเลขโครงใหม่ ให้ตรงกับทะเบียนใหม่ คล้ายกันกับ การยกเครื่องใหม่ของรถยนต์คับ....ถ้าถูกต้องแต่แรก ..ไม่ผิดกฎหมายคับ ..ก็ลองไปแจ้งขนส่งดูคับ ..ไม่ต้องไปกลัว รถไม่ได้ขโมยมาสักอย่าง..
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ plalin อ่านข้อความ
    เรียนถามผู้รู้อีกนิดครับ( อย่าเพิ่งลบนะครับ) กรณีบอดี้รถเป็นc65 แต่เลขโครงเป็นคัสตอม เครื่องเป็นคัสตอม หมายเลขตรงทุกอย่าง
    มีทะเบียนเล่มส้ม อย่างนี้ขอจดทะเบียนใหม่ได้หรือปล่าว แล้วจะเข้าข่ายผิดกฎหมายหรือปล่าวครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย vespa.never.die : 28-07-2010 เมื่อ 13:07

Member
    ขอบคุณ
    0

คือว่าไปตัดเลขโครงของคัสตอมมาใส่อ่ะครับแล้วก็ถือเล ่มของคัสตอมอยู่กรณีนี้จะจดทะเบียนใหม่ได้ป่าวครับขอ คำแนะนำหน่อยครับแล้วถ้าเอาไปตรวจสภาพเองได้ป่าวครับ จะโดนยึดรถป่าวหรือมีความผิดหรือไม่ครับ ( ตอนซื้อไม่ได้ดูครับ คนขายบอกว่าทะเบียนโอนได้ ก็เลยซื้อ )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย plalin : 29-07-2010 เมื่อ 17:53

Bookmarks