ท่อโพลินี่ ดีจริงหรือ ?

ชื่อกระทู้: ท่อโพลินี่ ดีจริงหรือ ?

Senior Member imnoname101's Avatar
    สถานที่
    บ้านเวสป้า&อู่ช่างเต้ หน้ารูฟ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ท่อโพลินี่ ดีจริงหรือ ?

อยากรู้คับว่าท่อโพลินี่ที่เค้าใส่กันทั่วบ้านทั่วเม ืองเนี่ย มันวิ่งดียังไง ผมเองยังไม่เคยลอง และตอนนี้กะลังหาท่อซักใบใส่สปิ้นเครื่องpxอะคับ ใครคิดว่าท่ออันไหน สำนักไหน เจ๋งๆช่วยแนะนำหน่อยคับ อยากให้ลองเล่าประสบการณ์เรื่องท่อของแต่ละคนคับหน่อ ยคับ ขอขอบคุนมากคับ ลงรูปไว้ด้วยก้อดีนะคับ
    ปอเปี๊ยะสด สดตลอด/facebook

เลขบัญชี 3392668749 ธนาคารทหารไทย

ชื่อบัญชี นายวรภพ ไหมสุวรรณ

โทรศัพท์ : 0840997552 ปอเปี๊ยะ

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเครื่องไม่ได้ทำมาก็ใส่ไปก็เท่านั้นล่ะครับ ท่อโพลินี่ปกติที่ขายกันนี่คำนวนมาสำหรับเครื่องPx15 0ที่ผ่านการโม...จนได้ความจุใหม่ที่175cc ในรอบเครื่องต่ำด้อยกว่าท่อเดิมๆด้วยซ้ำไป .....แต่จะเห็นผลเมื่อรอบเครื่องกลาง-สูง....(ยังมีของPx200อีกหลายรุ่น)คนที่หัดแต่งส่วนม ากจะชอบเสียงของโพลินี่ก็เท่านั้น นี่ยังไม่รวมเสื้อ+ลูก ชุดแหวนอีกนะ อีกหลายตังค์ล่ะ ไหนจะเจียร์ตับเป็ด(ฝั่งใน)เปิดโร..ตามยี่ห้อเสื้อที ่ซื้อมา

ปล.ท่อเวสป้ามีหลายสำนักครับ ตั้งแต่3พัน-3หมื่น แต่งเวสป้าให้เป็นรถสนามจริงๆใส่ของมียี่ห้อเตรียมเง ินไว้ครึ่งแสนครับ แต่ถ้าแต่งตามช่างไทยไม่รู้ครับ

ปล.2มันคือความคึกคะนองของวัยรุ่นล่ะมั้ง ฮี่ๆ แนะนำว่าเอาเงินนี้ไปซื้อรถ2จังหวะญี่ปุ่นขี่บ้าพลัง คุ้มกว่าเยอะครับ หมื่นนึงนี่ได้รถอีกคันนึงสบายๆมีทะเบียน วิ่งเกือบ200ล่ะ

My Bike running on LPG

Senior Member imnoname101's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Mr.ไวไว อ่านข้อความ
    ถ้าเครื่องไม่ได้ทำมาก็ใส่ไปก็เท่านั้นล่ะครับ ท่อโพลินี่ปกติที่ขายกันนี่คำนวนมาสำหรับเครื่องPx15 0ที่ผ่านการโม...จนได้ความจุใหม่ที่175cc ในรอบเครื่องต่ำด้อยกว่าท่อเดิมๆด้วยซ้ำไป .....แต่จะเห็นผลเมื่อรอบเครื่องกลาง-สูง....(ยังมีของPx200อีกหลายรุ่น)คนที่หัดแต่งส่วนม ากจะชอบเสียงของโพลินี่ก็เท่านั้น นี่ยังไม่รวมเสื้อ+ลูก ชุดแหวนอีกนะ อีกหลายตังค์ล่ะ ไหนจะเจียร์ตับเป็ด(ฝั่งใน)เปิดโร..ตามยี่ห้อเสื้อที ่ซื้อมา

ปล.ท่อเวสป้ามีหลายสำนักครับ ตั้งแต่3พัน-3หมื่น แต่งเวสป้าให้เป็นรถสนามจริงๆใส่ของมียี่ห้อเตรียมเง ินไว้ครึ่งแสนครับ แต่ถ้าแต่งตามช่างไทยไม่รู้ครับ

ปล.2มันคือความคึกคะนองของวัยรุ่นล่ะมั้ง ฮี่ๆ แนะนำว่าเอาเงินนี้ไปซื้อรถ2จังหวะญี่ปุ่นขี่บ้าพลัง คุ้มกว่าเยอะครับ หมื่นนึงนี่ได้รถอีกคันนึงสบายๆมีทะเบียน วิ่งเกือบ200ล่ะ
    ขอบคุนมากคับ ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยคับ

แว๊สๆๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ** Yippy-hoho's Avatar
    สถานที่
    field hog
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imnoname101 อ่านข้อความ
    ขอบคุนมากคับ ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยคับ
    ผมก็เปนหนึ่งในหลายๆคนที่ใช้โพลินี่

ลองดูๆๆๆ โพลินี่อาจไม่ใช่ท่อที่ดีที่สุด แต่ที่อู่ใส่แล้วมันดันวิ่งดีหวะ อยากลองท่ออื่นเหมือนกันแต่งบน้อย

มันไม่มีคำว่าแรงที่สุดหรอกคับ รถญี่ปุ่นที่คุนบอก มันก็มีรถยุโรปที่แรงกว่า

มันอยู่ที่คนชอบคับอย่าล้ำเส้น ชอบทางไหนแต่งทางนั้น ผมว่าอย่าดูถูกช่างไทยคับ อย่างน้อยผมก็เปนคนไทยและเชื่อว่า

ไม่มีอะไรที่คนไทยทำไม่ได้ (ลองมาสัมผัสความแรงของสกู๊สเตอร์ก่อนคับ คุนทำได้ดีกว่าช่างรึเปล่า คุยกันเรื่องสกู๊สเตอร์ความแรงในแบบที่เจ้าของกระทู้ ถามเถอะ ไม่ใช่รถญี่ปุ่น** )
    HALL 100%

F I E L D H O G S C O O T E R **

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Yippy-hoho อ่านข้อความ
    ผมก็เปนหนึ่งในหลายๆคนที่ใช้โพลินี่

ลองดูๆๆๆ โพลินี่อาจไม่ใช่ท่อที่ดีที่สุด แต่ที่อู่ใส่แล้วมันดันวิ่งดีหวะ อยากลองท่ออื่นเหมือนกันแต่งบน้อย

มันไม่มีคำว่าแรงที่สุดหรอกคับ รถญี่ปุ่นที่คุนบอก มันก็มีรถยุโรปที่แรงกว่า

มันอยู่ที่คนชอบคับอย่าล้ำเส้น ชอบทางไหนแต่งทางนั้น ผมว่าอย่าดูถูกช่างไทยคับ อย่างน้อยผมก็เปนคนไทยและเชื่อว่า

ไม่มีอะไรที่คนไทยทำไม่ได้ (ลองมาสัมผัสความแรงของสกู๊สเตอร์ก่อนคับ คุนทำได้ดีกว่าช่างรึเปล่า คุยกันเรื่องสกู๊สเตอร์ความแรงในแบบที่เจ้าของกระทู้ ถามเถอะ ไม่ใช่รถญี่ปุ่น** )
    555 อยากแรงแบบเวสป้าอะ

แว๊สๆๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ** Yippy-hoho's Avatar
    สถานที่
    field hog
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ imnoname101 อ่านข้อความ
    ไม่น่าตั้งกระทู้แบบนี้เล้ยยยยยยยยยยยยยยย ปอเปี๊ยสดๆๆๆ **
    HALL 100%

F I E L D H O G S C O O T E R **

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Yippy-hoho อ่านข้อความ
    ไม่น่าตั้งกระทู้แบบนี้เล้ยยยยยยยยยยยยยยย ปอเปี๊ยสดๆๆๆ **
    มือใหม่พี่เพิ่งเข้าวงการ ต้องมีการปรับตัวใหม่แล้ว สาย(อยาก)แรงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Birth_Rider Ekamorn's Avatar
    สถานที่
    นักบิดอิสระ แล้วแต่อารมย์
    ขอบคุณ
    0

g
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ......

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

รถจะวิ่งไม่วิ่ง มันอยู่ที่ความแม็ตกันของระบบต่างๆ การจูน และอีกหลายปัจจัย ท่อก้อถือว่าเป็นอะไหล่ชิ้นหลักในการปรับแต่งเพื่อเค ้นพลังสมรถนะ ถ้าในนามของคนขายของ ผมคงพูดไรไม่ได้มากนัก แต่ในนามของคนใช้ จากประสบการณ์ตรง 10กว่าปี ผมมีท่อไอเสียผ่านมือมาไม่น้อย งานไทยก้อลอง งานนอกก้อเล่น ไม่ว่าจะ ออกซ้าย ออกขวา มะละกอสำเพ็ง โพม่า โพลินี่ ลีโอวินซี่ มารอซซี่ โดยเฉพาะท่อโพลินี่ โดยส่วนตัว วิ่งดีขึ้นครับ ท่อเดิมๆ ใส่กะรถเดิมๆปรับจูนเล็กน้อย เห็นผลต่าง วิ่งดีขึ้นตั้งแต่เกียร์1 แต่อย่าได้คาดหวังว่ามันจะสุดยอดวิ่ง140ไรแบบนั้นนะ เพราะรถจะวิ่งไม่วิ่งมันต้องไล่กันทั้งระบบแบบบูรณาก าร เสื้อลูกก้านข้อไฟคาบู เราต้องใส่ท่อให้แมตกะไส้ในของเครื่องรถเราต่างหาก ไม่ใช่ใส่ท่อที่แพงที่สุด ท่อที่แพงที่สุดไม่ใช่ท่อที่ดีที่สุดสำหรับเครื่องเด ิมๆครับ ถามว่าโพลินี่มันดีไม๊ โพลินี่ดี แต่ถ้าในเครื่องเราเต็มแม๊ก ท่อโพลินี่เดิมๆ มีห้องกั้นอาจสนองย่านhigh pressureไม่ทันใจนัก เพราะมีระบบห้องกั้นสร้างแรงสะท้อนในย่านLow pressure ดังนั้นหลายๆคนที่โมดิฟายเครื่องเลยระดับนึงจะมีคำนึ งในใจว่า มันไม่พอ ถ้าไม่หาท่อใหม่ โดยมากแก้ด้วยการผ่ามันซะเลยโพลินี่ก้อผ่าได้ โดยแต่งไส้ใน อาจเอาออกหมด เจาะรูหรือไรก้อสุดแล้วแต่สูตร เพื่อการคายไอเสียในรอบสูงที่ไวขึ้นมีผลกะแรงม้าแรงท อลค์ และความเร็วสูงสุด ทั้งหมดสั้นๆคือ เพื่อสนองตัณหา กะคำว่าเร็ว+แรง ย้ำว่ามันเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมไม่ได้เป้นคนที่มีรถแรงที่สุดหรือเร็วที่สุด แต่ผมใส่โพลินี่อยู่ในรถหลายลำ ทั้งเครื่องเดิมและไม่เดิม คือในมุมมองของที่ไม่ได้เล่นเวสป้าเนี่ย เค้าว่าคนเล่นเวสป้า ขี่ช้างจับตักแตน จะซื้อท่อแพงๆมาใส่รถเพื่อให้ได้ความเร็วที่มากขึ้นส มรถนะดีขึ้น ทำไมไม่ซื้อรถแดชLs Kr 4สูบญี่ปุ่นเก่าๆที่มันแรงมาโดยกำเนิด หรือทำไมคนเล่นสายคลาสสิค ทำไมซื้อครอบดั้ง ฝาล้อสวยๆแต่ราคาแพงเว่อร์ๆ มาใส่รถทำไม มันทำให้รถเร็วขึ้นหรือบินได้หรอ คนไม่เล่นลึก ไม่เสพหนัก อาจไม่เข้าถึง และไม่เข้าใจ มันเป็นมุมมองที่ต่างกันครับ จุดที่ลงตัวไม่มีหรอกตราบใดที่ความพอใจของคนเราไม่มี ที่สิ้นสุด....
    ปล. ผมเป็นแค่ส่วนนึงของวงการ เคารพทุกความคิดเห็นและอยากให้คนเล่นเวสป้ารักกันครั บ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย singhadum : 31-03-2011 เมื่อ 00:18
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Birth_Rider Ekamorn's Avatar
    สถานที่
    นักบิดอิสระ แล้วแต่อารมย์
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
    รถจะวิ่งไม่วิ่ง มันอยู่ที่ความแม็ตกันของระบบต่างๆ การจูน และอีกหลายปัจจัย ท่อก้อถือว่าเป็นอะไหล่ชิ้นหลักในการปรับแต่งเพื่อเค ้นพลังสมรถนะ ถ้าในนามของคนขายของ ผมคงพูดไรไม่ได้มากนัก แต่ในนามของคนใช้ จากประสบการณ์ตรง 10กว่าปี ผมมีท่อไอเสียผ่านมือมาไม่น้อย งานไทยก้อลอง งานนอกก้อเล่น ไม่ว่าจะ ออกซ้าย ออกขวา มะละกอสำเพ็ง โพม่า โพลินี่ ลีโอวินซี่ มารอซซี่ โดยเฉพาะท่อโพลินี่ โดยส่วนตัว วิ่งดีขึ้นครับ ท่อเดิมๆ ใส่กะรถเดิมๆปรับจูนเล็กน้อย เห็นผลต่าง วิ่งดีขึ้นตั้งแต่เกียร์1 แต่อย่าได้คาดหวังว่ามันจะสุดยอดวิ่ง140ไรแบบนั้นนะ เพราะรถจะวิ่งไม่วิ่งมันต้องไล่กันทั้งระบบแบบบูรณาก าร เสื้อลูกก้านข้อไฟคาบู เราต้องใส่ท่อให้แมตกะไส้ในของเครื่องรถเราต่างหาก ไม่ใช่ใส่ท่อที่แพงที่สุด ท่อที่แพงที่สุดไม่ใช่ท่อที่ดีที่สุดสำหรับเครื่องเด ิมๆครับ ถามว่าโพลินี่มันดีไม๊ โพลินี่ดี แต่ถ้าในเครื่องเราเต็มแม๊ก ท่อโพลินี่เดิมๆ มีห้องกั้นอาจสนองย่านhigh pressureไม่ทันใจนัก เพราะมีระบบห้องกั้นสร้างแรงสะท้อนในย่านLow pressure ดังนั้นหลายๆคนที่โมดิฟายเครื่องเลยระดับนึงจะมีคำนึ งในใจว่า มันไม่พอ ถ้าไม่หาท่อใหม่ โดยมากแก้ด้วยการผ่ามันซะเลยโพลินี่ก้อผ่าได้ โดยแต่งไส้ใน อาจเอาออกหมด เจาะรูหรือไรก้อสุดแล้วแต่สูตร เพื่อการคายไอเสียในรอบสูงที่ไวขึ้นมีผลกะแรงม้าแรงท อลค์ และความเร็วสูงสุด ทั้งหมดสั้นๆคือ เพื่อสนองตัณหา กะคำว่าเร็ว+แรง ย้ำว่ามันเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมไม่ได้เป้นคนที่มีรถแรงที่สุดหรือเร็วที่สุด แต่ผมใส่โพลินี่อยู่ในรถหลายลำ ทั้งเครื่องเดิมและไม่เดิม คือในมุมมองของที่ไม่ได้เล่นเวสป้าเนี่ย เค้าว่าคนเล่นเวสป้า ขี่ช้างจับตักแตน จะซื้อท่อแพงๆมาใส่รถเพื่อให้ได้ความเร็วที่มากขึ้นส มรถนะดีขึ้น ทำไมไม่ซื้อรถญี่ปุ่นเก่าๆมือ2คันไม่ถึง2หมื่นที่แตะ 170-200กมต่อชม. หรือทำไมคนเล่นสายคลาสสิค ทำไมซื้อครอบดั้ง ฝาล้อสวยๆแต่ราคาแพงเว่อร์ๆ มาใส่รถทำไม มันทำให้รถเร็วขึ้นหรือบินได้หรอ คนไม่เล่นลึก ไม่เสพหนัก อาจไม่เข้าถึง และไม่เข้าใจ มันเป็นมุมมองที่ต่างกันครับ จุดที่ลงตัวไม่มีหรอกตราบใดที่ความพอใจของคนเราไม่มี ที่สิ้นสุด....

โดนมากเลยครับ.....ขอบคุนครับพี่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ekamorn อ่านข้อความ
    โดนมากเลยครับ.....ขอบคุนครับพี่
    เข้าใจแล้วคับ

ไหนๆคัยบอกโพลินี่ไม่วิ่ง. Hall100%'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

เมื่อไหร่มีแข่งแดร๊กเนี่ย ยยยยยย เสี้ยนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ **
    ทุกอย่างมันต้อง 1 0 0 %

คันนี้มันมีตำนาน

มันมาพร้อมปีที่ผมเกิด **
    คัยๆ ก็เรียว่าน้อฮอลล์ 0895272454

น้ำมันไม่หมด ไม่"เข็น" สอดบัตร's Avatar
    สถานที่
    แน่นอน,ใต้ดิน,PXคลับ
    ขอบคุณ
    0

เครื่องเดิม ท่อโพลินี่ ผมว่า น่าลงตัวสุดแล้วครับ เสียงเพราะเป็นเอกลักษณ์ แถม ถูกกว่า ยี่ห้ออื่นๆเกือบทั้งหมดแล้วละบ้านเราถึงนิยม

ถ้าเครื่องแรงกว่า นี้ก็ต้อง ชำเรามัน หรือ ไปคบกับยี้ห้ออื่น ที่มันโล่งกว่า และแพงกว่าแล้วละครับ
    สต๊ารท์ตีน - หลูปรวม
    THAILAND
    NEED DEFTONES

http://www.facebook.com/?sk=lf#!/home.php?sk=group_184706091544762&ap=1

กินได้! ....แต่ห้ามเป็นเจ้าของ เข้าใจ นะ ฮ้าฟ...

ไหนๆคัยบอกโพลินี่ไม่วิ่ง. Hall100%'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สอดบัตร อ่านข้อความ
    เครื่องเดิม ท่อโพลินี่ ผมว่า น่าลงตัวสุดแล้วครับ เสียงเพราะเป็นเอกลักษณ์ แถม ถูกกว่า ยี่ห้ออื่นๆเกือบทั้งหมดแล้วละบ้านเราถึงนิยม

ถ้าเครื่องแรงกว่า นี้ก็ต้อง ชำเรามัน หรือ ไปคบกับยี้ห้ออื่น ที่มันโล่งกว่า และแพงกว่าแล้วละครับ
    ทุกอย่างมันต้องลงตัว เหมือนชุดเต็มบังใช่มั้ยคับ อิอิอิอิอิ **
    ทุกอย่างมันต้อง 1 0 0 %

คันนี้มันมีตำนาน

มันมาพร้อมปีที่ผมเกิด **
    คัยๆ ก็เรียว่าน้อฮอลล์ 0895272454

Senior Member Kumchinyo's Avatar
    สถานที่
    Dekves`
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ใส่อยู่นะ ต้องลองถึงรู้ครับ

Bookmarks